Onkyo tiên phong công nghệ Dolby ProLogic IIz

Onkyo công bố 3 receiver hỗ trợ định dạng âm thanh số Dolby ProLogic IIz - tạo không gian ba chiều cho người nghe đầu tiên trên thế giới.

Hệ thống rạp hát tại gia 9.1 kênh cung cấp thêm hai loa treo cao phía trước mặt tạo hiệu ứng về chiều dọc cho dàn âm thanh. Ảnh: Dolby.

Tập đoàn Onkyo, Nhật Bản, lại tiên phong trong lĩnh vực thiết bị rạp hát tại gia khi công bố 3 receiver: TX-SR607, TX-SR507, TX-SR307 hỗ trợ định dạng âm thanh số Dolby ProLogic IIz đầu tiên trên thế giới. Định dạng này đưa cảm giác không gian ba chiều thực sự tới người nghe.
Receiver SR607 ngoài định dạng mới mẻ Dolby ProLogic IIz kể trên còn có thể kết nối tới các thiết bị có định dạng tiên tiến như Blu-ray hay HD-Audio bởi nó cung cấp chuẩn DTS-HD Master Audio, Dolby TrueHD, nâng cấp hình ảnh Faroujda DCDi, tối ưu hóa phòng nghe Audyssey. Sản phẩm thiết kế định dạng cơ bản theo hệ thống giải mã âm thanh 7.2 kênh (7 loa vệ tinh, 2 loa sub) nhưng thêm vào đó hỗ trợ giả lập Dolby ProLogic IIz 9.1 kênh (9 loa vệ tinh, một loa sub). Giao diện HDMI của SR607 cung cấp tới 6 cổng vào và cũng là sản phẩm đầu tiên bố trí giao diện đa phương tiện này tại phần trước mặt máy. Ngoài ra hãng cũng cung cấp kết nối iPod thông qua iPod dock.

Receiver 5.1 SR307 và SR507 có công suất 65/80W một kênh, trong khi đó receiver 7.2 SR607 có công suất 90W mỗi kênh.

Onkyo SR307 và SR507 có mức giá lần lượt 299, 399 USD; sẽ có mặt trên thị trường trong tháng này. Tháng sau, SR607 sẽ ra mắt, giá dự kiến 599 USD.

Dolby ProLogic IIz là định dạng âm thanh bởi Dolby Laboratories, hãng tiên phong trong lĩnh vực phát triển công nghệ chuẩn âm thanh được áp dụng rộng rãi trên toàn thế giới. Dolby ProLogic IIz cung cấp thêm hai loa treo cao phía trước mặt tạo hiệu ứng về chiều dọc cho dàn âm thanh, khiến cho không gian trở nên sống động hơn. Thông thường, các định dạng 5.1 hay 7.1 tạo hiệu ứng nổi trội âm thanh về chiều ngang.

Một ví dụ cơ bản trong trường hợp áp dụng công nghệ Dolby ProLogic IIz là trong đoạn phim diễn tả bối cảnh trời mưa thì người nghe có cảm giác thực sự giọt mưa rơi từ trên cao xuống.
Tuấn Ba (theo 6moons) (http://sohoa.vnexpress.net/SH/Am-thanh/2009/03/3B9AFD3B/)

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Onkyo tiên phong công nghệ Dolby ProLogic IIz

Giá này khá mềm cho anh em chơi HD đây nhưng không biết chất lượng thế nào.

mrtuanvn

Member

Giá này chính xác k nhỉ, giá quá thơm. Nhưng mà quan trọng là nguồn phim ;)

nghe&nhin

Member

Nhìn quá mê mẫm nhưng tôi thiểu phải có cái phòng 40m2 dể setup bộ này, mà nguyên căn nhà mình chỉ co 36m2. Chào thua.
em nghĩ tầm 20m2 (4x5) là vừa đẹp ạh.
em "to con" nhất trong 3 em trên chỉ 90w/ch thui mà bác :D

nghe&nhin

Member

Hihi 90 watt nếu công suất thực gặp dàn loa tầm 30w cũng thực nốt giống bộ loa cỏ nhà em thì phòng 20m2 nghe xong đi bệnh viện tai mũi họng ngay lập tức í. Hôm bác Jimmy ghé em trước thừa cơ gặp lúc các cụ đi vắng em cho bác í thưởng thức công thức cổ điển công suất amply 3 loa công suất 1 rồi đó8-}.

