Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

Acrossusa

Well-Known Member
Bọn LKS đã cho ra mắt DAC LKS MH-DA004 sử dụng 2 chip ES9038PRO các bác ạ :D

View attachment 250761
View attachment 250762
View attachment 250763

Nó làm em ngứa ngáy quá cơ. Vì em đang xài DAC 2 chip ES9018 của bọn nó, sau khi mod miếc chút chút em nghe thấy rất ổn. Đang lăn tăn có nên vác con 2 chip 9038PRO này về mod tiếp kô đây :)))
Bọn LKS đã cho ra mắt DAC LKS MH-DA004 sử dụng 2 chip ES9038PRO các bác ạ :D

View attachment 250761
View attachment 250762
View attachment 250763

Nó làm em ngứa ngáy quá cơ. Vì em đang xài DAC 2 chip ES9018 của bọn nó, sau khi mod miếc chút chút em nghe thấy rất ổn. Đang lăn tăn có nên vác con 2 chip 9038PRO này về mod tiếp kô đây :)))
chỉ thay 2 con chip mới có được không?

trung224

Well-Known Member
Bác nào chơi PC thì thử phần mềm này xem sao, trial 30 ngày. Gía bán rất đắt nên có lẽ sẽ hay:
http://euphony-audio.com/installation/
300$ chỉ cho license thì cũng chát thật. Có lẽ riêng về software mà nói thì bọn này đắt gần nhất rồi, chỉ thua Roon. Về tính năng của OS thì nó cũng ko hơn nhiều so với Rune hay Moode (trừ cái Roon Ready và HQPlayer NAA). Ko biết chất lượng của nó ra sao, bác đã thử chưa ạ?

justbenice

Moderator
Bác Trung224 đã thử con Holo Spring Level 1 chưa ? Em đang định chơi con này (khi mua upgrade lên cục biến áp xuyến của nó thành dây bạc luôn, còn tụ Jensen em tự thay được cho rẻ ) .

ak2angel

Báo cáo các bác, e vừa mần đc 1 e dac Theta DSPro Basic IIIa, hiện đang lấy Lynx AES16 làm transport cho kết quả rất tốt, tiếng nhẹ nhàng tình cảm, dày dặn đúng chất R2R cổ. So sánh qua với Modi Multibit thì tiếng Theta người lớn hơn hẳn. Âm trường rộng rãi, 3D hơn, các dải hiện diện rõ ràng, đặc biệt là dải bass: nhanh, sâu và tách bạch hơn rất nhiều. Khả năng là phải đi mần tiếp e Gen V và SFD2 xem sao :D

trung224

Well-Known Member
@justbenice : Em mới được nghe con level 2 bác ạ. Em có so sánh với con Gungnir Multibit của em (ko trực tiếp nhưng dựa trên một sô track nhạc quen thuộc)

Em xin phép tóm tắt một chút: Khi được kết nối với một transport khá tốt (Yellow PUC2) xuất AES/EBU và dùng NOS mode

Con Holo level 2 cho ra nhiều chi tiết hơn (macrodetail) hơn con Gumby kha khá. Lý do là nền âm của con Holo tĩnh hơn nhiều. Nền âm tĩnh (black) nên chi tiết từ đó dội lên rõ ràng hơn, nhất là khi nghe đoạn nhạc có nhiều bè. Nếu so với con Yggy thì con Holo theo trí nhớ của em cũng chắc chắn phải hơn

