Nhờ các bác tư vấn mua HDD loại tốt

HD_HUNGYEN

Well-Known Member
em đang lăn tăn chút .thị trường bây giờ loạn hết HDD đủ loại chất lượng tốt có vừa có giá tiền thì tùy loại hàng cao cấp hay trung cấp cũng có
hiện nay em đang có khoảng 3>4TB nhạc .nếu để ổ hay dùng cắm rút thì không an tâm lắm một ngày đẹp trời em nó không chạy thế là công sức gom góp đổ hết xuống sông Sài gòn =>sông hồng :))
em nhờ các bác tư vấn cho em mua ổ 3tb hay 4TB chủng loại tốt tầm 4>5TR trở về .box mua riêng hay loại có box luôn ,các bác cứ tư vấn cho em em sẽ cân nhắc .

1- nếu dùng ổ 3.5 thì lợi ích thế nào ạ
2- dùng ổ 2.5 thì sao ạ
3- mục đích mua HDD tốt để chứa nhạc cho an toàn ,em cần hàng tốt ạ
4- dự định em lấy HDD 3.5 dùng box loại tốt dời
kính mong các bác dành chút time tư vấn cho em

Cập nhật Hình mua tháng 03-2014
Sau một thời gian đc các bác tư vấn xem loại nào dùng ổn
em quyết định lấy ổ HITACHI ( HGST )

HDD Loại 2TB 3.5 dòng Untral và Box Orico .ở bên nguyễn dương...!!!

Hình Box cuối cùng chỗ dán băng keo là em dán nhé .chứ không phải là hãng họ làm sơ sài như thế nhé <:p

P/S: Tuy là em nó hơi to so với loại 2.5 nhưng về lâu dài nó sẽ tiện hơn loại .2.5
tháo ra nhét vào mấy cái đầu HD

Các bác nhìn chỗ có chữ OTC 2013 thế nào cũng thắc mắc sao không phải 2014 .cái đó em đã LH nhà PP HDD HITACHI họ nói lô hàng bên em nhập năm 2013 không sao cả ,Hdd của bác vẫn dc BH đầy đủ như WEB thông báo ,căn cứ theo giấy tờ ngày bác mua,công ty em có tem ngày tháng dán trên SP. bác cứ yên tâm mà dùng ,cảm ơn bác <= đó là nội dung em Call cho nhà PP em thấy họ làm việc khá chu đáo giải đáp qua DT nhiệt tình .

Chỉnh sửa lần cuối:

salenguyenduong

Ðề: Nhờ các bác tư vấn mua HDD loại tốt

1- nếu dùng ổ 3.5 thì lợi ích thế nào ạ ==> Tốc độ nhanh, giá thành rẻ, nếu xài qua USB thì nên kiếm loại có box luôn
2- dùng ổ 2.5 thì sao ạ ==> Gía thành cao, dung lượng nhỏ
3- mục đích mua HDD tốt để chứa nhạc cho an toàn ,em cần hàng tốt ạ ==> Tùy tiền đầu tư, loại có box sẵn cũng ko có nhiều lựa chọn lắm, WD thì có Mybook , Seagate thì chọn Goflex, Hitachi thì chọn Touro... Nếu HDD gắn trong thì có nhiều loại cao cấp bh 5 năm khỏe hơn
4- dự định em lấy HDD 3.5 dùng box loại tốt dời => Nếu box rời thì kiếm box Orico, nếu HDD tốt và bền thì chọn các dòng cao cấp, tuy giá thành cao nhưng bảo hành lâu. WD có RE4, BLACK, Seagate có các dòng ES, Hitachi có các dòng Untral star.... đều BH 5 năm, chất lượng miễn chê.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