Bạn cho xin số điện thoại đi có gì cuối tuần anh em chúng ta dạo chợ Nhật Tảo, nếu có số của cuti và jimmy thì cho mình xin luôn. Mấy anh em đi luôn cho vui. Thân.
em thấy chơi như bác là ngon bổ rẻ nhất rùi, vụ đi chợ thì trăm sự nhờ bác nhé
số đt em: đã pm cho bác, số bác cuti và bác Jim em ko có, để em nhắn các bác í pm cho bác luôn nhé :D
còn vụ con onkyo ở trên em nghĩ cs thực nó ko đến 90w đâu bác ợ, hình như đây là bệnh chung của các recei Nhựt Bủn, như con Teac nhà em spec nó là 100w/ch mà oánh thua mấy con 2 kênh 80w/ch nữa 8-}

nghe&nhin

Member

Không phải là đánh thua đâu mà do loa của cậu chắc chắn công suất tương đương amply mà đây là 1 lỗi chung bà con chơi audio hiện nay hay mắc phải chơi amply loa và công suất tương đương nhau thực ra theo cách cổ điển của bố mình và các cụ thời ấy để lại thì loa chì nên chọn công suất tầm 1/2 - 1/3 so với công suất amply. Cách này dễ đi tong cặp loa nhưng bù lại loa ra hết tiếng và tiết kiệm kinh phí rất nhiều. Amply nó chỉ làm nhiệm vụ khuếch đại công suất to hay nhỏ là theo diện tích phòng chứ không hề có chuyện amply công suất khủng bố lá amply cho chất lượng âm thanh tuyệt hảo mà ngược lại công suất càng khủng nhà sản xuất càng phải xử lý sự méo tiếng triệt để, trường hợp này xảy ra với đa số loa vi tính hiện nay công suất quá lớn mà củ loa và đường kính màn loa quá nhỏ, nên khi để gần max công suất nghe vỡ tiếng và âm bass làm ta rất mệt. Ngày xưa amply đèn công suất chỉ vài watt nhưng gặp loa có độ nhạy cao và phù hợp nó thổi cho bung nóc nhà. Để cuối tuần này mình ghé qua nhà cậu xem thử tí coi xem sao. Thân.
welcome bác ghé em cafe thì được chứ kệ máy em giờ trống trơn, recei em vừa gả theo chồng mới, loa center thì mang đi đóng thùng lại rùi mấy ngày nay ko được xem HD đang bứt rứt đây :mad:
còn vụ cs em vẫn chưa đồng ý với bác nhưng để hôm nào cafe bàn tiếp nhé, chứ ko loãng topic hết

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Receiver mà có giá xấp xỉ 600$ thì ko ăn thua. Công nghệ có cao đến mấy mà linh kiện, mạch làm kém thì chất âm cũng ko ra gì được.

thangtb

Member

nữa, giá tiền 600$ nhưng em dụ đc có cái Onkyo mới nhất thì sao hả bác...

Thế Anh

Nhìn cái Receiver này, cũng biết nó ko phải là hàng gấu rồi.

(Nút mặt trước ko mạ vàng, ko phải là đồ High-End)

vkc

Well-Known Member

Nhìn cái Receiver này, cũng biết nó ko phải là hàng gấu rồi.

(Nút mặt trước ko mạ vàng, ko phải là đồ High-End)

Theo em với vài trăm USD mà mua được cái AVR với khả năng trình diễn tốt so với giá tiền bỏ ra vậy là đạt rồi..chỉ vài trăm $$ thì không thể so với món hàng trên ngàn được ạ...Có những so sánh chẳng hạn như loa của hãng Usher chỉ với giá 2500usd nhưng có thể hay bằng ( thấm chí hơn ) những dòng loa cao cấp hơn có giá 3-4k usd ( theo ý kiến của các chuyên gia[-( )..