Chất âm có thể gọi là trung tính. Nó ko tuyệt đối trung tính như con Yggy nhưng cũng ko thiên ấm như con Gumby của em. Trung tính nhưng do yếu tố NOS nên con Holo có mid và treble khá mềm và ngọt (đây là điểm cộng rất lớn đối với đa số người nghe nhạc, cá nhân em thì ko coi trọng lắm,). Điểm trừ là khi test phần high mid (nhạc cụ bộ đồng hoặc một số bài piano có nhiều phần này) thì em cảm nhân được một chút hơi gợn và "gắt". Độ "gắt" này khá nhỏ, ko là gì nếu so với độ gắt ở high mid của một số DAC chip SAbre ES9018 như Gustard X20 hay Auralic Vega, kể cả Invicta Mirus nhưng vẫn có tồn tại. Một yếu điểm nhỏ khác của chất âm là sự không cân bằng giữa midbass và subbass, sub bass hơi yếu. Thật ra điểm này cũng ko quan trọng lắm với đa số dòng nhạc (chỉ trừ khi nghe rock hoặc đàn organ)

Về microdetail và microdynamic, thật ra hơi khó đánh giá. Về tiếng cymbal, con Holo tái hiện rõ hơn khá nhiều. Lý do là do nền âm tĩnh và có phần hơi nâng "boost" phần high mid lên. Tổng thể mà nói thì phần microdetail con Holo cũng hơn con Gumby. Nhưng khi dùng một bản thu live ở nhà hát ra test (ko phải thu trong môi trường phòng thu) thì con Holo tái hiện reverb ko được thực cho lắm (cái này là dựa theo kinh nghiệm đi nghe hòa nhạc của em, hơi khó giải thích). Tóm lại con Holo tái hiện microdetails rất tốt nhưng đôi khi ko được thật cho lắm (cái này với em tương đối quan trọng, còn có thể với người khác thì bỏ qua cũng được)

Microdynamic con Gumby làm tốt hơn, những sự thay đổi do dao động âm trên piano, hay trên dàn dây nhanh và có sự thay đổi liên tục hơn con Holo một chút. Những dao động kể trên khi nghe qua con Holo cũng nhanh, nhưng thay đổi ko rõ ràng, nên có cảm giác máy móc hơn. Kết hợp với microdetail thì con Gumby của em tái hiện piano tốt hơn.

Âm trường của con Holo cực rộng rãi, nó rộng hơn con Gumby một chút và con Gumby thì rộng hơn con Yggy. Độ sâu của âm trường cũng sâu hơn con Gumby (độ sâu của âm trường phụ thuộc vào độ tĩnh của nền âm). Về âm hình thì con Gumby của em hơn một chút, âm hình của con Holo vẫn hơi có chút lẫn với nhau (đây là điểm yếu cố hữu của NOS)

Về độ động nói chung con Holo rất đỉnh, độ impact rất cao, dứt khoát với khả năng tái hiện tốc độ của âm nhạc cực tốt. Nếu bác bỏ nhạc sôi động vào thì nó sẽ đủ để bác cảm nhận độ sôi động. Nếu bỏ nhạc nhẹ nhàng thì nó sẽ được chơi rất tình cảm. Hoàn toàn ko như DAC của Nhật như Teac hay Marantz, chất âm nó cứ nhừa nhựa, đều đều, chậm chậm. Phần này em đánh giá hai con cân nhau

Tóm lại: Nếu với dòng nhạc (cổ điển) và gu âm thanh (trung tính, tái hiện thực nhất nhạc cụ) thì em ko đánh giá con Holo level 2 hơn con Gumby của em. Tuy nhiên, với đa số mọi người thì với chất âm ngọt và mềm ở mid và treble, nhiều chi tiết (macrodetail), âm trường rộng rãi và sâu hơn, các yếu tố còn lại đều ở mức rất tốt, con Holo này sẽ được đánh giá cao hơn con Gumby.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Báo cáo các bác, e vừa mần đc 1 e dac Theta DSPro Basic IIIa, hiện đang lấy Lynx AES16 làm transport cho kết quả rất tốt, tiếng nhẹ nhàng tình cảm, dày dặn đúng chất R2R cổ. So sánh qua với Modi Multibit thì tiếng Theta người lớn hơn hẳn. Âm trường rộng rãi, 3D hơn, các dải hiện diện rõ ràng, đặc biệt là dải bass: nhanh, sâu và tách bạch hơn rất nhiều. Khả năng là phải đi mần tiếp e Gen V và SFD2 xem sao :D
Chúc mừng bác đã tìm ra DAC vừa ý. Con Pro Basic III này nếu dựa vào thiết kế thì cũng phải hơn con Bifrost Multibit. Không biết bác đã thử làm mới nó bằng cách thay đi mấy cái tụ đã bị lão hóa chưa với làm sạch mấy jack cắm bằng dung dịch chưa? Em nghĩ nếu làm thế bác có thể có được âm thanh còn tốt hơn

