Ổ cứng Seagate giá rẻ, Lợi và Hại

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

truongsy

Chào các bạn!
Tôi xin mạn phép có vài ý kiến nhỏ, nếu có gì không đúng hay ko phải mong bạn bỏ qua. Lời đầu tiên tôi rất cảm kích với bạn và một số người buôn bán trên đây đã đưa giá hợp lý, đem lại lợi ích cho người tiêu dùng. Nhưng giá cả hợp lý và không ảnh hưởng sau này hơn. Tôi có vài quan điểm nói với bạn rằng:
- Trước kia, mặt hàng ổ cứng seagate bán ở VN rất ít ( hàng xách tay ) vì ổ cứng là mặt hàng có nguy cơ hư cao mà hàng xách tay khó bảo hành => chi phí cao => ít người bán => giá cả cao ( nhưng vẫn dễ chịu hơn hàng chính hãng vì ko được bảo hành, giả cả ko bảo hành vẫn rẻ hơn nhiều so với chính hãng ).
- Nếu như ko có vụ bảo hành hàng xách tay bạn và mọi người khác có dám nhập về bán lại với giá chỉ hơn giá vốn 70k => 150k ko? Thậm chí có người nhập về ko được giá như bạn và họ theo giá thị trường để đẩy lẹ hơn giá mọi người vì thời buổi kinh tế khó khăn xoay vòng vốn chậm sẽ bị lỗ nặng hơn là bán lỗ ( cứ đà thi nhau để đẩy hàng làm giá giảm mạnh).
- Theo tôi được biết hãng Seagate không khuyến khích bán hàng cho đại lý hay bán cho người dùng cuối. Hãng chỉ muốn các đại lý lấy hàng thông qua các nhà phân phối của Seagate. Và giá ổ cứng Seagate gắn trong 1,5TB của nhà phân phối tại VN là: 2.900.000 rồi, gắn trong 1TB: 2.300.000 ( số lượng 100 con trở lên ). Bạn và mọi người bán thấp hơn giá chính hãng bỏ cho đại lý => đại lý khiếu nại => Nhà phân phối tại VN => Hãng Seagate. - Nếu Seagate không tìm ra nguyên nhân nguồn hàng bị tung ra thị trường do đâu mà có??? Như vậy, tôi chỉ sợ Hãng bắt trung tâm BH ở VN ( hoặc chỉ cần nhà phân phối báo lại với trung tâm BH ) ko chấp nhận hàng xách tay hay bất cứ hàng mà ko có tem bạc của chính hãng.
- Lúc này, bạn và mọi người bán giá thấp gặp nhiều trường hợp bảo hành mà ko giải quyết được sẽ phải hoàn tiền lại => lỗ nặng hơn lãi. Người tiêu dùng cũng bực mình cũng ít nhiều ảnh hưởng đến việc buôn bán của các bạn.
- Tôi nói trên đây chỉ góp ý những suy nghĩ của tôi bữa giờ thôi. Vì trước đây tôi cũng như các bạn muốn lấy tên tuổi tôi đã đổi lại như thế nào chắc bạn và mọi người cũng đoán ra được phần nào. Chuyện làm ăn muốn lấy tên tuổi của mình để cạnh tranh lành mạnh qua các : dịch vụ, hậu mãi, cách giao tiếp mà thôi, điều quan trọng vẫn là giá sao cho ng mua vẫn thấy hài lòng.
- Vì làm ăn mà ko lời, hoặc lời ít mà ko tính đến sự rủi ro, bạn và một số người bán trên đây hầu hết đều ko chịu phí mặt bằng và ko đóng thuế nên giá cả luôn mềm hơn so với chính hãng. Nếu ai muốn mua hàng cần có VAT thì mua hàng của cty để có VAT nộp cho thuế. Tôi thấy giá 2tr9 or 3tr là rẻ rồi ( hàng này tôi cũng biết 1 ít nguồn gốc của nó nên nó mới rẻ hơn chính hãng khi đã nhập về VN , điều này không tiện nói ở đây nhưng tôi chắc bạn và mọi người cũng biết ).
@ Bạn Hải: bạn nói bạn làm cho xưởng của Seagate ở Thái Lan àh, nên bạn mới có giá tốt phải ko??? Vậy nếu hàng của bạn mà VN ko chịu BH thì bên xưởng có chịu cho bạn BH ko?? hàng của xưởng chắc cũng là chính hãng vậy hàng của bạn có tem bạc ko???? Nếu hàng xách tay thì nói ra luôn chứ có gì mà phải giấu??? Bạn nhập số lượng được thì ng khác cũng nhập số lượng được mà ko cần làm trong hãng hay của xưởng Seagate.
@all: Còn việc BH ở VN ko được thì gửi qua các nước Sing or Thái vẫn thì ng mua vẫn ko tốn tiền, vì Seagate đã chịu hết cho bạn rồi. Nhưng thủ tục phức tạp ( có người ko biết làm thủ tục như thế nào trên trang web của Seagate , người bán làm nhiều họ rành hơn người tiêu dùng ).

