Nhờ tư vấn mua Tivi plasma gấp.....

bibo99

Ðề: Nhờ tư vấn mua Tivi plasma gấp.....

X10 em thấy ghi là 100Hz Double scan, con cô bán hàng thì bảo 600Hz ???

khactuyen

Banned

Giờ em chỉ còn 2 lựa chọn thôi: 50PV80H và 50X10, các bác cho em ý kiến với ạ? PV80H thì có nhiều good reviews rồi, còn X10 thì mới quá. Lấy cái cũ an toàn hơn hay cứ mới mà quất, ý các bác thế nào ạ?
cứ mới mà quất :-bd

ankhanhmai

Active Member

Công nghệ cao mà chơi chứ sợ gì nữa bác. Cùng một hãng em sau "chắc" phải hơn em trước thôi

Với khỏang cách 3m8 thì TV 50" không to đâu bạn..nếu đk kinh tế cho phép thì nên mua full HD để sau này khỏi tốn thêm tiền để đổi 8->

Plasma 50" Full HD có 2 loại cho bạn chọn :

Panasonic Full HD PY800Y giá khỏang 40tr
Samsung 50B650 giá chỉ hơn 25tr

Về khỏan quét hình 100hz thì bạn yên tâm vì công nghệ plasma giải quyết vấn đề chuyển cảnh rất tốt... Nếu tính ra dòng quét theo kiểu LCD thì Plasma bèo nhất cũng hơn 120hz..Loại mới nhất giờ thì đến 600Hz:x

Các bác ơi cho em hỏi con Samsung 50B650 giá chỉ hơn 25tr có ổn không? mua ở đâu nhi?

vkc

Well-Known Member

Cảm ơn bác, các bác cho em hỏi thêm là có người nói full HD xem HD không đẹp bằng HD, không biết có đúng không nhỉ?

HD là viết tắc của từ High-Definition

Còn cái mình coi trên TV CRT ( bóng đèn hình ) và DVD là SD - Standard Definition

HD có 2 cấp độ :

HDready 720P có 720 dòng quét
Full HD 1080P có 1080 dòng quét

Vậy thì với nguồn phát full HD kết hợp với TV full HD là rõ nhất hiện nay rùi bác ạ. Thân

HD là viết tắc của từ High-Definition

Còn cái mình coi trên TV CRT ( bóng đèn hình ) và DVD là SD - Standard Definition

HD có 2 cấp độ :

HDready 720P có 720 dòng quét
Full HD 1080P có 1080 dòng quét

Vậy thì với nguồn phát full HD kết hợp với TV full HD là rõ nhất hiện nay rùi bác ạ. Thân

cảm ơn bác, ý em nói là tv full hd xem hd không đẹp bằng tv hd xem hd, không hiểu thế có đúng không? nguồn phát ở Vn chủ yếu là Hd mà.

buibinhevn

bibo99

Em cảm ơn bác phunghuutuyen nhé, em ở Q1 ạ. Chắc em mua con 42X10 thôi vì sợ con 50" nó to quá mà tình hình là em xem tivi nhiều hơn xem phim nên sợ choáng :) Các bác có thông tin gì về dòng S, G thì cho em xin gấp trước khi em đi vác em X10 về nhé. À, các bác cho em xin link hướng dẫn sử dụng Plasma trong 100h đầu sao cho không bị lưu hình luôn ạ, lính mới nên chưa biết gì, trăm sự nhờ các bác :)

bibo99

Em xem HD bằng dàn này được không các bác:

- Laptop Sony Vaio: Intel® Core™ 2 Duo Processor T7700(2.40GHz, Bus 800MHz, L2 Cache 4MB Cache), RAM 2GB (1GBx2), HDD 160GB, DVD RW +/- Double Layer, WXGA razor thin LCD panel 13.3”(1280x800), NVIDIA® GeForce® 8400M GS GPU, (802.11a/b/g/n)

- Loa: Nansin S-3000

Thế đã đủ chưa ạ? Có cần mua thêm gì nữa không?

vkc

Well-Known Member

cảm ơn bác, ý em nói là tv full hd xem hd không đẹp bằng tv hd xem hd, không hiểu thế có đúng không? nguồn phát ở Vn chủ yếu là Hd mà.

Nguồn phát truyền hình ở VN chủ yếu theo chuẩn SD với tỉ lệ khung hình 4:3 cho nên coi tivi kiểu cũ ( CRT ) là đẹp nhất

Nhưng coi với LCD hay Plasma chuẩn HDready cũng ok

Với nguồn phát truyền hình SD thì coi trên TV Full HD sẽ không rõ đẹp bằng TV HDready

vumapu

Member

Cho em ké tí!
Các Bác ơi, em cũng đang định đầu tư mấy con phục vụ quán cà phê (trình chiếu HD), nhờ các Bác tư vấn giúp nên chọn LCD hay Plasma + 1 projector, em thấy có mấy con này, có sự chênh nhau về giá, đang phân vân, không biết nên chọn con nào...
PLASMA PANASONIC TH-42X10 13tr
PLASMA SAMSUNG PS42B430 11tr6
PLASMA SAMSUNG PS42B450 12tr5

bibo99

Em xem HD bằng dàn này được không các bác:

- Laptop Sony Vaio: Intel® Core™ 2 Duo Processor T7700(2.40GHz, Bus 800MHz, L2 Cache 4MB Cache), RAM 2GB (1GBx2), HDD 160GB, DVD RW +/- Double Layer, WXGA razor thin LCD panel 13.3”(1280x800), NVIDIA® GeForce® 8400M GS GPU, (802.11a/b/g/n)

- Loa: Nansin S-3000

Thế đã đủ chưa ạ? Có cần mua thêm gì nữa không?
Có bác nào trả lời giúp em với?

bibo99

Nên mua ổ cứng ngoài hay trong vậy bác Tuyến (em xài Kaiboer 200)?

bibo99

Báo cáo các bác là em đã mua X10, về chất lượng hình ảnh thì không biết nói sao vì em thấy nó tối tối sao á, để chế độ Dynamic thì sáng sủa nhưng vì mới quá em chỉ dám xài ở mức trung bình. Chuyển sang chế độ normal thì tối hơn, Cinema thì càng tối hơn nữa, refresh rate thì em không thấy có như PV80, định chỉnh nó lên 600HZ cho oai mà em nơi mô tìm hoài chẳng thấy đâu :-(

phuong210876

Báo cáo các bác là em đã mua X10, về chất lượng hình ảnh thì không biết nói sao vì em thấy nó tối tối sao á, để chế độ Dynamic thì sáng sủa nhưng vì mới quá em chỉ dám xài ở mức trung bình. Chuyển sang chế độ normal thì tối hơn, Cinema thì càng tối hơn nữa, refresh rate thì em không thấy có như PV80, định chỉnh nó lên 600HZ cho oai mà em nơi mô tìm hoài chẳng thấy đâu :-(

- Vấn đề thứ nhất: Đời 2009 thì các hãng quan tâm đến chế độ tiết kiệm năng lượng dựa vào senser cảm biến ánh sảng và tự điều chỉnh đèn nền phù hợp với khung cảnh sáng tối. Thực tế khi sài chế độ này thì hình ảnh sẽ không được đạt đựoc chất lượng tối đa. Nếu bạn không thích bạn có thể tắt chế độ tiết kiệm năng lượng này đi.

- Vấn đề thứ 2 là bạn không phải lo về vấn đề chạy rốt đa cho màn hình hay còn gọi là burn in thực ra tấm nền Plasma đã khắc phục đựoc nhược điểm naỳ rồi vì vậy nếu bạn thích bạn cứ tắt chế độ tiết kiêm năng lượng và để ở mức độ tương phản ....max

- Vấn đề thé 3. Rate màn hình của dòng Plasma của LG và Pana đời 2009 đều là 600hz và mặc định là 600hz luôn và không thiết kế thêm cái phần thừa thãi là trở về chế độ dòng quét 50/60Hz nữa. cái thiết kế điều chỉnh về tần số rate thấp là không cần thiết. đó là lý do tại sao bạn không thấy cái mục đó nữa

- Còn vấn đề oai của bạn thì cứ treo gián cái chứ 600HZ giữa màn hình là ai cũng biết. khà khà :>

Bên trên