justbenice

Moderator
Cám ơn bác trung224 đã cho những ý kiến rất chi tiết về con holo này. Theo bác nếu để nghe nhạc...bolero thì nó có hợp kô? Vì thực ra em chỉ toàn nghe nhạc này, hoặc nhạc vàng, nhạc trữ tình.

trung224

Well-Known Member
@justbenice : Gu nhạc của em ko có dòng Bolero :D Tuy vậy, em vẫn nghĩ con Holo sẽ làm bác hài lòng. Xét cho cùng, bác dùng con LKS DAC (dùng chip ES9018) từ đầu mà ko khó chịu gì chứng tỏ bác ko đến mức quá khó khăn khi dùng DAC trung tính (trong khi con Holo tuy trung tính nhưng vẫn có chất âm khá ngọt và mượt). Bác cứ tưởng tượng mấy con CD cổ chạy TDA1541 ngày xưa nhưng được cải thiện đáng kể về độ động, về âm trường, và chi tiết thì sẽ ra con Holo thôi :D

Nếu bác muốn chất âm ấm hơn thì có khi đừng chơi biến áp bạc nữa, còn tụ nguồn thay vì tụ Jensen có thể thử dùng tụ Mundorf cho Holo

giaphongn

Well-Known Member
ES9018 như Gustard X20
@justbenice : Gu nhạc của em ko có dòng Bolero :D Tuy vậy, em vẫn nghĩ con Holo sẽ làm bác hài lòng. Xét cho cùng, bác dùng con LKS DAC (dùng chip ES9018) từ đầu mà ko khó chịu gì chứng tỏ bác ko đến mức quá khó khăn khi dùng DAC trung tính (trong khi con Holo tuy trung tính nhưng vẫn có chất âm khá ngọt và mượt). Bác cứ tưởng tượng mấy con CD cổ chạy TDA1541 ngày xưa nhưng được cải thiện đáng kể về độ động, về âm trường, và chi tiết thì sẽ ra con Holo thôi :D

Nếu bác muốn chất âm ấm hơn thì có khi đừng chơi biến áp bạc nữa, còn tụ nguồn thay vì tụ Jensen có thể thử dùng tụ Mundorf cho Holo
Em cũng có gu nghe nhạc giống bác @justbenice, và cũng đã nghe DAC Modi Multibit trước khi làm chuột bạch với DAC Holo Spring L2 (ngoài khoai tây thì VN chẳng thấy bài nào review). Có thể nói về độ ngọt ngào tình cảm thì nó ăn đứt Modi Multibit. Do em nghe bằng Accuphase E600 + cặp loa Aurum Altan VIII không phải cặp loa có thế mạnh nhạc bolero, nên có lẽ bộ DAC & Amp của em nó sẽ còn ngọt hơn nữa khi chơi với cặp loa Tanoy của bác. Nếu khoảng giữa tuần sau bác rảnh thì để em vác DAC & amp qua giao lưu.

justbenice

Moderator
Em cũng có gu nghe nhạc giống bác @justbenice, và cũng đã nghe DAC Modi Multibit trước khi làm chuột bạch với DAC Holo Spring L2 (ngoài khoai tây thì VN chẳng thấy bài nào review). Có thể nói về độ ngọt ngào tình cảm thì nó ăn đứt Modi Multibit. Do em nghe bằng Accuphase E600 + cặp loa Aurum Altan VIII không phải cặp loa có thế mạnh nhạc bolero, nên có lẽ bộ DAC & Amp của em nó sẽ còn ngọt hơn nữa khi chơi với cặp loa Tanoy của bác. Nếu khoảng giữa tuần sau bác rảnh thì để em vác DAC & amp qua giao lưu.
Ôi thế thì còn gì bằng nữa bác. Hihi. Bác có pm!

