Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

VThanhgtvt

Well-Known Member
Vấn đề cơ bản của mấy em Plas này là quá hao điện. Nhưng ưu điểm lớn nhất có lẽ là mùa đông này! :D

Minhsur

Banned
Vấn đề cơ bản của mấy em Plas này là quá hao điện. Nhưng ưu điểm lớn nhất có lẽ là mùa đông này! :D

Thực sự không ngờ bác lại có suy nghĩ này.
Con Plasma Panasonic 55VT50 tiêu thụ trung bình 190w thì liệu có phải là quá hao điện không bác?

PlasmaFan2

Tôi xài 02 cái plasma Samsung model 2007 và 2011 với độ phân giải 720p mà còn thấy đẹp huống hồ chi mấy cái đầu bảng. Ước gì có cái Pana VT50 hay SS D/ES8000

alibaba1978

Well-Known Member
Ðề: Re: Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

Thế đỡ tốn tiền mua lò sưởi nhỉ.sao các bác cứ chém vấn đề hao điện nhỉ có thấy siêu thị điện máy nó thắp cả ngày lẫn đêm mà nó có sợ hao điện đâu đằng này mình chỉ có 1 cái plasma mà hehehehe

hdd-hdp

Khổ 1 nỗi là Công nghệ Màn hình Plasma ngoài dùng để làm TV ra thì chả có ứng dụng nào hay hơn cả, trong khi thằng Công nghệ kia nó có thể áp dụng được vào quá nhiều lĩnh vực hiển thị, kích cỡ nào cũng có thể làm được.

vanthuann

Member

Khổ 1 nỗi là Công nghệ Màn hình Plasma ngoài dùng để làm TV ra thì chả có ứng dụng nào hay hơn cả, trong khi thằng Công nghệ kia nó có thể áp dụng được vào quá nhiều lĩnh vực hiển thị, kích cỡ nào cũng có thể làm được.

Chỗ này đâu phải so sánh ứng dụng công nghệ vào đời sống, mà là lựa chọn hình ảnh mà, bác ko đọc kỹ tiêu đề à

Alabama

Em qua Châu Âu vào siêu thị điện tử thấy tivi plasma rất ít, giá rẻ hơn LED, LCD khác nhiều, hỏi dân VN ở đó họ nói plasma tốn điện nên giá rẻ, dân nghèo mới mua, em chỉ biết cười trừ với cái quan niệm "nghe nói" đó.

Em thay tivi nhiều lần mà vẫn chỉ plasma, đẹp trong giá thành phải chăng.

Minhsur

Banned
Hjc. Tuy thế, nhưng bác thấy phòng mình có ấm hơn nhiều không ah? :D

Chuẩn. Nhưng Nóng và Hao điện hoàn toàn khác nhau.
Chơi Plas đa phần ở các thành phố lớn hoặc trung tâm các tỉnh, nông thôn ít người chơi. Ở thành phố có lắp điều hòa cũng là điều bình thường rồi bác ơi.

o0okevilo0o

Plasma nháy hình nhưng không phải ai cũng nhận ra điều này bác ạ, nếu ko nháy thì chỉ có tivi Led thôi bác ạ, nhà em bày gần 30 cái tivi nhìn qua camera quan sát chỉ thấy mỗi tv led là ko nháy thôi, lcd nháy như crt ý. Theo kinh nghiệm của em Thì em Thâý môĩ plasma là bền màu nhất thôi ( cùng thời gian chạy, để cùng chế độ, sau 1 năm 2 loại kia độ sáng xuống nhiều nhưng plasma thì vẫn vậy ak ). Plasma nhược điểm của nó là nhìn gần ảnh hạt hạt, tốn điện, với chết điểm đen ( bị lỗi này coi như xong cái tivi), còn lại em thấy dùng khá bền, ít lỗi.

P/s: cảnh báo các bác dùng tivi led sony ở miền bắc hôm nào trời ẩm các bác mở nhiều nhiều vào, ko là lại bị lôĩ panel đấy ( kinh nghiệm bản thân của em thôi, có gì các bác gạch đá nhẹ nhẹ hộ em ), hi.

tuyen2068

Active Member

Em qua Châu Âu vào siêu thị điện tử thấy tivi plasma rất ít, giá rẻ hơn LED, LCD khác nhiều, hỏi dân VN ở đó họ nói plasma tốn điện nên giá rẻ, dân nghèo mới mua, em chỉ biết cười trừ với cái quan niệm "nghe nói" đó.

