Phi Hổ quần hùng - siêu phẩm kế tiếp của Ngô Vũ Sâm

anpnt

Member
Phi Hổ quần hùng - siêu phẩm kế tiếp của Ngô Vũ Sâm

ImageView.aspx

Đạo diễn Ngô Vũ Sâm
TT - Sau khi đón nhận tất cả những ầm ĩ khen chê từ bộ phim Xích bích, đạo diễn Ngô Vũ Sâm đã bắt tay vào thực hiện siêu phẩm Phi Hổ quần hùng với kinh phí lên đến 100 triệu USD. Mức kinh phí này cao hơn cả Xích bích - vốn được xem là bộ phim ngốn kinh phí cao nhất trong lịch sử điện ảnh Trung Quốc.

Nếu Xích bích là một trận chiến cổ đại quy mô nhất trong lịch sử điện ảnh Trung Hoa thì Phi Hổ quần hùng, theo như hi vọng của đạo diễn Ngô Vũ Sâm, sẽ là một trận chiến trên không quy mô nhất trong lịch sử điện ảnh nước này.

Phim lấy đề tài từ đội quân Phi Hổ (Flying Tigers) nổi tiếng trong thời kỳ đệ nhị thế chiến. Phi Hổ là phi đội được thành lập dưới sự lãnh đạo của tướng Mỹ Claire Chennault, quy tụ khoảng 100 phi công tình nguyện có nhiệm vụ hỗ trợ Trung Quốc đánh Nhật, họ đã để lại tiếng vang với những chiến công đi vào lịch sử.

Đạo diễn Ngô Vũ Sâm cho biết sẽ dựng lại cảnh Côn Minh những năm 1940 bằng kỹ thuật tạo hình vi tính. Diễn viên tham gia bộ phim có kinh phí lớn này hiện chưa được tiết lộ. Phim dự định sẽ bấm máy vào tháng 12 năm nay.

MrMilan

Banned
Ðề: Phi Hổ quần hùng - siêu phẩm kế tiếp của Ngô Vũ Sâm

em lậy anh Ngô Vũ Sâm, các siêu phẩm của anh mà em xem như kiểu đấm vào mắt ấy, các anh chỉ làm phim truyền hình hoặc phim vừa vừa phẩm em còn xem, chứ cái siêu phẩm ấy thì em bó tay, anh xem bộ Vô Gian Đạo đi, có phải siêu phẩm đâu mà em xem đi xem lại khoảnh chục lần rồi vẫn chưa thấy chán, bộ Xích Bích của anh phần 1 em xem chưa hết, phần 2 em ko thèm xem, em chỉ cần anh làm cái bộ thấp thấp hơn một tí như face/off là mãn nguyện rồi, đổi món đi anh

lintran

em lậy anh Ngô Vũ Sâm, các siêu phẩm của anh mà em xem như kiểu đấm vào mắt ấy, các anh chỉ làm phim truyền hình hoặc phim vừa vừa phẩm em còn xem, chứ cái siêu phẩm ấy thì em bó tay, anh xem bộ Vô Gian Đạo đi, có phải siêu phẩm đâu mà em xem đi xem lại khoảnh chục lần rồi vẫn chưa thấy chán, bộ Xích Bích của anh phần 1 em xem chưa hết, phần 2 em ko thèm xem, em chỉ cần anh làm cái bộ thấp thấp hơn một tí như face/off là mãn nguyện rồi, đổi món đi anh
-----------
Em hỏi khí không phải, quê bác ở đâu thế ạ?, Vô Gian Đạo cũng OK nhưng xem đi xem lại khoảng chục lần chưa biết chán thì chắc quê bác đi lên Hà Nội chắc cũng phải hết tầm 10 tiếng đấy nhỉ ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

-----------
Em hỏi khí không phải, quê bác ở đâu thế ạ?, Vô Gian Đạo cũng OK nhưng xem đi xem lại khoảng chục lần chưa biết chán thì chắc quê bác đi lên Hà Nội chắc cũng phải hết tầm 10 tiếng đấy nhỉ ^^
Làm gì mà nhảy xổ vào mặt người ta thế ;;)

Phim này với tui là phim hay nhất của điện ảnh Hongkong

Hồi bé chưa biết gì xem Trường học bá vương khoái với mấy phim của Thành Long háo hức lắm.
Về sau biết Holywood là gì thì chán hẳn phim Hongkong
Tuy nhiên sau khi xem Vô Gian Đạo thì lại thấy thích phim Hongkong trở lại
Không có Vô Gian Đạo thì điện ảnh HK giờ chắc sụp hẳn rồi

Mà cũng đừng nói bạn là fan cuồng của Người trong giang hồ nhé , dễ thế lắm :))

yinyang

hơ ai không xem thì thôi, chứ Xích Bích 2 phần em thích lắm ạ.
Còn phim HK, dạo này xem mệt vãi, tụi nó tòan xã hội đen mà nhiều phim còn dính tới trẻ em nữa >"< Kỵ nhất cái này đó nha

Pinetree

Member

ghét Xích Bích nên sẽ ko tiêu tiền cho phim này :p

DanielTran

Well-Known Member

Không rõ theo ý bài viết này thì siêu phẩm trước đó của bác Sâm (lại một Sâm nữa) là phim nào thế? Trong đời bác này thì cũng có cái tạm gọi là lưu danh, nhưng gần đây bác ấy có siêu phẩm à? Siêu phẩm tiêu tiền, hay siêu phẩm quăng bomb? Chứ Xích Bích mà liệt vào siêu phẩm điện ảnh, thì Hollywood toàn bộ bãi công đến chào bác Sâm: chúng con lạy cụ, vái cụ muôn nón !!!

Hisashi Mitsui

Bạn ở trên thật là thiểu não khi xem thường Ngô Vũ Sâm, nói thật đấy :) .
Hãy xem những phim cuối thập niên 80 đầu 90 như A Better Tomorrow I & II, The Killer hay đặc biệt là Hard-Boiled để biết Ngô Vũ Sâm là ai và tại sao mà đây lại là đạo diễn HK ảnh hưởng nhất tại Hollywood và một mình ông tạo ra một thể loại hành động có tên gọi là Gun-Fu.
Nếu không có Ngô Vũ Sâm nói thật sẽ không có The Matrix cho mấy bạn xem hay Max Payne cho mấy bạn chơi đâu :) . Còn nếu bạn nhìn Xích Bích đánh giá ông này thì bạn cóc biết cái khỉ gì về điện ảnh cả :)) .
P/S: coi FACE/OFF đi :)) , phim Hollywood đầu tiên của hắn đấy!

buonnguqua

Active Member

P/S: coi FACE/OFF đi :)) , phim Hollywood đầu tiên của hắn đấy!
Phim đầu của bác Sâm là do Van Damme đóng cơ ợ
Dù sao bác Sâm cũng để đời với Broken Arrow và Face-off
Đáng tiếc là bác ý chán đề tài Action đương đại ,
chuyển sang Chiến tranh với Viễn tưởng xem chán vật :)|

Hisashi Mitsui

À nhầm, chắc là phim Van Dumb đóng nên chẳng để ý mấy.
Để đời nhất là Hard-Boiled, Lương Triều Vĩ phim này cool hơn cả Châu Nhuận Phát :D .
Nghe lóang thóang đâu đó ông này năm sau bắt tay làm Splinters Cell nhưng mà hình như chỉ là tin đồn thôi.
Phim chán nhất của lão này là Windtalkers ko chạy đc =.=

accuphase

Member

Chẳng biết mấy anh ở trên giỏi cỡ nào mà chê Ngô Vũ Sâm bằng giọng điệu chợ búa thế không biết ... Chê thì cũng phải tỏ ra có văn hóa chứ.

Lioncoeur

Bây giờ coi Hard-boiled thấy nó cứ xạo xạo thế nào ấy :D

michaellaw

Active Member

Chẳng biết mấy anh ở trên giỏi cỡ nào mà chê Ngô Vũ Sâm bằng giọng điệu chợ búa thế không biết ... Chê thì cũng phải tỏ ra có văn hóa chứ.
Đồng ý với bạn điểm này ! Mỗi người mỗi quan điểm.không cần phải bức xúc thái quá thế !.Không có phim coi thì lấy đâu ra so sánh mà biết hay dở thế nào ?

nhanhtuan

Active Member

Phim đầu của bác Sâm là do Van Damme đóng cơ ợ
Dù sao bác Sâm cũng để đời với Broken Arrow và Face-off
Đáng tiếc là bác ý chán đề tài Action đương đại ,
chuyển sang Chiến tranh với Viễn tưởng xem chán vật :)|

Theo tui thì broken arrow là một thất bại, kịch bản đơn giản và diễn xuất không đạt lắm

2 phim tui thấy hay là Face/off và mission impossible 2
Nhắc đến ngô vũ sâm, không thể không nhắc đến M:I 2

mà bác í cũng có kinh nghiệm làm phim chiến tranh trong windtalkers í

Bây giờ coi Hard-boiled thấy nó cứ xạo xạo thế nào ấy :D

Hic, xin lỗi bạn, chứ phim không xạo thì ai mà coi

Chỉnh sửa lần cuối:

Lioncoeur

Hic, xin lỗi bạn, chứ phim không xạo thì ai mà coi

Xạo quá mức cần thiết theo phong cách của phim HK: Một thằng đứng rê súng một hơi, nguyên đám đối diện bắn lại pằng pằng. Nguyên đám chết hết, anh này một cọng lông cũng không mất.

security_plus

Tôi rất khoái coi film ông này. Dù có film được cho là dở thì châu Á cũng ủng hộ nhau :)

please_helpme

Active Member

Phim gì Em cũng xem
Hay cũng xem
Dở cũng xem
Xem cho bằng sạch
Hết phim mới biết Hay & Dở

Theo tui thì broken arrow là một thất bại, kịch bản đơn giản và diễn xuất không đạt lắm...

Riêng mình lại thấy Broken Arrow hơi bị hay đấy! :-bd (Xem cũng hơn 15 lần từ hồi xài băng VHS) Chính vì kịch bản đơn giản như vậy nên nội dung phim dễ hiểu, hành động nghẹt thở, tình tiết lôi cuốn liên tục (tính từng giây như Speed)... Có thể nói, đây là 1 trong những bộ phim hay nhất của John Travolta mà mình đã từng xem! Diễn xuất của các diễn viên chính & phụ trong phim này đều khá OK...=D>

P/s
: Theo mình, phim Hollywood thất bại của John Woo chính là Paycheck! :-q

Chỉnh sửa lần cuối:

Audion2010

Thấy các bác bàn tán về đạo diễn Ngô Vũ Sâm sôi nổi quá em cũng xin phép viết mấy dòng cảm nghĩ của em về đạo diễn này. Thực tình là trước đây em rất thích đạo diễn này qua các phim: Hard-Boiled, Face/off , Mission impossible 2, The Killer, Bullet in the head. Trong đó em đặc biệt thích phim Bullet in the head (viên đạn trong đầu) nói về ba người bạn lạc sang VN thời chiến tranh chống đế quốc Mỹ, phim có nhiều đoạn rất hay nhất là các đoạn sinh viên miền Nam biểu tình phản chiến rồi cảnh sát quân sự đàn áp biểu tình, cảnh biệt động SG quăng bom diệt sỹ quan ngụy và hy sinh. Đạo diễn đã tạo dựng lại rất khéo không khí bất ổn, khốc liệt, tàn nhẫn của chiến tranh, khi con người cảm thấy trơ trọi, không biết bấu víu vào đâu, để tồn tại chỉ có thể tìm đến vũ khí và bắn… Tất nhiên trong phim có những tình tiết gây tranh cãi, ví dụ những cảnh trong chiến khu của bộ đội giải phóng, tuy nhiên đây là góc nhìn của tác giả, nó có thể đúng hoặc chưa đúng, nhưng đây là một trong những phim có liên quan về chủ đề chiến tranh chống Mỹ thống nhất đất nước mà em thích nhất, thích hơn cả mấy phim của VN ta làm về chủ đề này (Biệt động SG, loạt phim X30 phá lưới…) Ngoài ra Face off với sự góp mặt của 2 siêu sao là John Travolta, Nicolas Cage thì đơn giản là…tuyệt vời. Jhon Woo thể hiện rất đẹp và hay những cảnh bắn nhau trong giáo đường, một bên là thánh giá, nến trắng, tượng chúa bị đóng đinh câu rút, chim bồ câu, một bên là các sát thủ bắn giết nhau không thương tiếc (the Killer, Face off).
Những phim khác của bác này, đặc biệt là Xích Bích thì quá dở, em không xem hết nổi một tập phim chứ đừng nói là hai tập, nội dung thì chán, dàn trải, lê thê lướt thướt, chỉ được cảnh hòanh tráng tốn kém, không phải chưởng, võ thuật, chẳng phải hành động, chẳng phải mystic, chẳng phải melodrama, phim cứ nhạt nhạt chẳng cuốn hút, có thể thấy rằng đến thời điểm này Ngô Vũ Sâm vẫn không hợp với phim cổ trang. Có thể thấy rằng Ngô Vũ Sâm muốn thử một sân chơi mới nhưng những gì ông thể hiện chưa thuyết phục, có lẽ rằng cho đến nay Ngô Vũ Sâm thể hiện hình ảnh các sát thủ rút súng ra và bắn như vãi đạn vẫn là hay nhất, có hồn nhất và chưa một đạo diễn nào qua mặt được Ngô Vũ Sâm trong thể loại Action này. Cùng một cảnh bắn nhau nhưng phim của Jhon Woo có một sự tinh tế đặc biệt từ góc đặt máy quay, nét mặt của các nhân vật trong đoạn phim, hiệu ứng âm thanh & ánh sáng… Chính Jhon Woo là cha đẻ của động tác hai nhân vật dí thẳng súng ngắn vào mặt nhau mà sau này rất nhiều đạo diễn khác bắt chiếc nhưng chưa ai đạt được trình độ như Jhon Woo.
Tiện đây cho em hỏi ở đâu chép được bản HD của mấy phim Hard-Boiled, Face/off , Mission impossible 2, The Killer, Bullet in the head không? Chả là em mới bắt đầu chơi HD thôi, đang trong quá trình tích lũy phim.

Bên trên