P/s: Trên đây chỉ là quan điểm của cá nhân tôi, có khi mọi người nghĩ tôi " Lo bò trắng răng" , vì các bạn bán hàng làm giảm doanh thu của Seagate rất nhiều. Seagate sẽ có những biện pháp tối ưu để có lợi cho hãng và nhà phân phối. Mọi người có lỡ vào thì cho tôi xin vài ý kiến ( hầu hết người VN luôn ham rẻ thấy gì rẻ nhất mà mua mà ko biết về sau xảy ra như thế nào ???^:)^^:)^^:)^ )
Các bạn hãy hình dung Seagate sẽ thay đổi chính sách BH tại Việt Nam ( điều này chắc chắn sẽ xảy ra nếu ko thay đồi các nhà phân phối tại VN không sống được):
- 01 HDD bị hư: Dealer sẽ BH.
- 02 HDD bị hư : ............. Dealer sẽ BH.
- n HDD bị hư: (với n có thể lên hàng trăm hoặc hàng nghìn )... dealer sẽ( mọi người tự hiểu )

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member
Ðề: Ổ cứng Seagate giá rẻ, Lợi và Hại

pác nào có ý kiến gì khác ko :D em thì bây giờ vẫn chơi chính hãng dù giá hơi cao chút, khách hàng có phàn nàn tí chút nhưng mà an toàn cho chắc ăn :D

Chỉnh sửa lần cuối:

MUforever

Ðề: HDD Seagate 1.5Tgb - Giá tốt nhất Việt Nam, luôn update

Chào bạn!
Tôi xin mạn phép có vài ý kiến nhỏ, nếu có gì không đúng hay ko phải mong bạn bỏ qua. Lời đầu tiên tôi rất cảm kích với bạn và một số người buôn bán trên đây đã đưa giá hợp lý, đem lại lợi ích cho người tiêu dùng. Nhưng giá cả hợp lý và không ảnh hưởng sau này hơn. Tôi có vài quan điểm nói với bạn rằng:
- Trước kia, mặt hàng ổ cứng seagate bán ở VN rất ít ( hàng xách tay ) vì ổ cứng là mặt hàng có nguy cơ hư cao mà hàng xách tay khó bảo hành => chi phí cao => ít người bán => giá cả cao ( nhưng vẫn dễ chịu hơn hàng chính hãng vì ko được bảo hành, giả cả ko bảo hành vẫn rẻ hơn nhiều so với chính hãng ).
- Nếu như ko có vụ bảo hành hàng xách tay bạn và mọi người khác có dám nhập về bán lại với giá chỉ hơn giá vốn 70k => 150k ko? Thậm chí có người nhập về ko được giá như bạn và họ theo giá thị trường để đẩy lẹ hơn giá mọi người vì thời buổi kinh tế khó khăn xoay vòng vốn chậm sẽ bị lỗ nặng hơn là bán lỗ ( cứ đà thi nhau để đẩy hàng làm giá giảm mạnh).
- Theo tôi được biết hãng Seagate không khuyến khích bán hàng cho đại lý hay bán cho người dùng cuối. Hãng chỉ muốn các đại lý lấy hàng thông qua các nhà phân phối của Seagate. Và giá ổ cứng Seagate gắn trong 1,5TB của nhà phân phối tại VN là: 2.900.000 rồi, gắn trong 1TB: 2.300.000 ( số lượng 100 con trở lên ). Bạn và mọi người bán thấp hơn giá chính hãng bỏ cho đại lý => đại lý khiếu nại => Nhà phân phối tại VN => Hãng Seagate. - Nếu Seagate không tìm ra nguyên nhân nguồn hàng bị tung ra thị trường do đâu mà có??? Như vậy, tôi chỉ sợ Hãng bắt trung tâm BH ở VN ( hoặc chỉ cần nhà phân phối báo lại với trung tâm BH ) ko chấp nhận hàng xách tay hay bất cứ hàng mà ko có tem bạc của chính hãng.
- Lúc này, bạn và mọi người bán giá thấp gặp nhiều trường hợp bảo hành mà ko giải quyết được sẽ phải hoàn tiền lại => lỗ nặng hơn lãi. Người tiêu dùng cũng bực mình cũng ít nhiều ảnh hưởng đến việc buôn bán của các bạn.
- Tôi nói trên đây chỉ góp ý những suy nghĩ của tôi bữa giờ thôi. Vì trước đây tôi cũng như các bạn muốn lấy tên tuổi tôi đã đổi lại như thế nào chắc bạn và mọi người cũng đoán ra được phần nào. Chuyện làm ăn muốn lấy tên tuổi của mình để cạnh tranh lành mạnh qua các : dịch vụ, hậu mãi, cách giao tiếp mà thôi, điều quan trọng vẫn là giá sao cho ng mua vẫn thấy hài lòng.
- Vì làm ăn mà ko lời, hoặc lời ít mà ko tính đến sự rủi ro, bạn và một số người bán trên đây hầu hết đều ko chịu phí mặt bằng và ko đóng thuế nên giá cả luôn mềm hơn so với chính hãng. Nếu ai muốn mua hàng cần có VAT thì mua hàng của cty để có VAT nộp cho thuế. Tôi thấy giá 2tr9 or 3tr là rẻ rồi ( hàng này tôi cũng biết 1 ít nguồn gốc của nó nên nó mới rẻ hơn chính hãng khi đã nhập về VN , điều này không tiện nói ở đây nhưng tôi chắc bạn và mọi người cũng biết ).
@ Bạn Hải: bạn nói bạn làm cho xưởng của Seagate ở Thái Lan àh, nên bạn mới có giá tốt phải ko??? Vậy nếu hàng của bạn mà VN ko chịu BH thì bên xưởng có chịu cho bạn BH ko?? hàng của xưởng chắc cũng là chính hãng vậy hàng của bạn có tem bạc ko???? Nếu hàng xách tay thì nói ra luôn chứ có gì mà phải giấu??? Bạn nhập số lượng được thì ng khác cũng nhập số lượng được mà ko cần làm trong hãng hay của xưởng Seagate.
@all: Còn việc BH ở VN ko được thì gửi qua các nước Sing or Thái vẫn thì ng mua vẫn ko tốn tiền, vì Seagate đã chịu hết cho bạn rồi.

