OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

HVX

Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

125$ thì chát quá! AE ở VN mua máy thường kèm fw Jb luôn. Nếu hàng ship thì mua tầm 25$ thôi.

Ừ, chát thật, mình đang ý định mua con Cambridge CXU gài sẵn FW audiophil nói trên hoặc con oppo 105D, nên đang tìm hiểu. Nhưng về FW nói trên thấy họ nói làm việc ổn định, quan trọng là đọc được SACD ISO trên HDD để nghe nhạc..

vinagoh

Well-Known Member

Bác nào dùng Oppo và đã sử dụng chức năng upscan 4k chưa? Nghe bẩu phải dùng cáp HDMI 2.0 mới set được upscan 4k?
Em dùng cáp 1.4 nên chức năng này bị off.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Bác nào dùng Oppo và đã sử dụng chức năng upscan 4k chưa? Nghe bẩu phải dùng cáp HDMI 2.0 mới set được upscan 4k?
Em dùng cáp 1.4 nên chức năng này bị off.

để em cho bác mượn sợi 2.0, tranh thủ lúc em chưa đổi shield lấy oppo :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Vậy chịu rồi, vì từ REC --> máy chiếu hơi bị dài. #-o

mà em cũng ko hiểu lắm, upscale lên 4k nhưng mà máy chiếu chỉ có full HD thì coi có khi còn xấu hơn bản gốc 1080p ấy chứ ?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

mà em cũng ko hiểu lắm, upscale lên 4k nhưng mà máy chiếu chỉ có full HD thì coi có khi còn xấu hơn bản gốc 1080p ấy chứ ?

Có thể nó rỏ hơn tí đấy. :)
Tương tự cái plasma của mình đpg chỉ 1366 x 786 (Read HD), nhưng khi play source Full HD thì hình ảnh rỏ hơn hẳn so với khi play với source Read HD. :D

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Có thể nó rỏ hơn tí đấy. :)
Tương tự cái plasma của mình đpg chỉ 1366 x 786 (Read HD), nhưng khi play source Full HD thì hình ảnh rỏ hơn hẳn so với khi play với source Read HD. :D

về vấn đề source thì em nghĩ do encode thôi, em gặp nhiều trường hợp bản encode 720p xem đẹp hơn bản 1080p rồi.

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

E đang dư sợi 2.0 4k Ultra, dài 5m bác quan tâm ko e để giá tốt cho ^^

Em chưa được trải nghiệm nên chưa dám múc. :D
Vả lại sợi của Bác hơi bị lỡ cở, em mà múc phải sợi 12m cơ. :)

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Ti vi 4k upsacle từ hd lên nét lắm bác ạ :D Nó không làm xấu hay vỡ hình gì cả. Thậm chí khi dùng nguồn như mytv :D
Đặc biệt là kênh Nhân Dân. :eek:

Oppo 105D cổng hdmi 1.4a, thì dùng hdmi 2.0 có tác dụng gì. Upsacle chỉ là dùng các thuật toán để nâng độ phân giải 1080 lên chất lượng 4k. Chứ bản thân Oppo có đọc được file 4k đâu.

MrBo682

Well-Known Member

Hôm nay vô diễn đàn đọc mà nhức hết cái đầu :S.
Từ thiết bị truyền tải đến vụ HDMI ....
batuocbongdem nói chuẩn rồi đấy.
Mình có vài ý vầy :
*Dây HDMI ver1.4 đi nữa : vẫn chuyển tải đủ nội dung 3D-4K. Đã test các bản demo 3D-4K bằng card NVidia 9.x .
TV và PC nhận tín hiệu rõ , không có nháy , nấc ... trơn , mượt bằng dây HDMI 1.4 đang dùng.
... Còn quá trời chuyện tào lao mà dạo này còn tào lao hơn....
*Oppo hiện tại chỉ upscale phim 2K lên 4K, không đọc phim 4K đâu à ( fake đấy) , Tuy nhiên TV vẫn nhận là tín hiệu 4K.
@ batuocbongdem khi nào book Pop A500 cho mình ké 1 con luôn nha, mình cũng ở Q8 luôn.

do_long_khach

Well-Known Member

Theo em hiểu làm gì có cái gọi là "dây HDMI 2.0". Chỉ có cổng HDMI 2.0 thôi chứ??????????????? Cũng như ko có "dây HDMI 1.4" v.v... như đã nói rất nhiều ở nhiều nơi.

Có thể vào trang HDMI.ORG để tham khảo. Chúng nó đẻ ra HDMI, chắc nói ko sai?

Đây là link các loại dây HDMI: http://www.hdmi.org/consumer/finding_right_cable.aspx

Đây là trả lời cho câu hỏi dây HDMI "cũ" có dùng được cho HDMI 2.0 hay ko?: http://www.hdmi.org/manufacturer/hdmi_2_0/hdmi_2_0_faq.aspx#144

Trích luôn ra đây:
Can existing HDMI cables support the higher bandwidths of HDMI 2.0 Specification?
Yes, existing High Speed HDMI Cables (wire only) will support the new higher bandwidths (up to 18Gbps).

MrBo682

Well-Known Member

Theo em hiểu làm gì có cái gọi là "dây HDMI 2.0". Chỉ có cổng HDMI 2.0 thôi chứ??????????????? Cũng như ko có "dây HDMI 1.4" v.v... như đã nói rất nhiều ở nhiều nơi.

Có thể vào trang HDMI.ORG để tham khảo. Chúng nó đẻ ra HDMI, chắc nói ko sai?

Đây là link các loại dây HDMI: http://www.hdmi.org/consumer/finding_right_cable.aspx

Đây là trả lời cho câu hỏi dây HDMI "cũ" có dùng được cho HDMI 2.0 hay ko?: http://www.hdmi.org/manufacturer/hdmi_2_0/hdmi_2_0_faq.aspx#144

Trích luôn ra đây:
Can existing HDMI cables support the higher bandwidths of HDMI 2.0 Specification?
Yes, existing High Speed HDMI Cables (wire only) will support the new higher bandwidths (up to 18Gbps).
.

Đúng vậy. Chuẩn luôn! Tức là ver mấy đi nữa là cái cổng thôi. Dây thì "makeno"

Hôm nay vô diễn đàn đọc mà nhức hết cái đầu :S.
Từ thiết bị truyền tải đến vụ HDMI ....
batuocbongdem nói chuẩn rồi đấy.
Mình có vài ý vầy :
*Dây HDMI ver1.4 đi nữa : vẫn chuyển tải đủ nội dung 3D-4K. Đã test các bản demo 3D-4K bằng card NVidia 9.x .
TV và PC nhận tín hiệu rõ , không có nháy , nấc ... trơn , mượt bằng dây HDMI 1.4 đang dùng.
... Còn quá trời chuyện tào lao mà dạo này còn tào lao hơn....
*Oppo hiện tại chỉ upscale phim 2K lên 4K, không đọc phim 4K đâu à ( fake đấy) , Tuy nhiên TV vẫn nhận là tín hiệu 4K.
@ batuocbongdem khi nào book Pop A500 cho mình ké 1 con luôn nha, mình cũng ở Q8 luôn.

HDMI 1.4 ~ 4k 30p; HDMI 2 ~ 4k 50/60p
HDMI 1.4 introduced the kind of bandwidth required to deliver 4K video, but HDMI 2.0 can dole out 4K video without compromise, at 50 and 60 frames per second. In HDMI 1.4, the rate of 4K was limited to 24 frames per second.
Read more at http://www.trustedreviews.com/opinions/hdmi-2-0-vs-1-4#phrqGpwRoO7D1x0z.99

Bên trên