Như thế này có sợ hỏng không ạ

Em dùng android TV box đấu thẳng vào amply, mà mỗi lần bật nguồn android box nó nghe "bục" 1 cái và loa nó chảy thế này, các bác cho hỏi có sợ hỏng loa không ạ

thhiepbr

Active Member
Cái này em chú ý là nên bật theo chiều dây tín hiệu, nếu dây tín hiệu đi từ đâu qua ampli thì bác nên bật thiết bị đó trước (ở đây là android box) rồi mới bật ampli, 1 cách nữa mà em vừa hỏi trưa nay là chỉnh mute hay vặn volume ampli về 0. rồi hay bật tắt android box. Bác thử chỉnh mute hay volume ampli về 0 xem loa có nhảy không?

Volume về 0 thì ko bị bác ah, bật android box trước thì đương nhiên ko bị. Nhưng như vậy mỗi lần khởi động hơi mệt
Thank bác!

dàn loa và androi box của bác đang dùng loại nào vậy??
- Android box: Minix X8 Plus
- Amply: Audiolab 8000
- Loa: Castle Knight 2

Hỏng làm sao được, bác cứ bật bình thường nhá. Bật từ cái nguồn phát rồi tới ampli (nhớ vặn về 0)
Ý em hỏi là cứ để nguyên volume tầm 40% thì có bị sao không, tại em hay tiện bật android bằng remote. chứ vặn về không thì đương nhiên không có tiếng bục 1 phát như vậy rồi ạ

Cảm ơn các bác!

ngdhieu

Well-Known Member
-

Ý em hỏi là cứ để nguyên volume tầm 40% thì có bị sao không, tại em hay tiện bật android bằng remote. chứ vặn về không thì đương nhiên không có tiếng bục 1 phát như vậy rồi ạ

Cảm ơn các bác!

Để nguyên volume bác sẽ bị 2 chứng sau:
1. Đau tim (mỗi lần bật máy nghe cái bụp 1 cái => giật mình => bị thường xuyên trong thời gian dài dễ gây đau tim)
2. Đau dạ dày (Mỗi lần nghe 1 lần xót ruột => dạ dày tiết nhiều axit => bị thường xuyên trong thời gian dài dễ gây viêm hoặc đau dạ dày)....

ailangthang

Active Member
Để nguyên volume bác sẽ bị 2 chứng sau:
1. Đau tim (mỗi lần bật máy nghe cái bụp 1 cái => giật mình => bị thường xuyên trong thời gian dài dễ gây đau tim)
2. Đau dạ dày (Mỗi lần nghe 1 lần xót ruột => dạ dày tiết nhiều axit => bị thường xuyên trong thời gian dài dễ gây viêm hoặc đau dạ dày)....
hahaha, đồng ý với quan điểm của pác. Cứ tập thói quen trả volume về 0 trước khi mở amp.
Mà sao nghe "bụp" phát khô khốc thế nhỉ, giống tiếng đạn bắn quá.

hoangtuak

Well-Known Member
Cái sự việc cho volume ampli về mor trước khi bật là chuyện rất nên làm, đã có rất nhiều cao thủ chơi âm thanh khuyên cái việc này rồi mà bác! Không lười được đâu, nếu bác không muốn trả học phí!

Bên trên