chào anh , cái này thì em cám ơn anh đã góp ý ,việc bán giá thấp tuy ng bán sẽ không vui vẻ gì ,nhưng nói thật, với mức giá này , em vẫn cảm thấy thu đủ bù chi và hợp lý với hoàn cảnh thị trường
Còn có 1 cái anh sai ở đây ,tất cả những ổ cứng 1.5TB hiện nay bán ở thị trường VN đều đủ tư cách để BH tại Seacare VN nếu đáp ứng được những yêu cầu sau : nguyên tem void , không sứt mẻ , không cháy nổ (thậm chí cháy nổ nhẹ vẫn BH được ). Vậy thì lý do gì để nói ng bán và người mua không an toàn
Thứ 3 nữa là ,chính do những đại lý chính hãng tại VN ăn quá dày nên mới những người như tụi em mới bán được hàng xách tay .Lưu ý anh , ở những trang web nước ngoài ng ta đề giá ổ 1.5TB là 130$ ,không có nơi nào mà ng tiêu dùng nghèo mà bị chặt chém như ở VN ,không phải chỉ có mặt hàng HDD
Thứ 4, em nghi ngờ anh có dụng ý xấu ,anh có lẽ cũng là tiếng nói của 1 ng bán hàng ,không thích và không quen ăn mỏng, với ai em không biết ,nhưng với giá này ,lãi vẫn nằm trong giới hạn mong muốn của em

quintus

Ðề: Seagate 1.5TB 7200 RPM 32MB Cache SATA 3.0Gb/s ->giá tốt nhất

Chào bạn!
@all: Còn việc BH ở VN ko được thì gửi qua các nước Sing or Thái vẫn thì ng mua vẫn ko tốn tiền, vì Seagate đã chịu hết cho bạn rồi.

Thôi xin bác, bác không mua thì bác lượn cho chúng em nhờ. Em xài đồ máy tính 10 năm nay, đi bảo hành khổ sở như đi lạy người ta vậy thì mấy cái ĐẠI LÝ CHÓ CHẾT đó nó đem lại lợi lộc gì cho người tiêu dùng cuối cùng theo cái tiêu chuẩn của Seagate?

- Giá cao: Cầu giảm, seagate bán được ít hàng đi --> hại cho Seagate
- "Vừa bảo vừa hành":--> thượng đế biến thành con giun con kiến hết

Không biết bác đã học kinh tế học chưa, một hiện tương tất yếu khi cung và cầu cân bằng đó là lợi nhuận sẽ đạt đến giá trị biên và lợi nhuận sẽ bằng 0 - Phần thu được của nhà phân phối chính là chi phí nhân công của người quản lý.

Mà vấn đề cung cầu gặp nhau là sự điều tiết tất yếu của thị trường, những người như bác kêu gọi nhà phân phối "nối vòng tay lớn" nâng giá sản phẩm, móc túi người tiêu dùng chính là biểu hiện của sự cạnh tranh không lành mạnh.

nvmy

Well-Known Member

Doanh thu của SG chắc không giảm. Bán cho ai thì vẫn số lượng thế.
Nhưng chắc chắn doanh thu của nhà phân phối (VN) giảm. Lợi nhuận giảm theo.
Nhưng không sao. Đã có doanh thu của mấy ông ở Sing, Thái bù lại rồi. SG nó không quan tâm đâu. khóc quá thì chắc nó cũng xem xét. :D
Em chắc cũng phải đi làm 1 cặp không giá lại tăng thì chít !

MUforever

chào anh , cái này thì em cám ơn anh đã góp ý ,việc bán giá thấp tuy ng bán sẽ không vui vẻ gì ,nhưng nói thật, với mức giá này , em vẫn cảm thấy thu đủ bù chi và hợp lý với hoàn cảnh thị trường
Còn có 1 cái anh sai ở đây ,tất cả những ổ cứng 1.5TB hiện nay bán ở thị trường VN đều đủ tư cách để BH tại Seacare VN nếu đáp ứng được những yêu cầu sau : nguyên tem void , không sứt mẻ , không cháy nổ (thậm chí cháy nổ nhẹ vẫn BH được ). Vậy thì lý do gì để nói ng bán và người mua không an toàn
Thứ 3 nữa là ,chính do những đại lý chính hãng tại VN ăn quá dày nên mới những người như tụi em mới bán được hàng xách tay .Lưu ý anh , ở những trang web nước ngoài ng ta đề giá ổ 1.5TB là 130$ ,không có nơi nào mà ng tiêu dùng nghèo mà bị chặt chém như ở VN ,không phải chỉ có mặt hàng HDD
Thứ 4, em nghi ngờ anh có dụng ý xấu ,anh có lẽ cũng là tiếng nói của 1 ng bán hàng ,không thích và không quen ăn mỏng, với ai em không biết ,nhưng với giá này ,lãi vẫn nằm trong giới hạn mong muốn của em