1- nếu dùng ổ 3.5 thì lợi ích thế nào ạ ==> Tốc độ nhanh, giá thành rẻ, nếu xài qua USB thì nên kiếm loại có box luôn
2- dùng ổ 2.5 thì sao ạ ==> Gía thành cao, dung lượng nhỏ
3- mục đích mua HDD tốt để chứa nhạc cho an toàn ,em cần hàng tốt ạ ==> Tùy tiền đầu tư, loại có box sẵn cũng ko có nhiều lựa chọn lắm, WD thì có Mybook , Seagate thì chọn Goflex, Hitachi thì chọn Touro... Nếu HDD gắn trong thì có nhiều loại cao cấp bh 5 năm khỏe hơn
4- dự định em lấy HDD 3.5 dùng box loại tốt dời => Nếu box rời thì kiếm box Orico, nếu HDD tốt và bền thì chọn các dòng cao cấp, tuy giá thành cao nhưng bảo hành lâu. WD có RE4, BLACK, Seagate có các dòng ES, Hitachi có các dòng Untral star.... đều BH 5 năm, chất lượng miễn chê.

dòng hitachi này là thường hay cao cấp nhỉ bác Tuấn ơi
Hitachi Touro Desk 4TB
theo ý kiến cá nhân bác chơi con trên hay đi theo phối ghép này HDD WD RE4 ENTERPRISE 3TB WD3000FYYZ VÀ BOX BOX 3.5" Orico 3588US3 bộ ghép này mới có 3TB .còn cái hitachi kia 4TB

dòng Ulitra bên dưới có phải chuyên dụng cho chạy liên tục 24/24h phải không bác

con 2TB này giá 2000G Hitachi Ultrastar 7K3000
con 3tb này giá 3000G Hitachi Ultrastar 7K3000
nếu mức giá trên thì em sẽ chọn mua 2 cái 2TB ngon hơn chứ .dòng cao cấp mà phải không bác tuấn .2TB sẽ gắn được nhiều máy và ko kén những PC cấu hình yếu

bác tư vấn thêm cho nhiều bác đang có ý định bảo lưu dữ liệu biết luôn thể

em còn 1 cái ổ HDD 3.5 nữa .đang tính mua box dời hay box đôi luôn .em sẽ chọn rời cho lành .nếu nó có ngủ thì còn cái box khác < bác tư vấn khách quan về box rời và box đôi cho em luôn nhé

P/S em thấy thích đồ Hitachi rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

salenguyenduong

dòng hitachi này là thường hay cao cấp nhỉ bác Tuấn ơi
Hitachi Touro Desk 4TB
theo ý kiến cá nhân bác chơi con trên hay đi theo phối ghép này HDD WD RE4 ENTERPRISE 3TB WD3000FYYZ VÀ BOX BOX 3.5" Orico 3588US3 bộ ghép này mới có 3TB .còn cái hitachi kia 4TB

dòng Ulitra bên dưới có phải chuyên dụng cho chạy liên tục 24/24h phải không bác

con 2TB này giá 2000G Hitachi Ultrastar 7K3000
con 3tb này giá 3000G Hitachi Ultrastar 7K3000
nếu mức giá trên thì em sẽ chọn mua 2 cái 2TB ngon hơn chứ .dòng cao cấp mà phải không bác tuấn .2TB sẽ gắn được nhiều máy và ko kén những PC cấu hình yếu

bác tư vấn thêm cho nhiều bác đang có ý định bảo lưu dữ liệu biết luôn thể

em còn 1 cái ổ HDD 3.5 nữa .đang tính mua box dời hay box đôi luôn .em sẽ chọn rời cho lành .nếu nó có ngủ thì còn cái box khác < bác tư vấn khách quan về box rời và box đôi cho em luôn nhé

P/S em thấy thích đồ Hitachi rồi

Mình tên Lịch, ko phải anh Tuấn.
Hitachi Touro Desk 4TB xét về tốc độ thì hơn WD MYBOOK do thiết kế chạy 7200 RPM, tuy nhiên giao tiếp qua USB 3.0 và 2.0 nên vòng quay ko quan trọng lắm. Dòng này cũng là loại HDD gắn ngoài thông thường.
- Nếu bác chỉ cần sử dụng 1 ổ HDD BOX qua cổng USB thì xài loại này là okie, chế độ bh và chất lượng đảm bảo.
- Nếu có nhu cầu xài nhiều ổ cứng thì nên mua Box orico và có tiền đầu tư thì các dòng WD BLACK, ENTERPRISE hoặc các dòng Untral star là quá tuyệt vời rồi. Vì các dòng này chuyên dụng cho máy chủ, server chạy 24/24 nên bác ko cần lo về chất lượng và độ bền .
- Dung lượng như thế nào thì tùy bác lựa chọn cho phù hợp với mục đích của mình .

