Phim bị sọc ngang màn hình

security_plus

Chào các bác,

Em bị một phim khi xem có các sọc ngang nửa màn hình. Mấy bác cho em hỏi có cách nào khắc phục không ạ?

Em cám ơn các bác nhiều :)

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Phim bị sọc ngang màn hình

Chào các bác,

Em bị một phim khi xem có các sọc ngang nửa màn hình. Mấy bác cho em hỏi có cách nào khắc phục không ạ?

Em cám ơn các bác nhiều :)

Đó là phim 1080i. Muốn hết hiện tượng này phải encode xuống 720p hoặc lên 1080p. Có bài hướng dẫn của silver_knight đấy.

lhlan

Active Member

Chào các bác, Em bị một phim khi xem có các sọc ngang nửa màn hình. Mấy bác cho em hỏi có cách nào khắc phục không ạ? Em cám ơn các bác nhiều :)
Do setup của player, do graphics driver - đại loại là do nhiều nguyên nhân cộng lại. Bác cũng mang phim đó ra máy khác thì lại chạy ngon lành. Em cũng một lần bị như vậy, chỉnh lại player setup như sau: Vào Option, Mục Playback - Output, chỉnh DirectShow Video về Haali Renderer. Sau đó thoát ra ngoài, và lại bật lại phim (Nhớ phải thoát ra ngoài đấy nhé) thì lại được ngay. Em cũng chẳng hiểu tại sao cái Haali lại tốt hơn nữa ạ. Chúc bác mê mệt với HD

HDViet.Com

Nếu file là 1080i thì chỉ cần vô ffdshow video decoder bật cái Deinterlacing lên là xong
Nếu file là 720p hay 1080p thì do chọn bộ render trong MPC ko đúng, làm như hướng dẫn của bác trên(Overlay Mixed xài tốt, Halli render cùi bắp lắm)

lhlan

Active Member

Nếu file là 1080i thì chỉ cần vô ffdshow video decoder bật cái Deinterlacing lên là xong
Nếu file là 720p hay 1080p thì do chọn bộ render trong MPC ko đúng, làm như hướng dẫn của bác trên(Overlay Mixed xài tốt, Halli render cùi bắp lắm)

Bác ơi, cho em hỏi mấy cái renderer là cái gì đấy ạ? Mà em lại còn thấy có chỗ renderless nữa, không hiểu là gì luôn. Công nhận renderless thì nhìn hình có răng cưa, còn renderer thì thấy mượt hơn.

Em chạy Haali thấy cũng được đấy chứ.

security_plus

Do setup của player, do graphics driver - đại loại là do nhiều nguyên nhân cộng lại. Bác cũng mang phim đó ra máy khác thì lại chạy ngon lành. Em cũng một lần bị như vậy, chỉnh lại player setup như sau: Vào Option, Mục Playback - Output, chỉnh DirectShow Video về Haali Renderer. Sau đó thoát ra ngoài, và lại bật lại phim (Nhớ phải thoát ra ngoài đấy nhé) thì lại được ngay. Em cũng chẳng hiểu tại sao cái Haali lại tốt hơn nữa ạ. Chúc bác mê mệt với HD

Em cám ơn bác nhiều nhé.

Lúc giải nén xong, thấy thế giận quá tí nữa thì xóa hết :)

truongbinhdong

Mình xem phim cũng vậy, lúc hình ảnh chuyển đông nhanh là bị sọc ngang, còn mình thường thì không bị gì hết, ko hiểu sao lun. Chắc về setup lại cái driver PCI quá.

duc_sgcl

Em cảm ơn bác nhiều. em đau khổ vụ này lâu rùi, nhất là khi xem lễ duyệt binh của Nga.

Bên trên