Anh có vẻ nhiệt tình quá mức khi ai anh cũng thả bom vào topic bán hàng .
Em có thể nói ,nếu khách hàng không an tâm ,có thể trước khi mua,lên seacare hỏi ổ nếu hòng có được BH không
Ở VN từ bao lâu nay ,đại lý chính thức của nhiều thứ ,đơn cử như HONDA ,chỉ giỏi chẹt cổ người tiêu dùng

Haihard

Member
Ðề: HDD Seagate 1.5Tgb - Giá tốt nhất Việt Nam, luôn update

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi cho mình những lời tâm sự trên. Bạn băn khoăn cũng đúng thôi. Đứng về phía người tiêu dùng luôn tốt.
1. Chính sách bảo hành của một nhà sản xuất phụ thuộc vào thương hiệu sản phẩm mà họ đưa vào thị trường. Một nhà sản xuất nếu có các đại lý và trung tâm bảo hành toàn cầu thì đều xuất phát từ việc duy trì sự phát triển của một thương hiệu.Từ trước đến giờ ta cũng gặp rất nhiều thương hiệu đang có mặt trên thị trường như LG, Samsung, Canon. Họ cũng đều có trung tâm bảo hành. Chỉ cần là sản phẩm của họ là họ sẵn sàng đứng ra bảo hành. Bởi vì họ bảo hành sản phẩm của họ chứ không phải là sản phẩm của bất kỳ đại lý nào. Thương hiệu nào khẳng định chất lượng toàn cầu đều không đơn giản. Cái này là tiền và kinh nghiệm cho nên họ không dẽ hi sinh nó đâu.
2. Về chuyện giá cả thì cũng không có gì lạ với các đại lý ở Việt Nam cả. Độc quyền thì chưa bao giờ người tiêu dùng được hưởng quyền lợi cả. Dẫn chứng rất nhiều từ các đại lý xe máy của Honda, Các đại lý phân phối Oto của Việt Nam. Nói tóm lại các đại lý nhập hàng giá gì thì có trời mới biết và gần đây mấy anh em chúng mình nhập trực tiếp mới biết. Thế nhưng bạn hãy nhìn lại giá của mặt hàng này tại Việt Nam của các đại lý bạn sẽ thấy.
3. Bạn nói chúng tớ nhập hàng không chịu thuế là bị nhầm. Mình khẳng định hàng có thuế. Đây chỉ là giá anh em tớ đưa ra nhằm mang tính cạnh tranh cho người chơi gia đình mang tính chất hỗ trợ chứ không phải là bán hàng. Giá chênh lệch tạm coi như món quà cho những người đam mê cùng sở thích. Ví dụ như share phim miễn phí.
4. Có một điều mình đồng ý với bạn chính là Seagate đã chịu trách nhiệm hết cho chúng mình rồi. Bản thân mình cũng là quản lý một công ty về máy tính mình rất hiểu thế nào là bảo vệ thương hiệu của một sản phẩm. Đối với Seagate thì chúng mình cũng là những nhà cung cấp nhưng nhỏ lẻ. Họ bán cho chúng tớ lãi cao hơn cho các đại lý nhiều. Sản phẩm mình nhập của họ chưa chắc đã được giá tốt như Seagate cung cấp cho các đại lý đâu (chắc chắn luôn). Chế độ cũng không bằng. Đa số chúng mình phải nhập tiền ngay, không hỗ trợ giá, không khuyến mại cũng như không có tính điểm doanh số.
5. Giá cao không phải do sản phẩm giá cao mà do các đại lý phân phối hàng độc quyền tại Việt Nam không tôn trọng người tiêu dùng. Năm nay là năm 2009 Việt Nam đã hội nhập WTO rồi. Bạn hãy cùng chúng mình giương cao ngọn cờ chống lại sự độc quyền đấy nhé. Mình cảm ơn bạn thật nhiều.
Lúc nào qua quê của Hải nhớ phone cho Hải nhé. Hải ngày nào cũng 01 ly cafe đen nóng đó.
Thân! 0903.235141 Mình ghét cái số điện thoại của mình lắm. Tụi Mobile nhiều lúc dở chứng nhưng mình phải cắn răng chịu đựng bởi mình xài số này hơn 10 năm rồi. Không thể đổi số được. hic hic. Thật ngang trái.

kymita

Theo như ý của bạn truongsy thì tốt nhất là mình nên mua HDD của nhà phân phối SG tại VN . Và HDVN nên yêu cầu những người rao bán phải đưa ra chứng nhận họ là nhà phân phối được ủy quyền của SG tại VN . ( Suy diễn như thế thôi !!! )

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Người bán tự chịu trách nhiệm về mặt hàng và cam kết của mình

Người mua tự chịu trách nhiệm về quyết định của mình khi chọn mặt hàng và nhà phân phối

HDVN ko can dự gì đến chuyện mua bán của thành viên, cũng ko đóng vai trò làm trọng tài nếu xảy ra mâu thuẫn.

Tóm lại, hãy là người khôn ngoan, đừng chết vì thiếu hiểu biết.

truongsy

Thôi xin bác, bác không mua thì bác lượn cho chúng em nhờ. Em xài đồ máy tính 10 năm nay, đi bảo hành khổ sở như đi lạy người ta vậy thì mấy cái ĐẠI LÝ CHÓ CHẾT đó nó đem lại lợi lộc gì cho người tiêu dùng cuối cùng theo cái tiêu chuẩn của Seagate?

- Giá cao: Cầu giảm, seagate bán được ít hàng đi --> hại cho Seagate
- "Vừa bảo vừa hành":--> thượng đế biến thành con giun con kiến hết

Không biết bác đã học kinh tế học chưa, một hiện tương tất yếu khi cung và cầu cân bằng đó là lợi nhuận sẽ đạt đến giá trị biên và lợi nhuận sẽ bằng 0 - Phần thu được của nhà phân phối chính là chi phí nhân công của người quản lý.

Mà vấn đề cung cầu gặp nhau là sự điều tiết tất yếu của thị trường, những người như bác kêu gọi nhà phân phối "nối vòng tay lớn" nâng giá sản phẩm, móc túi người tiêu dùng chính là biểu hiện của sự cạnh tranh không lành mạnh.
Chào 2 bác!
Tôi cũng xin nói rõ hơn. Tôi tham gia trên này, chỉ để mua hàng chứ ko bán hàng. Tôi nói vì có cơ sở hẳn hoi. Bác ở trên nói hàng ở usa ( tôi ko lầm chứ trên newegg.com ) giá 130$ bác thử tính tỷ giá 17.700 như hiện nay đi ra xem bao nhiêu và bác chuyển hàng về VN ko chịu thuế àh. Tụi hải quan để cho các bác lấy số lượng lớn mà ko phải chi cho nó đồng nào àh. Và tôi cũng đã đọc thông tin bảo hành của Seagate trên báo, được biết chỉ cần ổ cứng đem đi bảo hành mà chỉ cần biết số serail có đúng trên website ko thôi? Còn nhà phân phối giao cho đại lý giá cao vì bác bán hàng ko cho người ta chút xíu lời àh mà bảo ăn dày. Theo như anh Thanh đại diện của Seagate tại VN nói: " hàng xách tay chỉ BH 1 cái thôi, nhưng số lượng lớn mà ko có tem bạc mà đi BH nhiều lần, tung tâm ko chịu BH ). Bác thử đem BH số lượng lớn đi rồi hãy nói nhé ! Còn bạn ở dưới ăn nói lại nhé, tôi chỉ đưa ra ý kiến thôi. Vì Seagate BH chính hãng rất tốt, bạn đem ổ cứng tới 18A cộng hòa hay các đại lý bán lẻ sẽ rõ, hàng gửi về tới tận nhà, được đóng gói cẩn thận. Tôi chỉ đưa ra ý kiến còn ai thấy sao thì tùy mỗi người vì " mỗi người , một ý" . Và tôi cũng ko phải nói ra để mọi người nâng giá lên, vì người tiêu dùng cũng mệt.........Còn quan điểm mọi người thế nào thì có trời mới biết.
@all: Tôi có post bên bõ chuyện trò , mọi người vào cho ý kiến.....

P/s: Mình cũng đã thử mail cho hãng Seagate bên Thái: nói làm đại lý hoặc nhập trực tiếp từ bên Thái về thì có được ko?? Nhưng bạn biết bên đó hồi âm thế nào ko??? Mình lấy dẫn chứng cho mọi người cùng xem:

Dear Partner,

Thank you for participating in the Seagate Partner Program.

We acknowledge receipt of your email and will respond to you within the next 3 working days.

Should you have other enquiries, please feel free to contact us again and we will be glad to assist you.

Best regards,

Seagate Partner Program Customer Support

www.seagate.com

*Please do not reply as this is an auto-generated email.

-----Original Message-----
From: Truong Sy [mailto:[email protected]]
Sent: Saturday, February 14, 2009 1:58 PM
To: [email protected]
Subject: I want to buy HDD Seagate with large number !

Hello,
My name Truong Sy i'm in Vietnam. I want to import HDD Seagate
directly from Seagate Thailand. Can you send me price list and support
information ? Thank for your helping ! I'm forwarding for your reply.
Best Regards !

Tôi rất hoan nghênh về giá hiện tại , nhưng tôi chỉ post lên đây để xem Seagate sẽ làm gì nếu như xu hướng giá của sản phẩm mình thấp đến thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

MUforever

Chào 2 bác!
Tôi cũng xin nói rõ hơn. Tôi tham gia trên này, chỉ để mua hàng chứ ko bán hàng. Tôi nói vì có cơ sở hẳn hoi. Bác ở trên nói hàng ở usa ( tôi ko lầm chứ trên newegg.com ) giá 130$ bác thử tính tỷ giá 1770 như hiện nay đi ra xem bao nhiêu và bác chuyển hàng về VN ko chịu thuế àh. Tụi hải quan để cho các bác lấy số lượng lớn mà ko phải chi cho nó đồng nào àh. Và tôi cũng đã đọc thông tin bảo hành của Seagate trên báo, được biết chỉ cần ổ cứng đem đi bảo hành mà chỉ cần biết số serail có đúng trên website ko thôi? Còn nhà phân phối giao cho đại lý giá cao vì bác bán hàng ko cho người ta chút xíu lời àh mà bảo ăn dày. Theo như anh Thanh đại diện của Seagate tại VN nói: " hàng xách tay chỉ BH 1 cái thôi, nhưng số lượng lớn mà ko có tem bạc mà đi BH nhiều lần, tung tâm ko chịu BH ). Bác thử đem BH số lượng lớn đi rồi hãy nói nhé ! Còn bạn ở dưới ăn nói lại nhé, tôi chỉ đưa ra ý kiến thôi. Vì Seagate BH chính hãng rất tốt, bạn đem ổ cứng tới 18A cộng hòa hay các đại lý bán lẻ sẽ rõ, hàng gửi về tới tận nhà, được đóng gói cẩn thận. Tôi chỉ đưa ra ý kiến còn ai thấy sao thì tùy mỗi người vì " mỗi người , một ý" . Và tôi cũng ko phải nói ra để mọi người nâng giá lên, vì người tiêu dùng cũng mệt.........Còn quan điểm mọi người thế nào thì có trời mới biết.

chào anh ,anh lại sai rồi ,anh mời anh Thanh ý lên đây nói đi ,trước khi làm HDD em đã phải tham khảo seacare và mail cho s/p của SG ,họ có nói là : đã là Bh toàn cầu thì đâu cũng BH được ,còn thời gian BH thì còn BH,không có chuyện từ chối BH với trường hợp còn BH .cái giá newegg chỉ để tham khảo là giá ở VN siêu đắt (phân phối đấy ,nó chém ác liệt đấy) .Còn mua thì đầy nguồn hàng anh ạ , anh thích mua đắt , anh cứ mua ,anh thích BH đại lý ở VN anh cứ BH .Còn thằng bạn em nhà nó có 4 cái hdd ,toàn hàng hãng thôi , chết 1 cái đi BH thì hẹn lên hẹn xuống phát nản ,1 lần đi với em lên SC BH ,lần sau ổ cứng nó hỏng , nó lột cả tem phân phối để BH SC .Điều ấy chứng tỏ VN làm phân phối và BH cái gì cũng tệ .Mà sao anh có thể vào topic từng người nói được nhỉ ,dụng ý không biết ,nhưng mà làm thế em thấy hơi kì

MUforever

Chào 2 bác!
Tôi cũng xin nói rõ hơn. Tôi tham gia trên này, chỉ để mua hàng chứ ko bán hàng. Tôi nói vì có cơ sở hẳn hoi. Bác ở trên nói hàng ở usa ( tôi ko lầm chứ trên newegg.com ) giá 130$ bác thử tính tỷ giá 1770 như hiện nay đi ra xem bao nhiêu và bác chuyển hàng về VN ko chịu thuế àh. Tụi hải quan để cho các bác lấy số lượng lớn mà ko phải chi cho nó đồng nào àh. Và tôi cũng đã đọc thông tin bảo hành của Seagate trên báo, được biết chỉ cần ổ cứng đem đi bảo hành mà chỉ cần biết số serail có đúng trên website ko thôi? Còn nhà phân phối giao cho đại lý giá cao vì bác bán hàng ko cho người ta chút xíu lời àh mà bảo ăn dày. Theo như anh Thanh đại diện của Seagate tại VN nói: " hàng xách tay chỉ BH 1 cái thôi, nhưng số lượng lớn mà ko có tem bạc mà đi BH nhiều lần, tung tâm ko chịu BH ). Bác thử đem BH số lượng lớn đi rồi hãy nói nhé ! Còn bạn ở dưới ăn nói lại nhé, tôi chỉ đưa ra ý kiến thôi. Vì Seagate BH chính hãng rất tốt, bạn đem ổ cứng tới 18A cộng hòa hay các đại lý bán lẻ sẽ rõ, hàng gửi về tới tận nhà, được đóng gói cẩn thận. Tôi chỉ đưa ra ý kiến còn ai thấy sao thì tùy mỗi người vì " mỗi người , một ý" . Và tôi cũng ko phải nói ra để mọi người nâng giá lên, vì người tiêu dùng cũng mệt.........Còn quan điểm mọi người thế nào thì có trời mới biết.

mà càng nói ,em càng thấy anh lộ rõ chuyện bênh nhà phân phối ,anh cũng làm HDD à ,anh thuộc nhà pp nào vậy anh ,nếu nhà pp mà bán đắt hơn tụi em chừng vài trăm ,thì ng ta đã không mua hàng ,còn không anh biết giá dealer hdd 1.5TB SG nhà pp VN báo bao nhiêu không 3T cho sl 10 .vậy anh lựa chọn đi

truongsy

mà càng nói ,em càng thấy anh lộ rõ chuyện bênh nhà phân phối ,anh cũng làm HDD à ,anh thuộc nhà pp nào vậy anh ,nếu nhà pp mà bán đắt hơn tụi em chừng vài trăm ,thì ng ta đã không mua hàng ,còn không anh biết giá dealer hdd 1.5TB SG nhà pp VN báo bao nhiêu không 3T cho sl 10 .vậy anh lựa chọn đi
vui lòng xem kỹ trước khi post bài, nài này chỉ mang tính tham khảo và thảo luận, vui lòng không flame ! Tôi đã dẫn chứng mail mà seagate gửi cho tôi ở post trên, vui lòng xem lại !

thấy có ai gây Flame đâu ....anh truongsy thiệt là :rolleyes:
mình thấy topic này rất bổ ích, thật dân chủ....:eek:

a_Fon

Active Member

Thêm 1 ý kiến nữa, thật ra BH Seagate ở 18A Cộng Hòa cũng gian nan lắm , có vài anh ở 5giay đem lên đó, 2 bên hông nó bị trầy sướt nên bên đó không bảo hành, không biết bây giờ còn có vụ hành dân như kiểu này nữa không nhưng các bác khi xài nhớ cẩn thận 2 bên hông đó...

nghe&nhin

Member

Chào 2 bác!
Tôi cũng xin nói rõ hơn. Tôi tham gia trên này, chỉ để mua hàng chứ ko bán hàng. Tôi nói vì có cơ sở hẳn hoi. Bác ở trên nói hàng ở usa ( tôi ko lầm chứ trên newegg.com ) giá 130$ bác thử tính tỷ giá 17.700 như hiện nay đi ra xem bao nhiêu và bác chuyển hàng về VN ko chịu thuế àh. Tụi hải quan để cho các bác lấy số lượng lớn mà ko phải chi cho nó đồng nào àh. Và tôi cũng đã đọc thông tin bảo hành của Seagate trên báo, được biết chỉ cần ổ cứng đem đi bảo hành mà chỉ cần biết số serail có đúng trên website ko thôi? Còn nhà phân phối giao cho đại lý giá cao vì bác bán hàng ko cho người ta chút xíu lời àh mà bảo ăn dày. Theo như anh Thanh đại diện của Seagate tại VN nói: " hàng xách tay chỉ BH 1 cái thôi, nhưng số lượng lớn mà ko có tem bạc mà đi BH nhiều lần, tung tâm ko chịu BH ). Bác thử đem BH số lượng lớn đi rồi hãy nói nhé ! Còn bạn ở dưới ăn nói lại nhé, tôi chỉ đưa ra ý kiến thôi. Vì Seagate BH chính hãng rất tốt, bạn đem ổ cứng tới 18A cộng hòa hay các đại lý bán lẻ sẽ rõ, hàng gửi về tới tận nhà, được đóng gói cẩn thận. Tôi chỉ đưa ra ý kiến còn ai thấy sao thì tùy mỗi người vì " mỗi người , một ý" . Và tôi cũng ko phải nói ra để mọi người nâng giá lên, vì người tiêu dùng cũng mệt.........Còn quan điểm mọi người thế nào thì có trời mới biết.

P/s: Mình cũng đã thử mail cho hãng Seagate bên Thái: nói làm đại lý hoặc nhập trực tiếp từ bên Thái về thì có được ko?? Nhưng bạn biết bên đó hồi âm thế nào ko??? Mình lấy dẫn chứng cho mọi người cùng xem:

Dear Partner,

Thank you for participating in the Seagate Partner Program.

We acknowledge receipt of your email and will respond to you within the next 3 working days.

Should you have other enquiries, please feel free to contact us again and we will be glad to assist you.

Best regards,

Seagate Partner Program Customer Support

www.seagate.com

*Please do not reply as this is an auto-generated email.

-----Original Message-----
From: Truong Sy [mailto:[email protected]]
Sent: Saturday, February 14, 2009 1:58 PM
To: [email protected]
Subject: I want to buy HDD Seagate with large number !

Hello,
My name Truong Sy i'm in Vietnam. I want to import HDD Seagate
directly from Seagate Thailand. Can you send me price list and support
information ? Thank for your helping ! I'm forwarding for your reply.
Best Regards !

Tôi rất hoan nghênh về giá hiện tại , nhưng tôi chỉ post lên đây để xem Seagate sẽ làm gì nếu như xu hướng giá của sản phẩm mình thấp đến thế.

đứng về phía góc độ người tiêu dùng, tôi chỉ quan tâm 2 yếu tố

1.GIÁ
2.BẢO HÀNH (chính hãng)

Như các bác bán hàng bên trên đã đáp ứng được 2 yếu tố đó thì ko có lý do gì tôi phải vào đại lý Seagate để mua đắt hơn cả.

Ko biết bác truongsy post bài nhằm mục đích sâu xa gì nhưng nếu bác cũng là người tiêu dùng và bác thích vào đại lý mua đồ (chính hãng?!) với giá mắc thì đó là sở thích cá nhân bác và bác cứ thoải mái thực hiện, ko cần phải lên đây post bài kể lể làm gì.

chúc bác vui và hạnh phúc với sở thích của mình.

VN168

Chào các bạn, phải nói là nhà phân phối & bán lẻ của VN ăn quá dầy.
Tôi thường xuyên nhờ bạn bè bên Taiwan mua hàng nên biết, nếu xách tay mà nguồn từ hàng chình hãng ở nước ngoài thì chất lượng có khi còn tốt hơn vì tiêu chuẩn nước họ cao hơn.
Đất nước ngày càng mở cửa ,không còn thời độc quyền muốn bán giá bao nhiêu cũng được, các nhà phân phối chính hãng nên xem lại đi, thị trường sẽ tự điều chỉnh vì nhà tiêu dùng sẽ ngày càng thông minh hơn !

truongsy

đứng về phía góc độ người tiêu dùng, tôi chỉ quan tâm 2 yếu tố

1.GIÁ
2.BẢO HÀNH (chính hãng)

Như các bác bán hàng bên trên đã đáp ứng được 2 yếu tố đó thì ko có lý do gì tôi phải vào đại lý Seagate để mua đắt hơn cả.

Ko biết bác truongsy post bài nhằm mục đích sâu xa gì nhưng nếu bác cũng là người tiêu dùng và bác thích vào đại lý mua đồ (chính hãng?!) với giá mắc thì đó là sở thích cá nhân bác và bác cứ thoải mái thực hiện, ko cần phải lên đây post bài kể lể làm gì.

chúc bác vui và hạnh phúc với sở thích của mình.

Đối với mặt hàng Hdd tôi ko mua bất cứ ai hay bán cho ai liên quan gì đến Hdd. Tôi chỉ post lên trên đây, xem ý kiến mọi người, còn ai nghĩ tôi buôn bán hay thích mua hàng hãng thì tôi xin chịu. Đối với Seagate mới bắt đầu giảm giá, nhưng tôi chỉ lấy ví dụ nếu kéo dài đến 2 hoặc 3 năm hơn thì sao??? Liệu có ai dám chắc chắn đảm bảo với tôi rằng Seagate ko thay đổi chính sách BH. Trước đây BH 5 năm nhưng qua 2009 BH chỉ còn 3 năm...... Còn về phía tôi ko nói gì hơn cả. Tôi chỉ xem ý kiến mọi người thế nào thôi.
Việc chính sách BH còn ảnh hưởng đến sự sống còn của nhà phân phối nữa, còn mọi người bán trên đây ko ảnh hưởng nhiều, nhưng chính sách BH thay đổi thì ng bán và ng mua sẽ như thế nào??? Cuối cùng ng chịu thiệt vẫn là ng mua..... Tôi xin ko có ý kiến gì nữa.
Chúc diễn đàn HDVN ngày càng phát triển mạnh mẽ. Và là sân chơi bổ ích cho mọi người.

IZZ

Active Member

Anh có vẻ nhiệt tình quá mức khi ai anh cũng thả bom vào topic bán hàng .
Em có thể nói ,nếu khách hàng không an tâm ,có thể trước khi mua,lên seacare hỏi ổ nếu hòng có được BH không
Ở VN từ bao lâu nay ,đại lý chính thức của nhiều thứ ,đơn cử như HONDA ,chỉ giỏi chẹt cổ người tiêu dùng

+1 cho bạn Mờ U. Bạn này nói khá rõ ràng và dễ hiểu đấy.

Với mình người dùng thì phải khôn ngoan khi quyết định thôi. Mình nghĩ số lượng những người mua hàng HDD SG xách tay giá rẻ ở VN không quá nhiều đâu, dân chơi HDD hàng khủng để lưu HD, data v.v... chỉ tập trung vài thành phố lớn với số lượng cực kỳ ít ỏi so với người dùng phổ thông mua HDD dung lượng thấp hơn hàng chính hãng pp tại VN.

1 nhà máy nho nhỏ SX HDD theo mình nghĩ 1 tháng cho ra số lượng vài chục, vài trăm nghìn chiếc HDD là bình thường. Liệu trong 1 tháng HN và TP HCM bao nhiêu cái HDD xách tay SG 1TB, 1.5TB được tiêu thụ đây?

nghe&nhin

Member

Đối với mặt hàng Hdd tôi ko mua bất cứ ai hay bán cho ai liên quan gì đến Hdd. Tôi chỉ post lên trên đây, xem ý kiến mọi người, còn ai nghĩ tôi buôn bán hay thích mua hàng hãng thì tôi xin chịu. Đối với Seagate mới bắt đầu giảm giá, nhưng tôi chỉ lấy ví dụ nếu kéo dài đến 2 hoặc 3 năm hơn thì sao??? Liệu có ai dám chắc chắn đảm bảo với tôi rằng Seagate ko thay đổi chính sách BH. Trước đây BH 5 năm nhưng qua 2009 BH chỉ còn 3 năm...... Còn về phía tôi ko nói gì hơn cả. Tôi chỉ xem ý kiến mọi người thế nào thôi.
Việc chính sách BH còn ảnh hưởng đến sự sống còn của nhà phân phối nữa, còn mọi người bán trên đây ko ảnh hưởng nhiều, nhưng chính sách BH thay đổi thì ng bán và ng mua sẽ như thế nào??? Cuối cùng ng chịu thiệt vẫn là ng mua..... Tôi xin ko có ý kiến gì nữa.
Chúc diễn đàn HDVN ngày càng phát triển mạnh mẽ. Và là sân chơi bổ ích cho mọi người.
bác truongsy lo xa quá, tôi thấy ng mua ko thiệt gì cả, vd nhé: theo như ý bác thì 2-3 năm nữa seagate sẽ giảm time BH xuống (chẳng hạn còn 1 năm) thì sao:
1. Đối với những sp được mua bây giờ và được BH 5 năm thì đến thời điểm đó, HDD của bác vẫn được seagate BH bình thường :D vì cón thời hạn BH, xong <:p
2. Lúc đó, sp xuất xưởng của seagate sẽ ko thể cạnh tranh nổi với WD, SS, Hitachi... vì bị người tiêu dùng quay lưng rồi --> phá sản --> seagate sẽ ko để chuyện này xảy ra --> nên sẽ ko có chuyện như bác truongsy lo xa, xong luôn.
Túm cái váy lại vấn đề ko phải nằm ở hãng seagate mà là ở những nhà phân phối tại VN thích ăn dày.8-x^:)^
Mời các bác tiếp tục ạh!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên