OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Mình dùng oppo 105 chắc là đời đầu, vì canh nó mới ra lò là mua luôn, cũng trải qua nhiều lần update fw của hãng và vẫn dính cinavia (ví dụ phim SALT m2ts chép của bác Phuochalan). Sau khi mua FW jb trên ebay thì nó vẫn hiện lên nhưng bấm ok thì có thể xem tiếp mà không bị mất tiếng như lúc xài FW gốc.
Lâu nay bận quá nên cũng không mò mẫm, nhưng xác nhận là vụ dính cinavia này có thật và em chỉ xem HDD, chưa mua đĩa phim bluray bao giờ hehe.
để em test lại FW jb 75- mới update sau này có còn hiện cái cinavia này lên màn hình hay là ko còn hiện lên nữa.
Xác nhận là FW jb vẫn bị dính cinavia khi xem qua Nas (em chẳng rõ nó là gì nhưng giống bác mrseven nói, cả phuochalan trước cũng nói, bấm ok thì có thể xem tiếp). Em không biết fw mới của hãng có bị dính cinavia hay không vì...chưa có bản jb mới nên chưa dám cài fw hãng.

justbenice

Moderator

Các bác cho mình xin 1 bản để test với. Thật sự rất tò mò vấn đề này. Người thì report dính người thì không.

minhjp

Well-Known Member

Các bác cho mình xin 1 bản để test với. Thật sự rất tò mò vấn đề này. Người thì report dính người thì không.

để tối về gửi tên film đầy đủ cho bác nhé , nếu có links mình gửi kèm luôn

justbenice

Moderator

để tối về gửi tên film đầy đủ cho bác nhé , nếu có links mình gửi kèm luôn

Thôi được rùi bác. Cám ơn bác. Cinavia chỉ hoạt động nếu dùng file iso hoặc bluray folder. Mình đoán chắc bác cũng play file iso hoặc bluray folder thôi. Trong khi mình thì đang nói file mkv,m2ts,mts,ts . Như trong mấy post trước mình cũng vẫn khẳng định là Oppo dòng 10X kô check cinavia trên mkv,m2ts,mts,ts nếu chạy trên hdd hoặc network share.

Nếu bác nào thấy mình sai thì comments tiếp nhé.

Cinavia khá quan trọng với người dùng, đặc biệt là anh em HDVN vì nguồn phim của anh em chủ yếu là ...đi copy hoặc down về. Rất mong mọi người cùng tham gia để tìm hiểu chính xác oppo sẽ bị cinavia trong những trường hợp nào, firmware nào, rồi từ đó anh em còn biết mà tránh hoặc tránh up firmware mới làm hỏng oppo.

minhjp

Well-Known Member

Thôi được rùi bác. Cám ơn bác. Cinavia chỉ hoạt động nếu dùng file iso hoặc bluray folder. Mình đoán chắc bác cũng play file iso hoặc bluray folder thôi. Trong khi mình thì đang nói file mkv,m2ts,mts,ts . Như trong mấy post trước mình cũng vẫn khẳng định là Oppo dòng 10X kô check cinavia trên mkv,m2ts,mts,ts nếu chạy trên hdd hoặc network share.

Nếu bác nào thấy mình sai thì comments tiếp nhé.

Cinavia khá quan trọng với người dùng, đặc biệt là anh em HDVN vì nguồn phim của anh em chủ yếu là ...đi copy hoặc down về. Rất mong mọi người cùng tham gia để tìm hiểu chính xác oppo sẽ bị cinavia trong những trường hợp nào, firmware nào, rồi từ đó anh em còn biết mà tránh hoặc tránh up firmware mới làm hỏng oppo.

chính xác là bị khi play iso bác ah .

justbenice

Moderator

chính xác là bị khi play iso bác ah .

Đúng rồi bác. Trong mấy post trước mình cũng quote mấy link nói về vụ cinavia trên oppo 10X cũng nói van de nay rui.

Vậy thống nhất lại cho anh em sau này đỡ lăn tăn và cũng khỏi tranh cãi nữa nhé các bác :

- Oppo 103-105 ( D hoặc kô D ) chỉ dính cinavia nếu đó là file ISO hoặc folder bluray khi play trên HDD hoặc share qua mạng.
- Oppo 103-105 ( D hoặc kô D ) không dính cinavia nếu đó là file m2ts,mts,ts copy ra từ folder bluray hoặc file mkv remux nếu play từ USB hoặc share qua mạng.
- Ở phiên bản firmare jailbreak hiện giờ thì 80% file iso có cinavia vẫn dùng được ( cái này tui lấy từ forum tụi tàu )

minhjp

Well-Known Member

Đúng rồi bác. Trong mấy post trước mình cũng quote mấy link nói về vụ cinavia trên oppo 10X cũng nói van de nay rui.

Vậy thống nhất lại cho anh em sau này đỡ lăn tăn và cũng khỏi tranh cãi nữa nhé các bác :

- Oppo 103-105 ( D hoặc kô D ) chỉ dính cinavia nếu đó là file ISO hoặc folder bluray khi play trên HDD hoặc share qua mạng.
- Oppo 103-105 ( D hoặc kô D ) không dính cinavia nếu đó là file m2ts,mts,ts copy ra từ folder bluray hoặc file mkv remux nếu play từ USB hoặc share qua mạng.
- Ở phiên bản firmare jailbreak hiện giờ thì 80% file iso có cinavia vẫn dùng được ( cái này tui lấy từ forum tụi tàu )

- Ở phiên bản firmare jailbreak hiện giờ thì 80% file iso có cinavia vẫn dùng được ( cái này tui lấy từ forum tụi tàu

như hình trên mình chụp thì bấm Ok là oppo nó có tiếng tiếp ah bác nên là 100% luôn đi bác :)

davidhand

Moderator

Tôi nghĩ các comment trên đây là quá đủ để nhận biết Cinavia là gì rồi. Xin phải nhắc lại để 1 số bác chưa rành về nó khỏi phải tranh cãi là Cinavia do Sony quy định, OPPO và 1 số hãng sx BDP phải bắt buộc tuân theo luật bản quyền từ năm 2012 (trừ hàng của Tàu), do đó OPPO từ 10x về sau sẽ luôn có Cinavia trong FW, những BDP sx trước đó như Oppo đời 9x thì ko bị vấn đề này. Mã này gắn trên track audio gốc của phim, khi bung ta lấy m2ts, ts thì mã đó vẫn còn nằm trên track audio gắn liền với m2ts, ts. Chỉ trừ khi lấy source audio khác remux vào thay thế hoặc dùng soft chuyên dụng remove cái code đó đi thì sẽ dùng bt, còn không thì sau 20' là nó ngắt. Hiện FW JB vẫn chưa remove được Cinavia nên khi sử dụng thì vẫn bị ngắt nhưng có thể bấm pause rồi chơi tiếp thì vẫn nghe được, FW gốc thì ngắt luôn. Đây là thực tế chứng minh chứ ko lý thuyết gì cả, nên đừng có bàn ra bàn vào làm nhiều người nhầm lẫn. Bác nào muốn thử thì cứ download những phim gốc của Sony phát hành về chơi là biết liền thôi. Đây là trả lời chính thức của OPPO về Cinavia:

Cinavia protection as the moment is being applied to m2ts/ts files only. This may change in the future, but at present your MKV files will not be affected by Cinavia watermarks.

Hiện nay AE dùng chủ yếu là phim đã được remux và loại bỏ Cinavia nên có thể chơi bt. Một số phim Cinavia nó gắn code rất "khoai" nên nhiều tay to vẫn còn chưa remove đi được nên dù có là remux thì vẫn bị ngắt tiếng.
Thế nhé các bác, chuyển sang vấn đề khác đi cho topic nó sinh động, nhất là vụ FW mới của OPPO lần này. Bác nào trải nghiệm rồi thì chia sẻ với AE những cái mới đi ạ.
Thanks,

justbenice

Moderator

Khổ lắm ạ. Bác hand vẫn cứ giải thích đi giải thích lại làm quái gì cinavia là gì làm gì chứ. Mọi người ai cũng biết nó là gì ạ. Vấn đề ở đây là chưa ai bị cinavia khi play file m2ts trên hdd hoặc network cả bác ạ. Oppo nó KHÔNG check . đơn giản thế thôi sao fải giải thích lằng nhằng chứ. Bác cứ đưa ngay 1 file m2ts dính cinavia cho nhanh.
Và tôi cũng hoàn toàn kô đồng ý cách bác tự nêu giả thuyết + tự khẳng định rồi bảo stop chủ đề. Bác đọc lại bài viết của bác bác sẽ thấy cực mâu thuẫn trong việc tại sao check mkv kô có cinavia và check m2ts lại có ( theo ý bác) .

thanhyk

Well-Known Member

Khổ lắm ạ. Bác hand vẫn cứ giải thích đi giải thích lại làm quái gì cinavia là gì làm gì chứ. Mọi người ai cũng biết nó là gì ạ. Vấn đề ở đây là chưa ai bị cinavia khi play file m2ts trên hdd hoặc network cả bác ạ. Oppo nó KHÔNG check . đơn giản thế thôi sao fải giải thích lằng nhằng chứ. Bác cứ đưa ngay 1 file m2ts dính cinavia cho nhanh.
Thế thì để em lôi cái m2ts lớn nhất trong foder play xem sao. Em vẫn dùng bản JB nhé.
p.s: à mà không nhớ phim gì dính cinavia, ngại đọc lại vì đang post, bác nào cho thông tin vài tên phim bị dính ạ.

justbenice

Moderator

Cứ người nhện mới nhất , iron man mới nhất mà chiến bác thanky ạ.

davidhand

Moderator

Thế thì để em lôi cái m2ts lớn nhất trong foder play xem sao. Em vẫn dùng bản JB nhé.
p.s: à mà không nhớ phim gì dính cinavia, ngại đọc lại vì đang post, bác nào cho thông tin vài tên phim bị dính ạ.
Bác mrseven đã xác nhận rồi mà bác, cần gì test thêm cho mệt. Bác cứ chơi đi sẽ có phim dính là bác biết liền thôi. Bác chơi với phuochalan nên có thể hỏi cũng sẽ rõ thôi. Cậu ấy giờ cũng là chuyên gia remux bluray, uploader và remove Cinavia cho bên hdvnbits và bdviet rồi. Thú thực là bản thân e giờ cũng phát ngán và chẳng muốn comment nữa bới 1 số thành phần cứ có cái kiểu phát biểu như đúng rồi và chả chịu lắng nghe hay tham khảo ý kiến của những người khác.
Mình dùng oppo 105 chắc là đời đầu, vì canh nó mới ra lò là mua luôn, cũng trải qua nhiều lần update fw của hãng và vẫn dính cinavia (ví dụ phim SALT m2ts chép của bác Phuochalan). Sau khi mua FW jb trên ebay thì nó vẫn hiện lên nhưng bấm ok thì có thể xem tiếp mà không bị mất tiếng như lúc xài FW gốc.
Lâu nay bận quá nên cũng không mò mẫm, nhưng xác nhận là vụ dính cinavia này có thật và em chỉ xem HDD, chưa mua đĩa phim bluray bao giờ hehe.
để em test lại FW jb 75- mới update sau này có còn hiện cái cinavia này lên màn hình hay là ko còn hiện lên nữa.

justbenice

Moderator

Thậm chí tôi cố tìm ra đâu đó trên google có ai đó nói về vấn đề oppo 10X dính cinavia trên file m2ts khi play trên usb hoặc network nhưng kô có 1 ai bị cả. Chỉ toàn confỉrm là cinavia kô có trên m2ts , mkv, mts, ts nếu đọc trên usb hoặc samba. Ví dụ http://www.avsforum.com/forum/39-ne...1464611-oppo-bdp-103-smb.html#/forumsite/3207

Chính ra nếu bác hand hiểu biết tí về định dạng file + cách oppo check cinavia thì chắc sẽ hiểu ngay là nếu oppo mặc định kô check .mkv thì sẽ kô thể check m2ts,ts,mts

Còn vụ bác mrseven thì bác ý dùng firmware đời đầu và lúc đó oppo đang thắt chặt cinavia. Vẫn đang đợi bác ý confirm sau khi up firmware.

QuangAK

Member

Hóng các bác confirm vụ cinavia này để các AE sắp chơi chốt 9x or 10x :D
Thanks các bác!

P/s: từ trước tới giờ AE cứ nghĩ oppo 10x (FW gốc) đều dính cinavia trong mọi trường hợp (play iso, bluray folder, m2ts, mkv... )

justbenice

Moderator

Hóng các bác confirm vụ cinavia này để các AE sắp chơi chốt 9x or 10x :D
Thanks các bác!

