Nhân ngày 2/9, nghĩ về bản tuyên ngôn độc lập

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

HEEL

Ðề: Nhân ngày 2/9, nghĩ về bản tuyên ngôn độc lập

công nhận tuyên ngôn độc lập hay ghê
trong lòng luôn có Người

mà mấy bác trong đây comment dở quá
chắc ko đi đây đi đó nhiều, chỉ ngồi 1 chỗ lên chẳng biết cái gì cứ comment linh tinh
đất nước nào mà ko có tệ nạn, tham nhũng, quan liêu, thiên tai, lũ lụt .....
nhưng có đất nước nào mà dân chúng sống trong yên bình, tự do đi lại nhưng VN ta konhững mặt xấu các bác lôi hết lên đây nhưng mặt tốt thì ko đề cập đến thế mà cũng đòi comment về đất nước
quá thất vọng, nói thật là với tư tưởng như thế này thì các bác sẽ dễ dàng bị kẻ xấu lợi dụng kích động gây bạo loạn xã hội
một vấn đề ta lên nhìn nhận ở 2 chiều để thấy rõ bản chất của nó

1- Cho hỏi là "đi đây đi đó" là đi những đâu. Khắp các nước trên thế giới hay chỉ quanh quẩn VN. Nếu vậy thì bạn đã đi được mấy chục nước rồi ?. Đừng nên so sánh với mấy quả lưu manh, ngồi bệt như Somali, North Korea nhé.

2- "đất nước nào mà ko có tệ nạn, tham nhũng, quan liêu, thiên tai, lũ lụt ..." cái này thì đúng (mà việc thiên tai là của ông Giời nhé - lôi vào làm gì cho thừa). Nhưng việc mức độ, phát hiện và xử lý như nào thì khác nhau đấy nhé.

3- "nhưng có đất nước nào mà dân chúng sống trong yên bình, tự do đi lại nhưng VN ta ko" đọc lại bản tuyên ngôn của Bác Hồ viết đi nhé. Có hiểu thì hẵng nên nói tiếp. Tự do đi lại (khi 1 người hoàn toàn không vi phạm pháp luật) là quyền căn bản nhất, mọi người sinh ra nghiễm nhiên đều phải được hưởng.

4- "Kẻ xấu" :)) thời đại Internet, nhận thức của người dân khác trước nhiều. Thằng lưu manh xui dại họ còn đánh cho. Mà "kẻ xấu" trừu tượng lắm. Bạn của cậu nhưng tôi không thích thì tôi vẫn nói đó là kẻ xấu. Hoặc ngược lại.

ProSkyR

Well-Known Member

Mình thấy bạn luckyluke1991 có chữ kĩ hay lắm ;;)

vip_pro_1702

1- Cho hỏi là "đi đây đi đó" là đi những đâu. Khắp các nước trên thế giới hay chỉ quanh quẩn VN. Nếu vậy thì bạn đã đi được mấy chục nước rồi ?. Đừng nên so sánh với mấy quả lưu manh, ngồi bệt như Somali, North Korea nhé.

2- "đất nước nào mà ko có tệ nạn, tham nhũng, quan liêu, thiên tai, lũ lụt ..." cái này thì đúng (mà việc thiên tai là của ông Giời nhé - lôi vào làm gì cho thừa). Nhưng việc mức độ, phát hiện và xử lý như nào thì khác nhau đấy nhé.

3- "nhưng có đất nước nào mà dân chúng sống trong yên bình, tự do đi lại nhưng VN ta ko" đọc lại bản tuyên ngôn của Bác Hồ viết đi nhé. Có hiểu thì hẵng nên nói tiếp. Tự do đi lại (khi 1 người hoàn toàn không vi phạm pháp luật) là quyền căn bản nhất, mọi người sinh ra nghiễm nhiên đều phải được hưởng.

4- "Kẻ xấu" :)) thời đại Internet, nhận thức của người dân khác trước nhiều. Thằng lưu manh xui dại họ còn đánh cho. Mà "kẻ xấu" trừu tượng lắm. Bạn của cậu nhưng tôi không thích thì tôi vẫn nói đó là kẻ xấu. Hoặc ngược lại.

thông cảm cho bác ấy đi, chắc hồi bé bác ấy bị "nhồi" nhiều quá :D

Như vậy được không ? :)

hỏi thật 1 câu. Ý bac(vẫn tôn trọng) là treo cờ USA đó hử?