lequynhan

Well-Known Member

Theo em bác nên lấy WD RED 4TB (loại thường không phải dòng RED ENTERPRISE ) giá cả phù hợp với anh em mình. Em chưa dùng em này nhưng ổ WD tùy từng lô và tóm lại hàng điện tử thì 5 ăn 5 thua :D
Cuối năm em cũng lấy thêm 1 em chứa kho Karaoke ra.
Còn Box theo em bác nên mua ngoài vì box hộp có sẵn ổ thì khi tháo ổ chẳng hạn mất tem họ không BH cho đâu.
Ông Hitachi chẳng mất tích vài năm còn gì, ngày xưa ông WD thì cũng thế. Có điều giờ ông nào BH nhanh thì mình lấy.
Còn an toàn tương đối có lẽ nên rủ thêm 1 2 ông hàng xóm chơi cùng. Kiểu chạy Raid hihi!

01255001111

Active Member
em đang lăn tăn chút .thị trường bây giờ loạn hết HDD đủ loại chất lượng tốt có vừa có giá tiền thì tùy loại hàng cao cấp hay trung cấp cũng có
hiện nay em đang có khoảng 3>4TB nhạc .nếu để ổ hay dùng cắm rút thì không an tâm lắm một ngày đẹp trời em nó không chạy thế là công sức gom góp đổ hết xuống sông Sài gòn =>sông hồng :))
em nhờ các bác tư vấn cho em mua ổ 3tb hay 4TB chủng loại tốt tầm 4>5TR trở về .box mua riêng hay loại có box luôn ,các bác cứ tư vấn cho em em sẽ cân nhắc .

1- nếu dùng ổ 3.5 thì lợi ích thế nào ạ
2- dùng ổ 2.5 thì sao ạ
3- mục đích mua HDD tốt để chứa nhạc cho an toàn ,em cần hàng tốt ạ
4- dự định em lấy HDD 3.5 dùng box loại tốt dời
kính mong các bác dành chút time tư vấn cho em

Bác cần hàng tốt lên mua box rời orico + cái ổ RED 4tb là ok rồi.

salenguyenduong

Theo em bác nên lấy WD RED 4TB (loại thường không phải dòng RED ENTERPRISE ) giá cả phù hợp với anh em mình. Em chưa dùng em này nhưng ổ WD tùy từng lô và tóm lại hàng điện tử thì 5 ăn 5 thua :D
Cuối năm em cũng lấy thêm 1 em chứa kho Karaoke ra.
Còn Box theo em bác nên mua ngoài vì box hộp có sẵn ổ thì khi tháo ổ chẳng hạn mất tem họ không BH cho đâu.
Ông Hitachi chẳng mất tích vài năm còn gì, ngày xưa ông WD thì cũng thế. Có điều giờ ông nào BH nhanh thì mình lấy.
Còn an toàn tương đối có lẽ nên rủ thêm 1 2 ông hàng xóm chơi cùng. Kiểu chạy Raid hihi!

Ko có loại nào là RED enterprise bác nhé chỉ có WD Enterprise hay RE4.
Hitachi vẫn bán ầm ầm mà bác. Em thì khá ấn tượng với các dòng HDD của Hitachi, mặc dù bán ít hơn WD nhưng trên công ty có 8,10 cái HDD chứa phim để chép cho khách, lúc đầu em dùng WD Green, nhưng sau thấy bị lỗi nhieu`, mất hết cả nguồn phim. Sau em chuyển qua Hitachi và Toshiba thì thấy ổn đến giờ, chép ra chép vào cả trăm lần, nhiều khi sơ ý va chạm cạch cạch mà cũng chẳng sao.

lequynhan

Well-Known Member

hihi! Cảm ơn bác salenguyenduong! Hôm nào vợ cho tiền mua em sẽ gắp thăm may mắn em Hitachi 3T và WD Red 3T.