Thế Anh

Theo em với vài trăm USD mà mua được cái AVR với khả năng trình diễn tốt so với giá tiền bỏ ra vậy là đạt rồi..chỉ vài trăm $$ thì không thể so với món hàng trên ngàn được ạ...Có những so sánh chẳng hạn như loa của hãng Usher chỉ với giá 2500usd nhưng có thể hay bằng ( thấm chí hơn ) những dòng loa cao cấp hơn có giá 3-4k usd ( theo ý kiến của các chuyên gia[-( )..

Bác ko so sánh loa với Receiver được. Đó là 2 thiết bị có chức năng, công dụng và cách chế tạo khác hẳn nhau.
Loa Usher cũng ko phải là quá hay như mọi người miêu tả. Bác qua VNAV thì biết.

Nói chung đồ nghe nhìn này ko thể nào nghe đài báo quảng cáo được. Phải nghe trực tiếp, hoặc chí ít là qua Review của những chuyên gia thực sự

nghe&nhin

Member

nghe hay or ko nếu chỉ nhìn giá tiền là rất sai lầm và dễ bị "dính thuốc" của seller :-@:-t, học phí phải trả đôi khi rất đắt, sau đây là 2 kinh nghiệm thực tế.
1.cách đây chưa lâu đi chọn loa front với 1 người bạn, tới shop ngó nghiêng nhắm được 1 em Celestion và 1 em Castle đều là loa có tiếng của Anh quốc, em Castle có giá hơn gấp đôi em Celestion và nhìn pro hơn, sau khi test nhiều thể loại nhạc trên cùng hệ thống CD+Amp+dây nhợ tương tự hệ thống định phối ghép đã tìm ra người chiến thắng là em Celestion khiêm nhường, người bạn rất vui vì mua được đôi loa hay với mức giá rất dễ chịu. <:p

2.hôm rùi đi với ku Luci test con Denon A1SE và Ya A1 đều là những recei đầu bảng 1 thời của 2 thương hiệu nổi tiếng, mặc dù xét về giá + ngoại hình + kích thước + remote!... thì độ gấu con Denon gấp 3 lần con Ya nhưng khi trình diễn âm thanh đa kênh thì con Ya đập con Denon phát chết ngay (test cùng 1 hệ thống và cùng source phát) --> cuối cùng ku Luci hớn hở bê Ya về <:p

---> khi mua đồ audio đừng tin bất cứ ai trước khi bạn được nghe, xem, sờ tận tay món đồ định mua trừ khi bạn đã từng xài qua món đồ đó.

Thân

Thế Anh

Tưởng Luci giải tán HT rồi cơ mà. Hóa ra là mua A1. Độ này có phong trào chơi A1 làm Pow đây mà

nghe&nhin

Member

Chính xác ta mua loa cho ta nghe chứ chẳng phải cho mấy ông tư vấn nghe.

Hôm nào có dịp bạn dắt mình qua nhà bác luci nghe ké YAMAHA tý. Bác ấy mua con đó bao nhiêu vậy. Thân
nhất trí với bác, em sẽ trao đổi với bác Luci rùi confirm lại, giá cả thì hôm nào cafe mình trao đổi tiện hơn bác nhỉ, em chỉ có thể nói với bác là giá rất hợp lý so với chất lượng âm thanh mang lại.
T7 gặp bên nhà bác nhé <:p

duongbaba

Active Member

Giá này chính xác k nhỉ, giá quá thơm. Nhưng mà quan trọng là nguồn phim ;)

Đúng đấy, mấy bác kia mơ mộng quá. Quan trọng có hãng phim nào hỗ trợ cái định dạng này chưa? Bây giờ mới 7.1 mà cũng chỉ ít phim có thôi, đa phần là 5.1 thì 4 cái loa còn lại tắt ngúm.

Àh, mấy bác mua về chơi stereo 9.1 chắc nghe khủng lắm đấy :eek:

khactuyen

Banned

nhất trí với bác, em sẽ trao đổi với bác Luci rùi confirm lại, giá cả thì hôm nào cafe mình trao đổi tiện hơn bác nhỉ, em chỉ có thể nói với bác là giá rất hợp lý so với chất lượng âm thanh mang lại.
T7 gặp bên nhà bác nhé <:p
Cho em tham gia với đuợc ko ạ? nếu đuợc T7 này em bắt máy bay vào SG.

nghe&nhin

Member

bác khactuyen máu (HD) quá nhỉ, welcome bác!

Bên trên