YeuNhac

Banned

Sắp đến ngày kỷ niệm quốc khánh 2/9, chắc mọi người sẽ lại vào viếng lăng chủ tịch HCM tại quảng trường Ba đình lịch sử. Xin hãy bước đi chậm rãi và chớ cúi đầu xuống đất mà nên ngước nhìn lên dòng chữ vàng khắc trước cửa lăng:

“Không có gì quý hơn độc lập tự do”

và hãy cùng nhau suy ngẫm cho kỹ những điều Người đã dạy:

“Nếu nước được độc lập mà dân không được hưởng tự do, hạnh phúc
thì độc lập cũng chẳng có nghĩa lý gì”

“Trên đời ngàn vạn điều cay đắng,
cay đắng chi bằng mất tự do”

“Dân chủ là phải để cho dân được mở miệng”.

nguyen8

Mấy bác bình luận thì hay nhưng cũng có giới hạn tí nhé.
Đừng đả động mạnh vào chính trị là được. Không anh Chip lại khổ :))

jb089928

Member

em ngẫm thấy thậ tội nghiệp Bác, chắc bác ko nghĩ VN ta ra nông nỗi này đâu ~.~

CHXHCN VN
Độc Lập -(trừ) Tự Do -(trừ) Hạnh Phúc

Cái này Bác chỉnh lại hộ em này:
(đã) Độc lập -(sắp) Tự do - (sẽ) Hạnh phúc

poly

Banned

tròn 1 năm

Chỉnh sửa lần cuối:

thôi thua
trong đây xuất hiện một số phần tử cực hữu

hdbladies

Banned

Cái này Bác chỉnh lại hộ em này:
(đã) Độc lập -(sắp) Tự do - (sẽ) Hạnh phúc

Em chỉnh lại bác một chút, đến năm nay đã 65 năm được Độc Lập, vậy chờ thêm bao nhiêu năm nữa để được sắp Tự Do và mấy chục năm nữa để được cái sẽ Hạnh Phúc ?

hdbladies

Banned

nếu CHDCND Triều Tiên xâm chiếm được Hàn Quốc (Cộng Hòa Triều Tiên hay Đại Hàn Dân Quốc) thì bán đảo Triều Tiên sẽ có tên mới là Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Triều Tiên...

Ơ, sao bác lại so sánh thế ? Phải nói là Nhân dân Triều Tiên đứng lên chống giặc Mỹ xâm lược và bọn Ngụy quyền Seoul ! Chứ sao lại xâm chiếm ?

osiric

Well-Known Member

Ơ, sao bác lại so sánh thế ? Phải nói là Nhân dân Triều Tiên đứng lên chống giặc Mỹ xâm lược và bọn Ngụy quyền Seoul ! Chứ sao lại xâm chiếm ?

Còn ngược lại thì gọi là nhân dân hàn quốc chống giặc trung quốc và man rợ triều tiền à
Đúng là nhảm ra rùi

chuanguyen1984

Active Member

Chuẩn bị đến 02/09 rồi, lại nhớ ngày bé háo hức đợi ngày này để được đi chơi/

nguyen8

Nắng lắm bác ơi :|
Còn nhiều cái chưa hoàn thành nữa.
Nếu bác đi cho biết thì em khuyên bác cực kỳ để ý bọn bảo vệ, nhân viên nhé :))

donkihote123

Thì nhìn chế độ xã hội bây giờ xem. Là 1 người yêu nước, yêu Bác Hồ :x Đất nước bây giờ chẳng được cái gì cả. Ngay như câu phát ngôn của bộ tư pháp: Phải nói là có tới gần 30% các vụ nán không được xử đúng luật :-t
Rồi lại nhìn cái đường phố Hà Nội bị ngập( trận lụt HN năm ngoái =)) cái đường hầm mới xây xong nữa chứ @-)) Rồi đến mẹ của Cường đô la :)) Giờ miền trung cứ xả lũ ở trên là dân bên dưới nhà trôi người chết =)) Như VNExpress có đăng tin.
Bây giờ Bác mà sống lại chắc cũng tức mà chết với tình hình đất nước bây giờ =(([/QUOT
Kêu khổ chi bằng cố gắng thay đổi nó đi. Nhìn vào những cái khuyết điểm của xã hội thì đâu đâu chả có, nước nào chả có.

hdbladies

Banned

Ngày hôm nay Quất Khánh, các bác có đi đâu chơi không ?

quoctrung

Well-Known Member

Mong anh chị em đừng quá lạm bàn để xa rời chủ đề chính . Thân .