Em thay tivi nhiều lần mà vẫn chỉ plasma, đẹp trong giá thành phải chăng.

Rõ ràng thị phần tivi plasma khá nhỏ, khắp thế giới đều như vậy. Việt Nam mình cũng không ngoại lệ.
Ai thích, ai biết thì chơi thôi. Còn người khác (kể cả Việt Nam) "nghe nói" thì có gì lạ, đâu phải ai cũng có điều kiện để tiếp xúc với thông tin (và thông tin chiều nào nữa ?). Về quê chơi, nhà ngay mặt đường quốc lộ 1, sáng chạy ra kiếm tờ nhật báo đọc bở hơi tai mới có.

Có điều là giá cả plasma bên mình không rẻ lắm tương ứng như nước ngoài, ví dụ cái ST50 vừa rồi, phải chấp nhận mua đắt một tí. Thích thì chơi, đã chơi mà ngại tốn kém thì cứ rinh mấy em LED 40" giá 10 triệu về cũng chả sao. Mấy ai biết đẹp biết xấu ?

rainsg

Member
Em nghĩ các bác thích TV plasma cũng không nên bức xúc trước chuyện đa số dân chúng hiểu sai về plasma làm gì, càng nhiều người như vậy thì lại càng ít người cạnh tranh mua TV plasma với các bác chứ sao. Ví dụ như em chẳng hạn, em có kế hoạch sẵn sẽ mua thêm TV trong gia đình trong năm tới (bây giờ em mới có 1 cái ST50 thôi) nhưng với tình trạng thị trường hiện nay cứ hở con TV plasma nào ra là bị vét sạch đến đấy thì làm sao mà em mua được. Do đó tính em hơi xấu một tí >:), em cầu cho mọi người tin lời một số min và mod nhiều vào, ủng hộ LED nhiều hơn nữa, chuyển sang mua LED hết đi thì em càng mừng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

Mình ở SG, Tết hay mở mấy cái Koi hay sakura lên làm screen saver trong khi nhậu (Mấy cái clip docs của bọn Jp quay). Cứ phải gọi là phê tít. Đang xài plasma. Tiền điện chắc sẽ tăng vài chục ngàn. 1 năm mà 12 tháng có Tết hy vọng xài 1 năm lỗ hơn xài LED 1 2 trăm k tiền điện. :p
Được cái là ko lo hở sáng =))

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyen2068

Active Member

Mình ở SG, Tết hay mở mấy cái Koi hay sakura lên làm screen saver trong khi nhậu (Mấy cái clip docs của bọn Jp quay). Cứ phải gọi là phê tít. Đang xài plasma. Tiền điện chắc sẽ tăng vài chục ngàn. 1 năm mà 12 tháng có Tết hy vọng xài 1 năm lỗ hơn xài LED 1 2 trăm k tiền điện. :p
Được cái là ko lo hở sáng =))

May là em cũng dùng mấy chương trình của BBC như Planet Earth, Life trong những lúc ấy, chứ bật Beauty Leg hay đại loại như vậy, bạn bè cà kê không biết bao nhiêu bia cho đủ.

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

Chả bao giờ mình đi del comment trái chiều cả, hehe.

Mình dị ứng với những thiết bị không phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân, chẳng riêng gì plasma.

Ngày xưa hơn 90% dân xài máy tính cũng để mặc định 60Hz trên CRT mà dán mắt vào đó thôi, có thấy ai chê rung hình đâu. Vậy nên nếu bạn không cảm thấy rung hình thì cứ dùng bình thường, để ý đến comment của mình làm gì.
Chào bác Chip. Em xài plazma lâu rồi nhưng đây là lần đầu tiên em thấy bác nhận xét gần giống em. Em xem màn 50" với khỏang cách tầm 2,7-3m thì đôi khi có hiện tượng mỏi mắt, sau dich xa tầm 3,5-4m thì mới hết. Ngày trước khi còn xài màn PC loại CRT em cũng không chịu nổi các máy để mặc định trong khi máy của em luôn để kịch kim là 85Hz. Do đó hiẹn tượng rung hình như bác nói là có nhưng có lẽ chỉ rất ít người mắt cực nhạy mới cảm nhận và bị ảnh hưởng, cũng như tần số âm thanh dưới 22Hz thôi.