Toietmoi

Well-Known Member
Nguyên tắc là không nên bỏ tất cả trứng vào 1 rổ. Vậy nên bác chủ nên mua 2 chiếc HDD 2 TB hơn là mua 1 chiếc HDD 4TB.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác mua thêm cái ổ 3 hay 4tb mà dùng ngoài thì vẫn phải cắm rút ===>>> Vẫn không an tâm lắm một ngày đẹp trời em nó không chạy thế là công sức gom góp đổ hết xuống sông Sài gòn =>sông hồng :))

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Nguyên tắc là không nên bỏ tất cả trứng vào 1 rổ. Vậy nên bác chủ nên mua 2 chiếc HDD 2 TB hơn là mua 1 chiếc HDD 4TB.
em cũng nghĩ như thế hải ngoại vào một HDD nhạc Việt nam 1 HDD nhạc thập cẩm 1 HDD
6TB thì bao la là nhạc

Bác mua thêm cái ổ 3 hay 4tb mà dùng ngoài thì vẫn phải cắm rút ===>>> Vẫn không an tâm lắm một ngày đẹp trời em nó không chạy thế là công sức gom góp đổ hết xuống sông Sài gòn =>sông hồng :))
bác không hiểu ý em rồi .song song hai bộ nhớ Y hệt nhau mà bác .
một loại dữ liệu ,em dùng HDD chứa nó ,một cái cất đi .một cái dùng thường xuyên

VThanhgtvt

Well-Known Member

bác không hiểu ý em rồi .song song hai bộ nhớ Y hệt nhau mà bác .
một loại dữ liệu ,em dùng HDD chứa nó ,một cái cất đi .một cái dùng thường xuyên

Thế cái 1c ổ cất, vẫn hên sui mà...

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Thế cái 1c ổ cất, vẫn hên sui mà...

ơ mua rồi hay đem trả ,hay đưa lên Web bán rẻ , mua 5TR bán 3tr đi ngay không cần nhập Bàn phím :))
cái bộ nguồn cấp cho HDD rất quan trọng ,em không ham đồ rẻ đâu ,cái HDD còn dám mua cái box và bộ nguồn cũng phải chơi luôn hàng tốt :))

VThanhgtvt

Well-Known Member

ơ mua rồi hay đem trả ,hay đưa lên Web bán rẻ , mua 5TR bán 3tr đi ngay không cần nhập Bàn phím :))
cái bộ nguồn cấp cho HDD rất quan trọng ,em không ham đồ rẻ đâu ,cái HDD còn dám mua cái box và bộ nguồn cũng phải chơi luôn hàng tốt :))

Vậy thì còn tư vấn tư või gì nữa... :))

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

câu hỏi hay. và những câu trả lời cũng bổ ích. qua đây học hỏi được nhiều điều. cam ơn các bác!
có em là gà=)) nên mới phải hỏi chứ các bác ấy rành lắm :)),
bác có ý định thì cứ Hdd loại tốt và box tốt mà mua
LH với các bác đang bán trên đây ship tiền cho các bác ấy ngồi ở nhà nhận hàng ~O)~O)~O)

salenguyenduong

có em là gà=)) nên mới phải hỏi chứ các bác ấy rành lắm :)),
bác có ý định thì cứ Hdd loại tốt và box tốt mà mua
LH với các bác đang bán trên đây ship tiền cho các bác ấy ngồi ở nhà nhận hàng ~O)~O)~O)
Box tốt thì orico, cầm lên thấy chắc tay, ko nhẹ nhẹ như mấy cái box dổm.

vihuynh_bg

Vậy box HDD 3.5 nào đọc được 4TB ngon lành ko các bác ?.

Bên trên