Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

CuQuang9x

Active Member
Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Bluray full HD độ phân giải là 1920x1080, trong khi film chiếu rạp là dạng film nhựa có khi lên tới 4k, cho nên còn net hơn cả dạng bluray mà chúng ta đang xem kiểu như thúy nga hay mấy film chia sẻ trên 4rum nhiều.....

vtlua

Member
Rạp ở đâu nét chứ rạp ở Việt Nam thì chưa chắc.Bạn hãy vào rạp coi rùi sẽ biết .

Nhiều bác em thấy hỏi lắp HTPC xem 8k trong tương lai :D. Không biết chừng nào chuẩn đó mới phổ biến

cat_lovely

độc cái này mới biết thêm chút xíu về vụ phim chiếu rạp :)
cảm ơn các anh chị chia sẻ :)

holizedetoh

Phim nhựa thì người ta không nói đến độ phân giải, nếu cố tính độ phân giải phim nhựa thì phải tính mỗi điểm ảnh là một tinh thể AgBr( thành phần cơ bản của lớp chất tráng lên phim) nhưng chả ai tính cái này để làm thông số cho phim nhựa cả mà một số bác cứ nói đến 4K hay 8K với phim nhựa.

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Phim nhựa thì người ta không nói đến độ phân giải, nếu cố tính độ phân giải phim nhựa thì phải tính mỗi điểm ảnh là một tinh thể AgBr( thành phần cơ bản của lớp chất tráng lên phim) nhưng chả ai tính cái này để làm thông số cho phim nhựa cả mà một số bác cứ nói đến 4K hay 8K với phim nhựa.

Đúng, phim nhựa thì người ta chú ý tới kích thước phim. Nhưng hiện nay, khi mà quá nhiều phim được sản xuất bằng máy quay số hoặc dựng kỹ xảo trên máy tính, thì phim gốc của họ lại là dạng digital, và khi chuyển qua phim nhựa để chiếu ở các rạp sử dụng định dạng này thì chất lượng thực tế không thể bằng được hàng "nhựa xịn", nên nó vẫn cứ là 8k, 4k, hay thậm chí nguồn chỉ là HD :D Nhưng nói chung về kỹ thuật phim nhựa thì không liên quan gì tới độ phân giải K nọ K kia:D

nguyenrau2007

Ðề: Re: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Chả thấy "cao thủ" đâu cả, toàn"cu thảo" thôi

everlightvn2011

h e mới bít, hjhj nhờ ace mà bit tí :D, thanks all

Mấy bác cho em hỏi sao có nhiều film bluray khi xem ko full hết màn hình mặc dù em thấy ghi 1920x1080 rõ ràng, xem bằng MPC-HC stretch ra nó vẫn vậy!!? Vd là film Battleship mới đây chẳng hạn:D

1920x1080 là độ phân giải dành cho tỉ lệ khung hình 16:9

Phim Battleship đc làm ở tỉ lệ 2:35:1 có góc nhìn rộng hơn 16:9. Do Bluray hình như ko hỗ trợ tỉ lệ khung hình 2:35:1 nên các nhà sx buộc phải xuất ra tỉ lệ khung hình 16:9 (hiển nhiên là sẽ có 2 dải đen trên dưới) nên ko full hết màn hình là chuyện thường. :)

Nó cũng kiểu giống như phim tỉ lệ 16:9 chiếu trên TV 4:3 có 2 dải đen ấy.

phim chiếu rạp chất lượng làm sao bằng bluray được , cả về âm thanh lẫn hình ảnh .

nếu bác cần ai thắp nhang lạy bác thì cứ nói, ko cần phải comment 1 câu dốt quá sức tưởng tượng như vầy ^:)^

TCH

Member
Ðề: Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Đúng, phim nhựa thì người ta chú ý tới kích thước phim. Nhưng hiện nay, khi mà quá nhiều phim được sản xuất bằng máy quay số hoặc dựng kỹ xảo trên máy tính, thì phim gốc của họ lại là dạng digital, và khi chuyển qua phim nhựa để chiếu ở các rạp sử dụng định dạng này thì chất lượng thực tế không thể bằng được hàng "nhựa xịn", nên nó vẫn cứ là 8k, 4k, hay thậm chí nguồn chỉ là HD :D Nhưng nói chung về kỹ thuật phim nhựa thì không liên quan gì tới độ phân giải K nọ K kia:D
Chính xác quá luôn, coi Skyfall ở bọn Megastar thấy rất rõ điều này, dùng phim nhựa được convert từ digital ra hình ảnh bị mờ mờ, lốm đốm tùm lum, bực mình.

AcoustimassHD

Re: Ðề: Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Chính xác quá luôn, coi Skyfall ở bọn Megastar thấy rất rõ điều này, dùng phim nhựa được convert từ digital ra hình ảnh bị mờ mờ, lốm đốm tùm lum, bực mình.

e đồng ý với ý kiến của bác, có rất rất nhiều phim trên Megastar sử dụng chiêu này để lừa khán giả,

nuhon_thang1

Mega star nó mua bản quyền mà, chắc ko đến nỗi nó convert ra đâu. Em nghĩ là bản chuẩn đấy chứ

TCH

Member
Ðề: Re: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Mega star nó mua bản quyền mà, chắc ko đến nỗi nó convert ra đâu. Em nghĩ là bản chuẩn đấy chứ

Lúc mới công chiếu thì nó có 2 bản digital và phim nhựa. Nhưng mấy tuần cuối chỉ còn bản phim nhựa thôi bạn ah, mà phim nhựa thì xưa giờ mình coi rồi đâu có ghê đến thế, đằng này nó lốm đốm mấy cái chấm đen như phim Sạc Lô ấy rất khó chịu.

roc

Re: Ðề: Phim chiếu rạp có phải Bluray nguyên gốc không???

Đúng là Blu-Ray là chuẩn định dạng video và đã được đăng ký bản quyền. Tuy nhiên Blu cũng lấy từ Blue mà ra, cho nên nói Blueray ko chính xác tên theo chuẩn đăng ký nhưng về nghĩa thì vẫn đúng và vẫn có thể hiểu được.
Mà túm lại, nếu em ko viết mà em đọc thì đố bác phân biệt được "Bluray" với Blueray" đấy.

Bác này nói chuẩn ah nha :))

Bên trên