need_4_speed

Active Member
Theo chào lưu, em cũng làm con DAC Cambridge CXN thay cho em CD Marantz 6005 cũ, nói chung cuộc sống dễ chịu hẳn, đỡ phải hì hục đi ghi đĩa CD, rồi bực mình vì ổ ghi CD thỉnh thoảng hỏng, ghi cái được cái không, đỡ phải thay đĩa ra vào. Giờ có CXN có thể stream nhạc từ bất kỳ thiết bị di động nào, tắt bật từ xa. Kho nhạc thì chứa tập trung trong ở ổ NAS.

lamyen2001

Well-Known Member
Con Holo level 2 cho ra nhiều chi tiết hơn (macrodetail) hơn con Gumby kha khá. Lý do là nền âm của con Holo tĩnh hơn nhiều. Nền âm tĩnh (black) nên chi tiết từ đó dội lên rõ ràng hơn, nhất là khi nghe đoạn nhạc có nhiều bè. Nếu so với con Yggy thì con Holo theo trí nhớ của em cũng chắc chắn phải hơn

Nhưng khi dùng một bản thu live ở nhà hát ra test (ko phải thu trong môi trường phòng thu) thì con Holo tái hiện reverb ko được thực cho lắm (cái này là dựa theo kinh nghiệm đi nghe hòa nhạc của em, hơi khó giải thích). Tóm lại con Holo tái hiện microdetails rất tốt nhưng đôi khi ko được thật cho lắm (cái này với em tương đối quan trọng, còn có thể với người khác thì bỏ qua cũng được)

Microdynamic con Gumby làm tốt hơn, những sự thay đổi do dao động âm trên piano, hay trên dàn dây nhanh và có sự thay đổi liên tục hơn con Holo một chút. Những dao động kể trên khi nghe qua con Holo cũng nhanh, nhưng thay đổi ko rõ ràng, nên có cảm giác máy móc hơn. Kết hợp với microdetail thì con Gumby của em tái hiện piano tốt hơn.
Những điểm như nhiều chi tiết hơn nhưng đôi chỗ tái hiện ko thực và hơi boost như bác @trung224 đề cập có khi nào là do cơ chế sửa lỗi "linear compensation" hay không vì như vậy cơ chế giải mã R2R trên Holo ko hoàn toàn thụ động mà ở ladder R2R thứ 2 có sự can thiệp của con người qua việc guess và compensate tín hiệu cho linear nhất nhưng việc này có thể là con dao 2 lưỡi.

trung224

Well-Known Member
Những điểm như nhiều chi tiết hơn nhưng đôi chỗ tái hiện ko thực và hơi boost như bác @trung224 đề cập có khi nào là do cơ chế sửa lỗi "linear compensation" hay không vì như vậy cơ chế giải mã R2R trên Holo ko hoàn toàn thụ động mà ở ladder R2R thứ 2 có sự can thiệp của con người qua việc guess và compensate tín hiệu cho linear nhất nhưng việc này có thể là con dao 2 lưỡi.
Cái này thì em ko chắc lắm, có thể là do thuật toán compensate chưa tối ưu, còn chuyện hơi boost ở một số chỗ cũng có thể là do phần mạch analog.

bluecoat

Bác Trung224 giúp mình chút . Mình đang có 2 kèo như sau.
1 > DAC Audio Gd NFB1 .
2 > Schitt Modi Multibit ( singxer f1coaxial mua sau )
Theo bác mình nên chọn con nào làm DAC ? Mình cám ơn nhiều .

Bên trên