Nhờ các bác giúp đỡ cách chia sẻ dữ liệu của Android box cho máy tính bảng

Đôrêmi

Moderator
Tình hình là em có ông anh chạy xe contener muốn dùng con MTB để tiện việc nghe nhạc xem phim, tiếc là con MTB thì lưu trữ được ít quá, các bác có cách nào để cho con MTB chạy Android này kết nối với ở cứng rời bên ngoài hay 1 con Android box khác như Q10IV (gắn được ổ cứng bên trong) để chạy, bác ấy không muốn gắn thêm màn hình nên chỉ thao tác trên MTB. Hiện tại trên xe cũng có wifi, nên có thể dùng MTB kết nối với ổ cứng gắn ngoài thông qua wifi được không.
Các bác cho em phương án ngon bổ rẻ nhất, cảm ơn các bác!

HieuHienSupport

Active Member
Ðề: Nhờ các bác giúp đỡ cách chia sẻ dữ liệu của Android box cho máy tính bảng

Như em thấy thì vẫn cần phải có cái màn hình cho những thiết lập ban đầu bác ạ :D

Đôrêmi

Moderator

Thiết lập ban đầu thì không thành vấn đề, có thể tạm thời bê màn hình lên thiết lập, quan trọng khi đã thiết lập xong thì không cần phải màn hình nữa và sau này có tắt đi bật lại thì nó vẫn giữ nguyên thông số.

chenzenvl

Well-Known Member

mình nghĩ chỉ có sử dụng NAS là giải pháp tốt nhất :)

khanhlem

Active Member

Em thấy nếu bác ấy đầu tư được 1 con Q10 gắn ổ cứng + máy tính bảng là ổn
vì trên máy tính bảng mình cài phần mềm để remote Q10 (Hicontrol hoặc MyBox) thông qua wifi hoặc trực tiếp Q10 phát Wifi. Khi đó thì nội dung của Q10 sẽ hiện thị lên màn hình máy tính bảng
Như vậy là giải quyết được vấn đề rồi
Lấy nội dung + chất lượng âm thanh từ Q10 hiện thị lên MTB

salemnb

Active Member

1. Dùng ổ cứng di động cắm vào dây usbotg coi như là ok.
2. Dùng ổ nas truy cập chung mạng trên xe. Máy tính bảnv cài các phần mềm đọc dược ổ đĩa mạng, máy tính, tbị cùng mạng như file commander, es file explorer, astro file. .

tuanqc78

Well-Known Member
Mới thử hôm qua đây, bác cài samba trên con AB nào cũng được (trên CH Play có đấy), rồi gắn HDD vào AB, thiết lập share HDD. Cài es explorer trên MTB (không biết có không) vì mình cài trên điện thoại thế là chỉ còn mỗi việc truy cập HDD. Còn không thì sắm pi2 (gắn ổ cứng vô pi2), thích thì có cả màn hình cảm ứng luôn tất cả thiệt hại chưa tới 2 củ và còn làm được nhiều việc nữa.

vuthecong78

Well-Known Member

Tình hình là em có ông anh chạy xe contener muốn dùng con MTB để tiện việc nghe nhạc xem phim, tiếc là con MTB thì lưu trữ được ít quá, các bác có cách nào để cho con MTB chạy Android này kết nối với ở cứng rời bên ngoài hay 1 con Android box khác như Q10IV (gắn được ổ cứng bên trong) để chạy, bác ấy không muốn gắn thêm màn hình nên chỉ thao tác trên MTB. Hiện tại trên xe cũng có wifi, nên có thể dùng MTB kết nối với ổ cứng gắn ngoài thông qua wifi được không.
Các bác cho em phương án ngon bổ rẻ nhất, cảm ơn các bác!

Rẻ mà ổn định nhất là dùng NAS. Kiếm con NAS Buffalo LS-VL 900k hoặc con rẻ hơn 600k + 1 ổ cứng là đủ nhu cầu. Rẻ mà quá ổn định, mấy cái app tạo Samba không ổn đâu. Còn trên MTB cài app Mediahouse và Mxplayer hoặc các player khác nhé.

Đôrêmi

Moderator

Rẻ mà ổn định nhất là dùng NAS. Kiếm con NAS Buffalo LS-VL 900k hoặc con rẻ hơn 600k + 1 ổ cứng là đủ nhu cầu. Rẻ mà quá ổn định, mấy cái app tạo Samba không ổn đâu. Còn trên MTB cài app Mediahouse và Mxplayer hoặc các player khác nhé.

Em tư vấn cho ông anh rồi, chắc ngon và dễ sử dụng nhất là làm con Himedia Q1 IV gắn cái ổ cứng di động (nhà ông này ổ cứng nhiều :D ) sau đó máy tính bảng cài Hi Control, con Himedia chỉ cần lần đầu kết nối với Wifi cần màn hình thôi, sau đó thì cứ bật điện mở thằng máy tính bảng lên là chơi được, máy tính bảng như cái màn hình luôn :D
Cảm ơn các bác đã tư vấn, sau này em sẽ ứng dụng cho em sau.

thaovjp89

Well-Known Member

Em tư vấn cho ông anh rồi, chắc ngon và dễ sử dụng nhất là làm con Himedia Q1 IV gắn cái ổ cứng di động (nhà ông này ổ cứng nhiều :D ) sau đó máy tính bảng cài Hi Control, con Himedia chỉ cần lần đầu kết nối với Wifi cần màn hình thôi, sau đó thì cứ bật điện mở thằng máy tính bảng lên là chơi được, máy tính bảng như cái màn hình luôn :D

Nếu nhu cầu của bác như vậy thì Hicontrol, Hishare chỉ để nghick chơi thôi. Giật, lag độ trễ ở đây khi share phim thì khỏi phải bàn rồi. Màu mè, audio - tiếng trước hình lại lẳng lặng đi theo
Cách tốt nhất như mọi người gop í là đầu tư thêm quả NAS gắn trên xe nữa là ổn đó bác mod Hùng ợ :)

vuthecong78

Well-Known Member

Con Q1 đắt gấp đôi con NAS, mà hiệu quả sẽ không bao giờ bằng. Để rồi xem.
Các app DLNA thấy Mediahouse là ngon nhất.

khanhlem

Active Member

ý bác chủ là "ngon và dễ sử dụng" nên chọn Q1
mà em chưa thấy con NAS mới nào tầm tiền 700k

vuthecong78

Well-Known Member

eolohd

Active Member

bác tư vấn thế sau này ông anh bác kiểu gì cũng tìm bác tỉnh sổ :D. Phương án NAS gắn trực tiếp vào wifi là tiết kiệm và ổn định nhất, dễ dùng nhất, cơ động nhất, gọn nhẹ nhất và tiết kiệm nhất rồi.

Bên trên