NHỮNG LẦM TƯỞNG VỀ LG CINEMA 3D

huymanhlvt

Member
NHỮNG LẦM TƯỞNG VỀ LG CINEMA 3D (LW5700)

Tôi đã không định viết bài này, nhưng sau nhiều đắn đo tôi quyết định chia sẻ, mong các bạn ném đá quăng gạch nhiệt tình.

Cách đây hơn một tuần, sau vô cùng nhiều “ái, ố, hỷ, nộ” cuối cùng tôi cũng tận lực rước được em lg cinema 3d về nhà, em đấy tên là 47lw5700 (các bác ném nhiệt tình vì em là người độc thân thu nhập thấp nhưng sắp phát điên vì hd).

VÀ ĐÂY LÀ VẤN ĐỀ ĐÁNG QUAN TÂM NHẤT, NHỮNG LẦM TƯỞNG Ở ĐÂY LÀ GÌ ?

1. THỨ NHẤT: HÌNH ẢNH BỊ KẺ SỌC NGANG KHI XEM 3D.

Ai đã thấy hiện tượng này (với phim 3d half sbs 1080p thông thường, ở khoảng cách xem thông thường – khoảng 2m ) thì tất cả những gì tôi có thể nói là mắt bác đó hoàn toàn có vấn đề, tivi 47’’, khoảng cách nhìn thường xuyên của tôi là…1,5m ( tôi để ngay đầu giường, cuối giường là đống chăn bông – Mù Cang Chải mà, đắp chăn bông quanh năm) , không hề thấy bất cứ một kẻ sọc ngang nào khi xem 3d, ngay cả khi nhìn ở khoảng cách 60cm, tất nhiên gần hơn sẽ thấy, và đương nhiên ai tinh mắt sẽ thấy cả điểm ảnh trên tivi ( cũng may không ai xem ở khoảng cách này cả, nếu có thì... thì ….)

2. THỨ HAI: ĐỘ PHÂN GIẢI HÌNH ẢNH BỊ CHIA ĐÔI KHI XEM 3D => HÌNH ẢNH KHÔNG SẮC NÉT.

Tôi đã thử xem bộ phim avatar ở khoảng cách 1m, xem 3d, tất nhiên cùng một số người nữa, tôi khẳng định hình ảnh hoàn toàn mĩ mãn với những gì tôi và những người kia trải nghiệm, không hề bị vỡ hình hay có răng cưa. tôi thấy cái lý vô lý mà thằng lg đưa ra đó là mỗi mắt nhận 540 điểm ảnh theo chiều dọc, hai mắt cộng lại ra 1080 ( thế vậy điểm khuyết 540 dòng của mỗi 1 bên mắt ném đi đâu ?) tôi thấy kha khá đúng (kha khá thôi).

3. THỨ BA: HIỂN THỊ 2D THUA TIVI LED TOSHIBA.

Tivi led samsung, sony thì tôi chưa được trải nghiệm, nhưng tôi được trải nghiệm em này : toshiba regza 40tl20.

để hai tivi cạnh nhau, cùng trình diền một đoạn vi deo, ảnh. lúc đầu tôi quá thất vọng vì thấy con cinema hình ảnh tối hơn, chuyển sang màu xanh nhiều hơn và đặc biệt chán là màu sắc lòe loẹt (đúng hơn là nhòe nhoẹt ), màu da người thì bủng sang màu đỏ cam, trong khi con toshiba thì ngược lại, rực rỡ nhưng trung thực ( con toshiba đã được tinh chỉnh ở mức tốt nhất có thể.) đúng là không đem so thì cứ tưởng mình ghê gớm.

Tôi mở hướng dẫn sử dụng, loay hoay hơn 15’ cũng tìm được chỗ chỉnh hình ảnh và chỉnh chuyên sâu. giảm nhiệt độ màu, tăng độ sáng, độ tương phản, giảm màu vừa phải, giảm độ nét, bật tắt các chế độ trong phần chuyên sâu để có hình ảnh tốt nhất, và kết quả tôi khẳng định, ngay cả người bạn của tôi cũng công nhận hình ảnh 2 d ngay cả trên vi deo động và ảnh tĩnh cũng không hề thua kém bất cứ điểm nào so với con toshiba kia, thậm chí ở một số ảnh chuyển động nhanh còn thấy con toshiba kia có phần đuối hơn vì cảm giác chuyển động không thật, theo tôi có thể do chiếc toshiba có thời gian đáp ứng 8ms, còn con cinema là 2,4ms ( các bác cứ quăng gạch )

Tôi không nói kĩ về so sánh 3d vì 3d của con toshiba không có cửa để so sánh, nhưng vẫn có điểm hơn đó là hình ảnh mịn màng hơn, sắc nét hơn ( có một điều rõ ràng là cùng độ phân giải nhưng con cinema lớn hơn tới 7’’ mà khoảng cách so sánh hai ti vi bằng nhau và chủ động nhận đủ mỗi mắt 1080 dòng.)

KẾT LUẬN: Những ai còn đắn đo với thụ động, hãy ra siêu thị, chọn ngay một em đảm bảo không hối hận, không thể nào hối hận được.

Trên đây là những dòng trải nghiệm thực của tôi, mong các ác cứ quăng gạch nhiệt tình, nhưng thực sự mong không văng tục chửi bậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

HanoiDVD

Member
Ðề: NHỮNG LẦM TƯỞNG VỀ LG CINEMA 3D

Đọc mãi mới biết là bác khen :))

Mời bác tiếp tục ra siêu thị trải nghiệm dòng LM9500 và LM6200 nhé

Connor

Well-Known Member

Cứ tưởng bác chê thế nào hóa ra là khen :))

Bác ơi làm ơn để chữ thường đi, để chữ in hoa nhiều như thế đọc khó lắm

huymanhlvt

Member

Đọc mãi mới biết là bác khen :))

Mời bác tiếp tục ra siêu thị trải nghiệm dòng LM9500 và LM6200 nhé

Những dòng này em chỉ mơ ước thôi. con 47lw5700 có hơn 20 thôi mà suýt sặc nước rồi bác ạ

huymanhlvt

Member

Đây là trải nghiệm thực của em, bác nào thấy vô lý cứ quăng gạch nhé :-bd

canthi

Member

LW5700 có 1 bug ko fix được khi chơi game 3D bằng card NVIDIA với 3DVision.

Ngọ Xuân Giao

Huyền Thoại

E cũng đang xài LG 47LW5700 và cũng không thấy kẻ sọc khi xem 3D. Mắt e chỉ 10/10 thôi, còn mắt bác nào 12/10... thì e... không giải thích nổi:)).

Em cũng đang dùng 42lw4500. Không biết có gi khac so với dòng của bác. Nhưng bác mới dung có một tuần em dùng nửa năm rồi, khi nào bác dùng lâu như em rồi sẽ phát hiện ra sẽ có hạn chế...

Connor

Well-Known Member

E cũng đang xài LG 47LW5700 và cũng không thấy kẻ sọc khi xem 3D. Mắt e chỉ 10/10 thôi, còn mắt bác nào 12/10... thì e... không giải thích nổi:)).

Bác để kính sát vào màn hình thì sẽ thấy sọc đen đó :D

Em cũng có một con 47 inche LW5700, cảm giá của em là:

- Coi 3D ok, ưu điểm là giá kính rẻ, hư không sau (2 nhóc nhà em làm gãy 4 cái kính rồi)

- Màu sắc thì đẹp, nhưng không trung thực, có khuynh hướng màu vàng nhiều, có nhiều cảnh thấy vàng khè luôn.

- Nhà em còn có con Sony XBR9 55 (2D), con này thì hình sáng và trong trong các TV nhà em.

Còn con Panasonic G15 42 inch (2D) trong phòng ngủ của em thì màu sắc rất trung thực, nhưng độ trong thua con Sony và LG, em thích nhất coi thể thao, phim hành động bằng em này, hình rất mược và màu chính xác, nhưng có cái là nó phát ra hơi nóng.

Tóm lại:

- 3D TV Tiện dụng, giá hợp lý, kính hợp lý: nên mua LG, mà ai có coi LG thì phải chấp nhận cái tông màu hơi vàng của nó.

- Nếu chuyên dùng để thưởng thức chương trình thể thao và 3D: nên mua Panasonic

- Còn Sony thì tốt rồi nhưng 3D Sony giá chát quá ít người chơi.

huymanhlvt

Member

Em cũng có một con 47 inche LW5700, cảm giá của em là:

- Coi 3D ok, ưu điểm là giá kính rẻ, hư không sau (2 nhóc nhà em làm gãy 4 cái kính rồi)

- Màu sắc thì đẹp, nhưng không trung thực, có khuynh hướng màu vàng nhiều, có nhiều cảnh thấy vàng khè luôn.

- Nhà em còn có con Sony XBR9 55 (2D), con này thì hình sáng và trong trong các TV nhà em.

Còn con Panasonic G15 42 inch (2D) trong phòng ngủ của em thì màu sắc rất trung thực, nhưng độ trong thua con Sony và LG, em thích nhất coi thể thao, phim hành động bằng em này, hình rất mược và màu chính xác, nhưng có cái là nó phát ra hơi nóng.

Tóm lại:

- 3D TV Tiện dụng, giá hợp lý, kính hợp lý: nên mua LG, mà ai có coi LG thì phải chấp nhận cái tông màu hơi vàng của nó.

- Nếu chuyên dùng để thưởng thức chương trình thể thao và 3D: nên mua Panasonic

- Còn Sony thì tốt rồi nhưng 3D Sony giá chát quá ít người chơi.

bác phải tinh chỉnh chuyên sâu mới ok, như giảm màu, tăng tương phản, bật tắt, lựa chọn chế độ trong chuyên sâu cho đến khi mình hài lòng với hình ảnh thì thôi...

Chỉnh sửa lần cuối:

huymanhlvt

Member

Em cũng đang dùng 42lw4500. Không biết có gi khac so với dòng của bác. Nhưng bác mới dung có một tuần em dùng nửa năm rồi, khi nào bác dùng lâu như em rồi sẽ phát hiện ra sẽ có hạn chế...

bác cứ nêu ra để anh em cùng biết...

Chỉnh sửa lần cuối:

trinhquocvinh82

Well-Known Member

nhà tôi cũng dùng LED 3D 42LW5700 nói chung là xem 3D rất ok, thằng bạn sang chơi nó bảo hình sâu hơn cả SS!

nhat quang

Member

OK bạn phân tích cũng không sai,LG cinema hiện tại quả là số 1.tôi đã từng xem qua rồi rất tốt.lại được cái đeo kính rất nhẹ.nhưng tôi vẫn đang chờ Sony ra FDR thì mới mua.còn không thì tôi cũng múc em LG cinema 32inchs về rồi,để chờ cuố năm xem sao.kết LG lâu rồi đó bạn:)

osiric

Well-Known Member

giống pr lg nhỉ
Ko bao giờ chơi với lg
LG thiết kế tv dùng brightness để chỉnh sáng là chính nên làm hình ảnh có cảm giác mờ, chỉ có cảm giác sáng đẹp lúc đầu đối với người dùng bình thường ko có khả năng nhận biết thế nào là chất lượng hình ảnh trung thực, contrast ko thấy tác dụng mấy
Bảo đảm có vài chú vô bảo chưa dùng lg lần nào mà phán như thánh
Chắc bị fancz lg ném đá tơi tả đây:))

huymanhlvt

Member

nhà tôi cũng dùng LED 3D 42LW5700 nói chung là xem 3D rất ok, thằng bạn sang chơi nó bảo hình sâu hơn cả SS!

sâu và nổi hơn, tôi so sánh với con toshiba, công nghệ chủ động khẳng định không thể so 3d với lg thụ động được

Chỉnh sửa lần cuối:

huymanhlvt

Member

giống pr lg nhỉ
Ko bao giờ chơi với lg
LG thiết kế tv dùng brightness để chỉnh sáng là chính nên làm hình ảnh có cảm giác mờ, chỉ có cảm giác sáng đẹp lúc đầu đối với người dùng bình thường ko có khả năng nhận biết thế nào là chất lượng hình ảnh trung thực, contrast ko thấy tác dụng mấy
Bảo đảm có vài chú vô bảo chưa dùng lg lần nào mà phán như thánh
Chắc bị fancz lg ném đá tơi tả đây:))

bác này nghĩ phiến diện quá, tôi thấy sao thì bảo vậy, nếu thấy hình ảnh mờ thì tăng độ nét lên lad song, tăng nhiều còn rõ cả răng cưa cơ mà, cái này ": chỉ có cảm giác sáng đẹp lúc đầu đối với người dùng bình thường ko có khả năng nhận biết thế nào là chất lượng hình ảnh trung thực, contrast ko thấy tác dụng mấy" tôi nghĩ bác nhầm đấy, không tin bác thử so sánh để cạnh những tv khác xem nào

cái này là trải nghiệm thực của tôi, ko pr cái gì cả, ai có ý kiến cứ tranh luận thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

haipvg

Well-Known Member

Cái gọi là độ trung thực với đa số người bình thường chỉ nhận biết được khi có so sánh trực tiếp 2 chiếc TV phát cùng 1 hình ảnh cho nên đừng quan trọng hóa nó. Cũng giống như khi ta xem 1 bức tranh nguyên gốc với bức chép lại thì cũng chẳng thể nói cái nào đẹp hơn (tất nhiên trừ một số chuyên gia thì chỉ cần nhìn qua là họ biết ngay).

nhat quang

Member

không đâu bạn ơi,chẳng qua là kết cái công nghệ chủ động(FDR) của LG thôi.có thông tin Sony kết hợp sản xuất tv FDR nên phải đợi thôi.chứ tôi đang xài cái Samsung coi HD thì đẹp hơn mấy em khác.còn công nghệ shuter của Samsung và mấy hãng khác thì không chơi.never........

Bên trên