Nhờ tư vấn mua card sound và VGA

nmt1978

Member
Chúc các bác cả tháng vui vẻ :)

Hiện mình đang xài main GA EG45M DS2H cho HTPC (VGA ATI 3500 và sound Realtek onboard). Bây giờ mình băn khoăn ko biết có nên nâng cấp VGA và sound rời để nâng tầm chất lượng HD lên không? và nếu cần thì nhờ các bác tư vấn giúp mua loại sound card rời nào và VGA rời nào là phù hợp

+ cắm được vào mainboard trên
+ VGA có cổng DVI hoặc HDMI
+ Sound (5.1) rời có cổng optical hoặc coaxial

Mình không chơi game, chỉ nghe nhạc và xem HD. Vậy xin nhờ các bác tư vấn giúp sound card và VGA phù hợp giá tiền vừa phải

Xin cám ơn các bác

nokia6681

Member
Ðề: Nhờ tư vấn mua card sound và VGA

Bro có nhầm ko vậy, main này vga onboard là X4500HD chứ đâu phải ati 3500, mà main này khe PCI có 4x, ko biết cắm VGA rời chạy sao nữa.

nmt1978

Member

Như vậy theo các bác thì VGA onboard đã là X4500 rồi thì có cần VGA rời nữa ko và loại gì là phù hợp bác ơi, còn soundcard nữa.....???

kia_no

Member

Mình cũng xài Main này, lắp thêm một chú VGA NVIDIA GeForce 9400 GT,
Sound thì vẫn onboard, xem phim nghe nhạc cũng tàm tạm nhưng không có LCD tivi nên không biết xem HD trên màn hình lớn như thế nào nữa.
Các Pro có thể tư vấn thêm về soundcard không?

vinagoh

Well-Known Member

Bro có nhầm ko vậy, main này vga onboard là X4500HD chứ đâu phải ati 3500, mà main này khe PCI có 4x, ko biết cắm VGA rời chạy sao nữa.

Bác nhầm thì có. Main đời mới (Chíp G45M, HDMI.....) mà khe cắm PCI 4X.
Khe cắm của main là PCI-Express 2.0 :))

Thông số kt của nó đây:
http://forum.amtech.com.vn/cpus-rams-motherboards/48446-gioi-thieu-ga-eg45m-ds2h-rev-1-0-a.html

nokia6681

Member

Bác nhầm thì có. Main đời mới (Chíp G45M, HDMI.....) mà khe cắm PCI 4X.
Khe cắm của main là PCI-Express 2.0 :))

Thông số kt của nó đây:
http://forum.amtech.com.vn/cpus-rams-motherboards/48446-gioi-thieu-ga-eg45m-ds2h-rev-1-0-a.html

Nếu vậy thì chắc thằng gigabyte nó nhầm bác nhỉ:confused::confused:
http://www.gigabyte.com.tw/Products...oard&ProductID=2877&ProductName=GA-EG45M-DS2H

vanchai

Member

Mình mới dựng 1 bộ máy ở Mai Hoàng, lúc đầu cũng chọn main Giga, nhưng cậu tư vấn của MH nói main Giga khe PCI 4x nếu cắm VGA card rời thì ko ổn lắm nên phải chuyển ngay sang em Asus tương đương.

vinagoh

Well-Known Member

Em có cái PC cùi dùng VGA rời 64M dùng PCI 4X. Em vừa mới mở ra để chụp hình, nhưng kg biết up hình lên trên này.

Bác nào chỉ em cách up hình lên đây để ta so sánh nhé.

Thanks

vinagoh

Well-Known Member

Không có bro nào chỉ mình cách up hình lên đây à!!!

Tieubaocaca

Active Member

Em vừa học up hình xong:D. Mạnh dạn chia sẻ với bác các kinh nghiệm mà các pro nào cũng nghĩ anh em đều biết hết :confused:

Đầu tiên bác QUOTE 1 bài bất kì. Sau đó chọn cái biểu tượng có hình cái móc xích - rê chuột vào gần đấy nó hiện lên chữ "Đính Kèm" (ở dòng trên ấy). Sau đó bác chọn 1 file ảnh nào đấy, chọn nút "Thêm file". Bác có thể chọn nhiều file 1 lúc, trong bài viết đến đoạn nào cần trích dẫn file ảnh nào thì kích vào cái nút "Đính Kèm" và chọn file ảnh đó.

Khổ thế đấy! "Đơn giản" thế mà em mò mãi mới ra đấy :D

Tieubaocaca

Active Member

Hiện mình đang xài main GA EG45M DS2H cho HTPC (VGA ATI 3500 và sound Realtek onboard). Bây giờ mình băn khoăn ko biết có nên nâng cấp VGA và sound rời để nâng tầm chất lượng HD lên không? và nếu cần thì nhờ các bác tư vấn giúp mua loại sound card rời nào và VGA rời nào là phù hợp

Mình không chơi game, chỉ nghe nhạc và xem HD. Vậy xin nhờ các bác tư vấn giúp sound card và VGA phù hợp giá tiền vừa phải

Xin cám ơn các bác

Cho em hỏi chút!
Bác sử dụng TV LCD loại gì? Nếu không phải loại quá tốt (theo em hiểu màn LCD 32in >20T là loại quá tốt :D) thì bác không cần mua thêm card VGA nữa làm gì cả.
Còn con main EG45M DS2H của bác đã có cổng Optical rồi, mà cổng Opt thì nó sẽ xuất âm thanh dạng "thô" ra, và lúc đó nghe nhạc hay or dở là do bộ loa Z5500 của bác thôi. Mà bộ này thì bác chỉ nên nghe nhạc Rock và xem film thôi chứ đừng hy vọng nghe thể loại nào khác mà bác cảm thấy "hay".

Còn nếu bác vẫn muốn mua thì bác vào luôn trang của Gigabyte
http://www.gigabyte.vn/Products/Mot...oard&ProductID=2901&ProductName=GA-EG45M-DS2H
để xem con nào phù hợp.

Hy vọng bác đã chọn đúng:cool:

vinagoh

Well-Known Member

Em vừa học up hình xong:D. Mạnh dạn chia sẻ với bác các kinh nghiệm mà các pro nào cũng nghĩ anh em đều biết hết :confused:

Đầu tiên bác QUOTE 1 bài bất kì. Sau đó chọn cái biểu tượng có hình cái móc xích - rê chuột vào gần đấy nó hiện lên chữ "Đính Kèm" (ở dòng trên ấy). Sau đó bác chọn 1 file ảnh nào đấy, chọn nút "Thêm file". Bác có thể chọn nhiều file 1 lúc, trong bài viết đến đoạn nào cần trích dẫn file ảnh nào thì kích vào cái nút "Đính Kèm" và chọn file ảnh đó.

Khổ thế đấy! "Đơn giản" thế mà em mò mãi mới ra đấy :D

Kám ơn bác nhé, giờ mới biết đấy.\:D/
Mà đây là ảnh đính kèm, còn mấy bác up hình lên trực tiếp thì làm thế nào hả bác?

Em thấy ở trên có hình "quả núi", rê chuột tới thì có chử "Bỏ hình vào bài", nhưng khi click vào thì hiện ra bảng có chử http://......... chịu luôn...

totorauxom

Well-Known Member

Main Msi KA780GM2 khong co cong op va coax cac bac cuu em voi lam sao am thanh cho xuat ra 5.1 duoc a?xin loi cac bac vi em online bang dt k co vk a.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Main Msi KA780GM2 khong co cong op va coax cac bac cuu em voi lam sao am thanh cho xuat ra 5.1 duoc a?xin loi cac bac vi em online bang dt k co vk a.

Chỉ còn cách là bác mua 1 sourd card có cổng op hoặc coax gắn vào khe PIC-Express.

phuong210876

Với chiếc main bạn mới mua thì không cần phải mua card sound và VGA làm gì bởi vì bản thân nó có sẵn hết rồi. nếu mua thêm thì chị cũng chỉ giả quyết được những vấn đề sau:
1. Sound nếu dùng cable quang thì mua thêm Card sound chỉ là thừa tiền
2. VGA nếu mua thêm thì bạn giải quyết được không phải chia sẻ ram trên hệ thống ví dụ như trước đây bạn có 2G thì trong đó bạn phải chia sẻ ram cho màn hình còn bi giờ thì thui; Chia sẻ gánh nặng xử lý của chíp sang card màn hình. và có thể hình ảnh đẹp hơn chút nhưng mắt thường chắc phải nhìn kỹ mới phát hiện được. mà xem phim mà nhìn kỹ thì từng chi tiết thì chỉ có phêm "ếch nhái" -> quan trọng là khi xem phim thì còn làm gì nữa. vì vậy k cần thay.
Mình mới mua con HTPC này dùng rất ổn. main cao cấp hơn của bạn 1 tý
GA-EG45M-UD2H = 140Usd
Chip E7400 Bus1066 = 120usd
Ram kington 2x2G Bus1066 = 70 usd
Chạy HD rất tốt

compix

Nâng cấp tổng thể đi bro, như vậy mới giải quyết triệt để vấn đề được

vanchai

Member

Đây là hình em chụp từ main board Asus P4B266-C có 1 cổng VGA 4X.
Bác xem khe cắm này và khe cắm của main GIGA xem có gì khác không nhé. <:p

Cẩn thận bác lại nhầm khe AGP 4x với PCI Express 4x, 2 cái đó khe khác nhau nhưng đều 4x :D

danamuan

Xin cám ơn các bác

Mình xài Win 7 mà dùng card sound onboard với VGA rời thôi mà xem phim cũng thấy khá tốt, main đời cũ thôi nhé , đang định mua soundcard rời mà không biết có xài tốt với win 7 không mấy bác, mấy card 5.1 như SB 0220 không biết có driver cho win 7 không nữa :confused:

Bên trên