VN dám tuyên ngôn độc lập thời đấy là ngon lắm rồi đó chứ ở đấy mà bình luận với bình loạn, nhưng tiếc thay tình hình hiện tại có vẻ không như Bác mong muốn, buồn quá.
Em kết nhất một số đoạn:

Pháp chạy, Nhật hàng, vua Bảo Đại thoái vị. dân ta đã đánh đổ các xiềng xích thực dân gần một trăm năm nay để gây dựng nên nước Việt Nam độc lập. Dân ta lại đánh đổ chế độ quân chủ mấy mươi thế kỷ mà lập nên chế độ dân chủ cộng hòa.

Một dân tộc đã gan góc chống ách nô lệ của Pháp hơn tám mươi năm nay, một dân tộc đã gan góc đứng về phe đồng minh chống phát-xít mấy năm nay, dân tộc đó phải được tự do! dân tộc đó phải được độc lập!

Nếu trở về thời điểm đấy, để giành lại độc lập từ tay các nước đế quốc không phải là một chuyện dễ dàng. Bác cũng đã nói rằng: Các vua Hùng đã có công dựng nước, và Bác cháu ta phải cùng nhau giữ nước. Tiếc thay chúng ta chỉ giữ nước được khi các tướng tài còn hiện hữu, nhưng nay thì có lẽ đã không còn hy vọng nữa .... Bác đã ra đi, tướng Giáp tuổi đã cao, phong độ không được như năm xưa. Thế lực của "Chủ nghĩa tư bản" trong "chủ nghĩa xã hội" nội quốc ngày càng lớn mạnh:

Chúng ràng buộc dư luận, thi hành chính sách ngu dân.
.

Dẫn chứng, (1) những sự việc gần đây đăng lên vietnamnet chỉ vài giờ là đã bị thu hồi, rồi những sự việc người chết không rõ lý do trong ngục (pháp y đã chứng thực là do tra tấn, nhục hình dẫn đến tử vong) v.v... trong khi có những luật sư rất dũng cảm, dùng luật của nước CHXHCNVN để biện luận, làm sáng tỏ ra những vấn đề còn tưởng chừng như không ai dám nói, có luật cũng như không. Chúng ta chỉ biết hy vọng vào những người ấy mà thôi.
(2) những nhân vật giàu nhất vn thường nằm trong bộ máy nhà nước (tại sao ??)
(3) ai đã theo dõi bbc, chắc hẳn đã đọc được bài "một loại tiền mới trong CNXH" nói về mối quan hệ giữa doanh nhân và những nhân vật tầm cỡ trong bộ máy nhà nước.
Phàm âm dương tự nhiên vốn dĩ cân bằng, nay âm trội so với dương, chắc chắn sắp tới sẽ có một sự kiện lớn lao để cân bằng lại âm dương. Hy vọng Việt Nam sẽ đi đúng con đường chủ nghĩa xã hội, và đúng với nguyện vọng mà Bác đã dành cả đời để cống hiến :).

Chỉnh sửa lần cuối:

Thời buổi ngày nay người ta có thể đc tiếp xúc với nhiều luồng thông tin trái chiều qua nhiều nguồn internet, báo chí. Những nguồn thông tin đó không đảm bảo tính xác thực nên có thể dẫn đến những tư tưởng khác nhau. Một số người cho rằng mình tiến bộ hơn người khác vì nhìn ra đc vấn đề của xã hội, vài người có đc cuộc sống ngày hôm nay để đi đây đó rồi thấy nước mình sao thua kém mấy nước tiên tiến rồi than thân trách phận, chẳng biết nhớ ơn người đã đem lại hòa bình độc lập cho tổ quốc, mà còn quay lại nói những điều xuyên tạc ko hay. Có lẽ họ mang trong mình nỗi mặc cảm trong khi mọi người đều tự hào mình là người VN dù VN có nghèo, có thế nào đi nữa thì người dân vẫn ko quên hoàn cảnh, gốc gác của mình và vẫn luôn phấn đấu vươn lên.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdbladies

Banned

Có lẽ họ mang trong mình nỗi mặc cảm trong khi mọi người đều tự hào mình là người VN dù VN có nghèo, có thế nào đi nữa họ vẫn ko quên hoàn cảnh, gốc gác của mình và vẫn luôn phấn đấu vươn lên.

Nếu họ mặc cảm mình là người Việt họ không sẽ không cần dùng tên Việt, không cần dùng chữ Việt !
Nếu họ xấu xa, họ sẽ chẳng thèm đến VN có phát triển hay không, chẳng thèm quan tâm người VN trong nước ra sao !
Bạn nên xem lại cái cách lập luận của bạn ! Chiến tranh để đem lại Hòa bình ? Bó tay !

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên