Nhờ các anh tư vấn về motherboard

anhmtv

Member
em đang có ý định lắp một cái case mới để xem HD và chơi game trung bình.
các anh tư vấn cho em giữa 2 em này với ạ
GIGABYTE™ GA G41M-ES2L
ASUS P5QPL-AM
Nên dùng chip E5200 hay E5300 thì tốt hơn ạ???
1 thanh ram 2 gb hơn hay 2 thanh 1gb tốt hơn???
cảm ơn các anh trước:^^>:D<

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Nhờ các anh tư vấn về motherboard

GIGABYTE™ GA G41M-ES2L
ASUS P5QPL-AM

mình thấy 2 main này đều như nhau về tính năng, giá. Thích hãng nào thì lấy hãng đó thôi, nếu là mình sẽ lấy giga. Về chíp thì 2 con này giá ko chênh lệch nhiều, nếu có thể thì lấy 5300, dĩ nhiên 5300 chỉ nhỉnh hơn 5200 chút thôi. Ram thì nên lấy 1 thanh 2G, vì 2 main trên chỉ có 2 khe cắm ram, nếu mua 2 thanh 1G thì có thể chạy dual channel ram nhưng nếu muốn nâng cấp thì ko còn khe để cắm, trừ khi bỏ 2 thanh 1 G và mua thêm thanh ram cao hơn.

Hoancomf

Active Member

GIGABYTE™ GA G41M-ES2L
ASUS P5QPL-AM

2 main này tính năng như nhau, chọn em nào cũng được.
Còn ram thì lắp 2 thanh tốc độ cao hơn 1 thanh thì phải, tốt nhất làm 2x2GB cho khỏi lăn tăn sau này.

GIGABYTE™ GA G41M-ES2L
ASUS P5QPL-AM

main thì một trong hai cái cái nào cũng đc
chip thì lấy E5300 đi
ram 2x2G chạy dual là ok bởi nếu về sau có nâng cấp để chơi game hạng nặng thì 4G vẫn thừa

2 thằng main, con nào cũng được. nhưng riêng em lại thích Asus hơn (nhưng đang xài giga mới chết chứ). ram thì với cùng 1 dung lượng, 2 thanh sẽ nhanh hơn 1 thanh với main có dual chanel. thế đấy, còn dung lượng bao nhiều thì còn tùy vào bác và túi tiền củ bác nữa, hehehe

bổ xung ngen main thì nên lấy GIGA vì main GIGA sống rất giai rất bền bặc biệt chuyên dùng cho người thích phá

shiphpvn

Member

Sao bác ko làm luôn cái GA-G41M-ES2H cho nó có sẵn cổng HDMI chơi thẳng ra LCD TV ?
htt_://www.gigabyte.com.tw/Products/ViewImage.aspx?ProductID=3117&ImageType=ProductImageBack
RAM chạy Dual-Ch vs Single-Ch thì thực sự mình chưa cảm nhận được cái sự khác nhau về tốc độ. Lấy 1 thanh 2G đi.

main và cpu bạn đang chơn theo mình đêu giông nhau ko hơn kem bao nhiêu. Nhưg vơi câu hinh như vây thi minh ghi dêu chay 1080 đêu ôn cả.

jaguar

Main Giga hình như có HDMI, DVI out thì phải. 2 CPU này chạy 1080p coi chừng yếu á.

Main Giga hình như có HDMI, DVI out thì phải. 2 CPU này chạy 1080p coi chừng yếu á.

2 con này mà yếu gì hả bạn. chơi ram 2G vô là ngon rùi. Mình dang định dầu tư Main HDMI onboard G41 or G43 nè, và chạy con CPU cùi D925 dây. ko biet nó sẽ thế nào. Nhưng mình nghĩ là nó sẽ chạy ổn thôi :D

2 con này mà yếu gì hả bạn. chơi ram 2G vô là ngon rùi. Mình dang định dầu tư Main HDMI onboard G41 or G43 nè, và chạy con CPU cùi D925 dây. ko biet nó sẽ thế nào. Nhưng mình nghĩ là nó sẽ chạy ổn thôi :D

đồng ý với bác là 2 con này nếu chỉ để xem phim nghe nhạc thì ok, chơi game thì hơi yếu nếu ko có VGA rời, em chạy main GIGA g41 mft us2h chíp e6500 thì cem phim khá đẹp với vga on x4500(đẹp theo cảm nhận của em thôi, vì ở chỗ em chưa thấy ai chơi HD nên chẳng biết đi so sánh ở đâu nữa). Nhưng hơi thất vọng về tốc độ của máy, ko biết có phải tại KIS ko mà thấy máy chạy chậm, mở phim rất lâu, em dung Klite 5.8.