P/s: từ trước tới giờ AE cứ nghĩ oppo 10x (FW gốc) đều dính cinavia trong mọi trường hợp (play iso, bluray folder, m2ts, mkv... )

Hóng chi bác. Bác lên ngay google search chữ này : oppo cinavia m2ts
Bác sẽ ra khoảng cả ngìn kết quả khẳng định oppo kô check cinavia trên mkv-m2ts nếu 2 loại file này cắm vào oppo qua USB hoặc qua mạng và không một kết quả nào ngược lại tức là dính cinavia trên m2ts. Thế là đủ. Ít nhất tôi cũng tin như khoảng "cả nghìn" lời khẳng định đó cho đến khi ai đó tìm được 1 file m2ts dính cinavia trên oppo.

Đợt này minh muốn làm rõ vấn đề này vì đây là 1 tính năng CỰC KỲ QUAN TRỌNG của oppo đối với anh em HDVN đang chơi oppo. Một khi tính năng này bị bỏ đi khi update firmware mới thì đúng là khó khăn cho dân chơi oppo . Mong các bác cẩn thận khi update firmware sau này.

thanhyk

Well-Known Member

Tiếc là em mới copy thử m2ts từ phim Iron Man 2013 3D 7.1 (phụ đề và thuyết minh việt nhưng để audio tiếng anh) xem thử cả hai thì không dính cinavia. Người Nhện em ko có (do hôm trước mất data 2 ổ 3tb), bác nào cho xin vài phim khác dính cinavia.
Ai đúng ai nhầm cũng được, em chỉ test chơi thôi.

justbenice

Moderator

Tiếc là em mới copy thử m2ts từ phim Iron Man 2013 3D 7.1 (phụ đề và thuyết minh việt nhưng để audio tiếng anh) xem thử cả hai thì không dính cinavia. Người Nhện em ko có (do hôm trước mất data 2 ổ 3tb), bác nào cho xin vài phim khác dính cinavia.

White House Down
Grown Ups 2
Men in Black III
Resident Evil: Damnation
Battle: Los Angeles

Vài phim mà tui nghĩ chắc bác có.

davidhand

Moderator

Phuochalan (Chivas) nó làm audio và remove cinavia nên nó khá rành. Bác biết và quen nó thì cứ hỏi nó xem nó sẽ trả lời và giải thích đầy đủ cho bác về Cinavia, phim nào có, phim nào ko, .... Bác tìm cũng ko ra phim remux có Cinavia đâu, trừ khi bác down về phim gốc. Các track audio được remux vào phim có chữ Vie hầu hết đã được remove Cinavia rồi, trừ những phim khó nhằn là chưa làm được triệt để nên có thể vẫn gặp.

wasabi

Member

Từ đó đến giờ chưa bị cinavia với file m2ts và mkv. Chỉ bị 1 lần với đĩa Bluray chép (Salt) mua ở Huỳnh Thúc Kháng. Mà cũng lâu lắm rồi. :D

thanhyk

Well-Known Member

Thế à, đúng là các phim em kéo torrent chủ yếu ở hdvnbits và đã add sẵn phụ đề nhưng đa phần audio vẫn tiếng anh. Nhớ cũng có 2-3 phim bị báo lỗi cinavia mà chẳng nhớ tên, nhấn ok nó lại có tiếng lại. Tiện thì em test í mà. Em cũng nghe bảo mã cinavia được gắn trong phần âm thanh, nhưng thực tế có đúng vậy hay cách chặn của sony là ntn thì em cũng test thử. Cứ iso/folder là bị hay ngay cả m2ts cũng bị thì test là biết. Nhận xét chủ quan thì chắc bác davihand đã test rùi, còn bác justbenice thì...đang tìm hiểu. Cơ mà nghĩ cũng ngộ, sony cấm bản lậu thì chỉ liên quan đến iso/folder chứ sao cấm cả m2ts/ts nhỉ. Do vậy em ko chắc ai đúng, ai nhầm. Mà các bác ai đúng em cũng chẳng thích vì 'cái tôi' có vẻ 'nhớn' quá ae ngại...

Bên trên