Nhờ tư vấn đầu xem phim 4K.

bomun

Em là thành viên mới, amato gà mờ, tiên đây cho em hỏi chút.
Các bác cho em hỏi chút.
Em dự định mua bộ loa 5.1 Onkyo 4505 để cắm trực tiếp vào Smart TV xem Netflix. Như vậy có ổn không ạ hay phí bộ loa và phải mua đầu phát HD chuyên nghiệp.
Thanks các bác nhiều.

phu80

Member
Em là thành viên mới, amato gà mờ, tiên đây cho em hỏi chút.
Các bác cho em hỏi chút.
Em dự định mua bộ loa 5.1 Onkyo 4505 để cắm trực tiếp vào Smart TV xem Netflix. Như vậy có ổn không ạ hay phí bộ loa và phải mua đầu phát HD chuyên nghiệp.
Thanks các bác nhiều.

Xem qua mạng thì dù tốttớ đâu cũng không thể tốt bằng xem trực tiếp bằng dĩa (nhất là âm thanh). Chưa kể đến là đường tuyền không ổn định làm hạn chế chất lượng hình ảnh. Đĩa bluray giờ nhiều lắm, giá tốt. Bạn cứ xem, nghe chổ quen biết có dùng đĩa bluray và so sánh với Netflix của bạn, bạn sẽ có câu trả lời.

dongbvub

Xem qua mạng thì dù tốttớ đâu cũng không thể tốt bằng xem trực tiếp bằng dĩa (nhất là âm thanh). Chưa kể đến là đường tuyền không ổn định làm hạn chế chất lượng hình ảnh. Đĩa bluray giờ nhiều lắm, giá tốt. Bạn cứ xem, nghe chổ quen biết có dùng đĩa bluray và so sánh với Netflix của bạn, bạn sẽ có câu trả lời.
Quả thật là đĩa chuẩn thì ok hơn nhưng không tiện và đầy đủ như Netflix

dongbvub

Cái này nhiều người đánh đổi trong đó có em

coolpix8700

Well-Known Member
Bác chủ thớt nghiên cứi cái Zidoo này, nhìn cái mặt sau của nó cũng đánh giá được chất lượng. nhiều tiền hơn thì ngó hẳn X20 hay X20 pro:

android-tv-box-zidoo-z1000-dau-phat-hd-3d-4k-cao-cap-11-800x500.png

Dang Quoc Anh

Active Member
Phim 4k giờ nhiều: đĩa mới phát hành gần đây là Midway (giống trân châu cảng); phim hình sự 21 cây cầu, Kẻ vô hình; Nhà trắng thất thủ 2..

Bác thử sang con Xbox One X chưa? mà hình như dòng Xbox nó chạy đĩa bluray gốc còn đĩa copy ko có bản quyền chắc nó cũng cà giật. E cũng thích chạy đĩa 4k UDH trên xbox mà đang đợi hàng của ku e gửi về, đặt hàng đúng đợt covid nên phải chờ lâu.

coolpix8700

Well-Known Member
Quả thật là đĩa chuẩn thì ok hơn nhưng không tiện và đầy đủ như Netflix

Nết chắc cũng chỉ bằng nguồn film tự do thôi.
Xem film tự do bằng mấy cái đầu DHP hay HTPC chẳng đòi hỏi đĩa gốc xịn, nếu gắn trực tiếp HDD thì tốc độ truyền tải đủ sức không chỉ 4K mà cả 8K luôn để khỏi lo vấp, giật,...!

phu80

Member
Bác thử sang con Xbox One X chưa? mà hình như dòng Xbox nó chạy đĩa bluray gốc còn đĩa copy ko có bản quyền chắc nó cũng cà giật. E cũng thích chạy đĩa 4k UDH trên xbox mà đang đợi hàng của ku e gửi về, đặt hàng đúng đợt covid nên phải chờ lâu.
Máy chơi game Xbox hầu như chỉ xài đĩa gốc, đĩa F1 là hên xui.

shopdongho2nd

Bạn mua LG UF670T mẫu mới nhất 2015.

Để xem blu-ray thì bạn cài pm Boba TV rồi đăng nhập tk vip để xem
Xem full HD thì cài Kodi là dc, nguồn Kodi bạn có thể vô trang hieuhien để down
Còn 4k thì mình nghĩ bạn phải chép trên ổ cứng rồi cắm vô tv là dùng được

viendong

Tôi cũng đồng ý với một bạn ở đây, trừ phi bạn có tiền rủng rỉnh thì mua Oppo 203 hoặc 205 (mà cũng discontinued rồi ko còn hỗ trợ nữa, còn ko thì ném về coi 4K + chơi game chút chút (như bạn muốn) thì cứ Shield TV mà táng. Bảo đảm ko hối hận.

Shield TV về cài Kodi (cũng giống bạn thích) có thể chơi tuốt mọi thể loại từ 4K WebRip – WebDL cho tới 4K nguyên gốc (Remux hoặc ISO). Hình ảnh 4K ra đẹp tuyệt vời với chip NVidia Tegra X1, còn với 4K HRD thì khỏi bàn nhất là trên TV Oled. Vì Shield TV chạy trên Android out of the box nên cũng có thể cài thêm bất cứ app andoid nào hỗ trợ trên nó và chạy rất mượt. Coi Youtube với Shield TV thì khỏi nói rồi. Nhà tôi hiện đang dùng luôn 2 cái Shield để coi phim 4K với TV Oled và để coi phim Bluray thường với 1 TV Pana Plasma qua NAS trên mạng gia đình. Với việc tiện dụng do dễ cài đặt + giá phải chăng đã khiến cho Shield hiện này đầu coi phim 4K thuộc loại đỉnh và hot hiện nay. Dĩ nhiên cũng có một thứ coi phim 4K hình ảnh đẹp (đặc biệt là để upgrade mấy phim FullHD thường hoặc 4K Web) nữa đó là HTPC. Nhưng thể loại này phải cài đặt lằng nhằng, mua sằm mắc tiền (đặc biệt là con video card) và ở một trường phái khác rồi.

Đang có một khuynh hướng sau này là người ta ngày càng thích dùng smart TV làm cái 4K player luôn. Tôi cũng rất ủng hộ cách thức này vì gọn và tiết kiệm tiền (khỏi phải mua đầu chơi phim 4K).
Tôi đã thử dùng cái TV 4K Sony ở nhà để stream phim 4K từ mạng Netflix, Amazon Prime,… chạy rất mượt và cho hình ảnh tuyệt vời như ông mặt trời, nhất là với phim có HDR. Phụ đề cũng rất dễ chọn. Tuy nhiên cái thất bại là khi stream những phim 4K bluray nguyên gốc (Remux hoặc ISO) qua mạng nhà thì cứ cà giựt như gà mắc tóc. Thiệt là quá uổng. Chắc có lẽ card mạng của TV 4K bây giờ chưa đủ mạnh. Hy vọng khi TV 4K HDMI 2.1 ra, họ sẽ nâng cấp luôn card mạng.

bác cho em hỏi chút là nhà mình dùng hệ thống âm thanh như nào vậy ạ , phần nhìn ngon rồi giờ phần nghe nữa là ngon lành

coolpix8700

Well-Known Member
e thấy PC là chơi 4k tiện lợi nhất ạ....

PC phải chỉnh thì hình mới đẹp, còn mấy cái đầu HDP cứ nguyên xi như nhà sản xuất đặt là lên hình xem được.
Nhưng PC + card hình tốt, biết chỉnh thì vượt qua mọi đầu HDP hay cả Bluray player.
Nguồn phim thì không chỉ mỗi đĩa bluray mới ra hình đẹp, cứ những cái file phim của bluray nguyên gốc, không bị rip thì đều cho hình đẹp hết, nguồn lại rất phong phú, thậm chí cả những phim treno trong tuần luôn (cái HTPC em đang dùng cũng có luôn ổ bluray, ngày xưa cũng chịu khó đi copy đĩa bluray, nhưng rồi thấy phức tạp quá, cứ files phim xem vừa nhanh vừa tiện. Xem xong thì xóa luôn những phim thường, chỉ lưu 1 số phim rất hayt thôi).

lam6630

Well-Known Member
PC phải chỉnh thì hình mới đẹp, còn mấy cái đầu HDP cứ nguyên xi như nhà sản xuất đặt là lên hình xem được.
Nhưng PC + card hình tốt, biết chỉnh thì vượt qua mọi đầu HDP hay cả Bluray player.
Nguồn phim thì không chỉ mỗi đĩa bluray mới ra hình đẹp, cứ những cái file phim của bluray nguyên gốc, không bị rip thì đều cho hình đẹp hết, nguồn lại rất phong phú, thậm chí cả những phim treno trong tuần luôn (cái HTPC em đang dùng cũng có luôn ổ bluray, ngày xưa cũng chịu khó đi copy đĩa bluray, nhưng rồi thấy phức tạp quá, cứ files phim xem vừa nhanh vừa tiện. Xem xong thì xóa luôn những phim thường, chỉ lưu 1 số phim rất hayt thôi).
HTPC giờ xem được dolby vision chưa bác.

coolpix8700

Well-Known Member
Hình như các phần mềm để xem film đang vướng với vấn đề quyền sử dụng.
Để xem được dolby vision tạm phải đi vòng, downgrade film xuống MP4 (em chẳng bao giờ úp lên, lại càng chẳng down xuống. Film như thế nào em xem như vậy)!

coolpix8700

Well-Known Member
Và Netflix thì cũng chưa đầy đủ được như films "tự do" (nhất là các bộ film treno vừa phát hành, đang chiếu rạp).
Về âm thanh và hình ảnh lại càng kém xa film bluray gốc của nguồn film tự do.
Vì cái topic này em cho torrent kéo bộ film Wonder Woman 1984 4K 5.1.Atmos. Độ gần 1 tiếng nữa sẽ post ảnh 4K với âm thanh atmos lên (atmos thì chỉ ảnh chụp từ reciever thôi)!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangminh0101

Anh em sử dụng tivi led 4k, oled 4k mà xem phim HD trên ổ cứng truyền hình cáp .v.v thì phí quá. Muốn ảnh cực đẹp và âm thanh sống dộng thì chỉ xem phim trên đĩa bluray 4k (sử dụng đầu đĩa chuyên dụng bluray 4k UHD).Tôi đã mua Xbox one S và thất vọng vì hay bị đứng hình khi xem đĩa nên đã bán. Tạp chí thế giới về điện tử đã khẳng định xem phim bằng đầu bluray 4k là đỉnh nhất, vượt trội phim 4k trên Netflix .Tôi có nguồn cung này giá rất rẻ. Anh em cần tôi sẽ chia sẻ.
CHo xin info đi bro

buitanhoan89

Anh em cho mình hỏi là chất lượng video trên đầu HD 4k (himedia) với đầu đĩa Blu-ray 4k có khác nhau không ạ

Bên trên