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

Chào bác Chip. Em xài plazma lâu rồi nhưng đây là lần đầu tiên em thấy bác nhận xét gần giống em. Em xem màn 50" với khỏang cách tầm 2,7-3m thì đôi khi có hiện tượng mỏi mắt, sau dich xa tầm 3,5-4m thì mới hết. Ngày trước khi còn xài màn PC loại CRT em cũng không chịu nổi các máy để mặc định trong khi máy của em luôn để kịch kim là 85Hz. Do đó hiẹn tượng rung hình như bác nói là có nhưng có lẽ chỉ rất ít người mắt cực nhạy mới cảm nhận và bị ảnh hưởng, cũng như tần số âm thanh dưới 22Hz thôi.

Testlab HDvietnam hôm nọ cũng có một con plasma 60 inch cảm ứng, nhưng sau khi khiêng lên để thay con LED 55 inch thì phải gỡ xuống.
Lý do là TV tại testlab dùng thay cho màn hình máy tính, ngồi gần mỏi mắt lắm, ngồi xa xem phim thì em thấy cũng ok.

alibaba1978

Well-Known Member

Em nghĩ các bác thích TV plasma cũng không nên bức xúc trước chuyện đa số dân chúng hiểu sai về plasma làm gì, càng nhiều người như vậy thì lại càng ít người cạnh tranh mua TV plasma với các bác chứ sao. Ví dụ như em chẳng hạn, em có kế hoạch sẵn sẽ mua thêm TV trong gia đình trong năm tới (bây giờ em mới có 1 cái ST50 thôi) nhưng với tình trạng thị trường hiện nay cứ hở con TV plasma nào ra là bị vét sạch đến đấy thì làm sao mà em mua được. Do đó tính em hơi xấu một tí >:), em cầu cho mọi người tin lời một số min và mod nhiều vào, ủng hộ LED nhiều hơn nữa, chuyển sang mua LED hết đi thì em càng mừng.

Ko ó chuyện ko ai mua plasma để dành riêng cho bác mua 1 mình đâu nó bán ko dc nó tăng giá bù lổ hoặc ngưng sx đấy

chinhanhvenbien

Nhà có cái plasma Pana PV70H từ năm 2007 vẫn chạy miệt mài, hình ảnh vẫn ăn đứt mấy con LCD, LED đời sau. Giờ muốn đổi đời cao hơn cũng khó vì chẳng biết cho em nó đi đâu. 345W điện, vợ cũng kêu nhưng xem HD thì chẳng thấy nó nói gì:D

ghostnub

em thì ko bít phân biệt gì cả nào là màu đen hay cái gì mà mí bác vừa nói đóa hix hix chỉ bít đẹp thui ah
Nhà em có 2 cái TV 1 cái Plasma SS D490 đang ở phòng working của papa em, em đi rinh trước tết tầm 3 tháng cái LED SS 6600 về p em...vô tình gần tết vào p của papa xem film thế là zz.. " papa lấy cái LED của con xài nè..đời mới công nghệ mới.....v..v " cuối cùng papa chịu và...em rinh con Plasma SS đó lên p em....đóng rèm cửa sổ mở laptop connect Plasma = HDMI và " ENJOY " hí hí vừa được phê vừa được mang danh có hiếu với papa lun .... 8-}

Minhsur

Banned
Re: Ðề: Panasonic: Plasma vẫn là công nghệ tốt nhất cho TV

em thì ko bít phân biệt gì cả nào là màu đen hay cái gì mà mí bác vừa nói đóa hix hix chỉ bít đẹp thui ah
Nhà em có 2 cái 1 cái Plasma SS D490 đang ở phòng working của papa em, em đi rinh trước tết tầm 3 tháng cái LED SS 6600 về p em...vô tình gần tết vào p của papa xem film thế là zz.. " papa lấy cái LED của con xài nè..đời mới công nghệ mới.....v..v " cuối cùng papa chịu và...em rinh con Plasma SS đó lên p em....đóng rèm cửa sổ mở laptop connect Plasma = HDMI và " ENJOY " hí hí phê 8-}
Trời một người con "tuyệt vời". Vụ này mà lộ ra thì ảnh hưởng nhiều tới hoạt động tài trợ đấy bác nhé.

Bên trên