Chỉnh sửa lần cuối:

đồng ý với bác là 2 con này nếu chỉ để xem phim nghe nhạc thì ok, chơi game thì hơi yếu nếu ko có VGA rời, em chạy main GIGA g41 mft us2h chíp e6500 thì cem phim khá đẹp với vga on x4500(đẹp theo cảm nhận của em thôi, vì ở chỗ em chưa thấy ai chơi HD nên chẳng biết đi so sánh ở đâu nữa). Nhưng hơi thất vọng về tốc độ của máy, ko biết có phải tại KIS ko mà thấy máy chạy chậm, mở phim rất lâu, em dung Klite 5.8.

theo mình thì de chơi HD thì CPU ko cần mạnh lắm đâu chỉ cần Ram nhiều chút và VGA ngon là được rùi.

CPU: Atom 330 (Dual-Core, HyperThreading, 1.6GHz)
Chipset: nVidia ION
Bộ nhớ: 2GB DDR2
(http://coffeeit.net/2010/02/danh-gia-htpc-ion-330ht-bd-den-tu-asrock/)

Và mình đã test thử
Celeron 2.4Ghz/bus 533/ 512 (soket 4780)
Ram 512/333
Main 8IG-1000MK
Vga Onboard chạy được phim HD720 đấy nhé. nhưng lâu lâu hơi giật tí và hình thì đương nhiên ko mướt bằng vga mới bây giờ rùi. #-o

phuong210876

theo mình thì de chơi HD thì CPU ko cần mạnh lắm đâu chỉ cần Ram nhiều chút và VGA ngon là được rùi.

Và mình đã test thử
Ram 512/333
Main 8IG-1000MK
Vga Onboard chạy được phim HD720 đấy nhé. nhưng lâu lâu hơi giật tí và hình thì đương nhiên ko mướt bằng vga mới bây giờ rùi. #-o

Với những Phim HD 1080p rate cao và sau này có lẽ còn cao hơn nữa thì cũng k biết đâu mà lần. tốt nhất đón đầu để sau này đỡ phải nghĩ, cứ múc con VGA support cuda rời cho nó lành. CPU thì k cần cao

Với những Phim HD 1080p rate cao và sau này có lẽ còn cao hơn nữa thì cũng k biết đâu mà lần. tốt nhất đón đầu để sau này đỡ phải nghĩ, cứ múc con VGA support cuda rời cho nó lành. CPU thì k cần cao[/QUOT

vậy bác cho mình hỏi với cầu hình này thì choi 1080 dc ko. vì kinh tế eo hẹp tận dụng lại vài món. :-j

Cpu D925 3Ghz
Ram 2G
Main G41
Vga onboard

tide

Member

Và mình đã test thử
Ram 512/333
Main 8IG-1000MK
Vga Onboard chạy được phim HD720 đấy nhé. nhưng lâu lâu hơi giật tí và hình thì đương nhiên ko mướt bằng vga mới bây giờ rùi.
#-o

Bác nói thế nào chứ.Con máy cùi của em P4 2.4Ghz SK478 / DDR768Mb / VGA 128Mb AGP8x rời xem m-HD cũng chỉ phim đươc, phim không(nhiều phim xem giật tung người). NÓi gì đến 720p, 720p thì nói 1 lúc phụ đề mới hiện ra như kiểu bị lệch timing.

Chỉnh sửa lần cuối:

xbang2002

cho giá của các cấu hình trên đi các bác ơi. Thankssss

Và mình đã test thử
Ram 512/333
Main 8IG-1000MK
bạn này hơi bị nhầm , cpu quan trg nhất :)

minhchien08

main ga-p31 + e5200 + vga 7300 + OC lên thì oánh HD tơi bời. Game gì cũng chiến. em cũng đang dùng cấu hình này nhưng dùng mail ga-p35 chỉ vì muốn OC nên mới dùng main này chứ p31 là ngon rồi. Ram 2G trở lên thì mới nuột

Bên trên