Phim hay dành cho mùa lễ Phục sinh

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

quangduyithn

Ðề: Phim hay dành cho mùa lễ Phục sinh

Hi Các bạn
Giá như mà chúng ta có 1 diễn đàn riêng cho người công giáo nhỉ?
Tui cũng có 1 bộ phim này "cuộc khổ nạn của chúa jesu"
Phim rất hay.

"Lạy chúa xin thương xót chúng con!
Lạy chúa xin thương linh hồn các giáo hữu
và cho họ đc lên thiên đàng"

HDfilm4u

Vì theo đạo Công giáo nên em mê mấy phim này lắm. Google mãi mới tìm được cái link download nữa chừng gãy gánh. Hic. Có bác nào có lòng tốt up lại giùm mấy cái link được không ah? Em cám ơn trước.

hsilver

khong co link ma cung gioi thieu duoc.hay thiet

lengockhanhi

Film critic

khong co link ma cung gioi thieu duoc.hay thiet

Một lần nữa, Nhi thông cảm với sự bức xúc của các bạn khi không tìm được link download, nhưng các bạn không nên mang áp lực đó đè lên vai Nhi hay những người khác viết bài giới thiệu phim ở đây.

Nhi có một vài gợi ý, mỗi khi bạn đọc bài giới thiệu phim, và rất muốn tìm link, có thể làm 1 trong 4cách sau đây:

1. Search bằng Google theo cú pháp: tên phim tiếng anh + chuẩn (720p chẳng hạn), + tên các forum chia sẻ như hdarena, tehparadox, hdmania..., hay + dịch vụ chia sẻ mà bạn sử dụng: fileserve, netload. nếu có bản HD rồi, Nhi bảo đảm 99% bạn sẽ down được phim (1% còn lại là link bị die)

2. PM trưc tiếp cho bạn bè cùng forum Hdvietnam, đặc biệt những người sử dụng chung dịch vụ chia sẻ với bạn (4share, mega1280, fileserve, rapidshare) để hỏi thông tin. Bản thân Nhi sử dụng fileserve

3. Gửi 1 bài trong box request phim tại các diễn đàn trên thế giới và cả ở hdvietnam

4. Hãy ra dịch vụ chép phim

Mặc dù diễn đàn có mục chia sẻ phim HD, nhưng Nhi và các bạn không thể để người khác chê cười rằng 100 % member tham gia hdvietnam chỉ là để chôm chỉa phim. (Vì bản thân Nhi tham gia HDvietnam không phải để download phim)

Những bài viết hỏi xin link download phim sẽ bị xóa vì xem như sai vị trí. Xin các bạn thông cảm

Chỉnh sửa lần cuối:

cong_chua_tuyet

trong The Passion of the Christ (2004) có nói đại ý "chúa giê su chịu hành hình trên thập giá là để gánh chịu tội lỗi cho người trần gian"
mình kg theo đạo Công giáo nên chưa hiểu lắm,bạn Nhi có thể giải thích kg>?thanks

lengockhanhi

Film critic

Nhi post cái này để các bạn hiểu viết về tôn giáo nó khó khăn như thế nào.

diễn đàn Diễn Đàn Học Sinh Kiệm Tân đã lấy bài của Nhi từ Hdvietnam, sau đó họ còn có ý kiến phản đối như thế này:

Phim hay dành cho mùa lễ Phục sinh - Diễn Đàn Học Sinh Kiệm Tân

"Cám ơn Đang sưu tầm nhiều phim, nhạc giá trị cho diễn đàn.

Mình không đồng ý với tác giả bài viết lengockhanhi về cuốn phim nhạc broadway Jesus Christ Super Star vì nó không phù hợp với tinh thần Ki Tô Giáo. Tựa đề cuốn phim cho thấy quan niện của Judas (quan niện của người viết nhạc kịch) thì Chúa Jesus chỉ là Super Star!, không phải là God. Ngoài ra, ông ta còn cho rằng Judas không phải là người phản bội Chúa và sự bóp méo (hoặc trí tưởng tượng bệnh hoạn) mà ông ta cho rằng bà Mary Magdalene là bạn gái của Chúa Jesus. Bản nhạc nổi tiếng trong phim " I don't know how to love Him" rất nổi tiếng được dich sang tiếng Việt (trước 1975) diễn tả tâm trạng dằn vặt của Mary (according to that sicko)

"HE's a man, He's just a man
and i 've had so many men before.....
Should i bring him down.....
Should i speak of love.....

Không hiểu bộ ca nhạc này có ảnh hưởng gì tới cuốn phim Da Vinci code (Tom Hank), họ cho rằng con của Chúa Jesus và Bà Thánh Mary Magdelene sanh ra bên Âu châu và Holy Grail được tìm thấy bên Âu châu. Đoạn kết phim Da Vinci code có cảnh cô gái làm bộ bước đi trên nước muốn diễn tả hình ảnh Chúa đi trên mặt biển.....

Túm lại phim Jesus christ Super Star không phải là phim cho người Công Giáo vì giông như phim Da Vinii code, theo mình thì cả hai có mục đích báng đạo".

(hết trích)

Ý của Nhi: Làm sao ta có thể hi vọng sống được đời sống thánh hóa nếu chỉ biết quì lạy và sợ hãi Jesus vì ngài là God, sao không ai hiểu rằng ngài đã làm tất cả mọi thứ tốt nhất có thể trong hình hài con người ? trước khi trở về bản thể Thiên chúa ?

1 bài hát hay như thế về tình yêu (love) mà bị đánh giá là sickos (bệnh hoạn), các bạn nghe bài I don't know how to love Him này của Sir Andrew Lloyd Webber thử xem tâm hồn bạn có sickos không.

Nhi nói thật, nhiều khi Nhi không phải giận ghét ai, nhưng thực sự Nhi rất sợ những người cực đoan như thế này. Chỉ còn thiếu quan tòa dị giáo, roi da và dàn hỏa cho mụ phù thủy Khả Nhi nữa là đủ.

Nhi từng nghe nói tới chuyện nuôi gà trong cái ống tre, bụng và cánh teo đi, chỉ có cặp giò là nảy nở bự ra, ý tưởng đó thật đáng sợ, và đáng thương cho những con gà đó.

Theo kinh thánh thì thì loài người luôn có bản chất tội lỗi, gọi là tội tổ tông truyền (cái này tùy vào cách hiểu của bạn, theo Nhi hiểu là: nhân chi sơ tính bản ác)
Jesus chấp nhận hạ mình làm con người bình thường và chịu bị kẻ thù ghen tỵ hãm hại, giết chết mà không hề giận, ghét, mặc dù ngài có đủ quyền năng để tự cứu mình và phản kháng lại, ví dụ giết sạch bọn thầy tế giả hình hay bọn lính La Mã (ai coi Cựu ước sẽ thấy thượng đế Jehovah là 1 vị God rất tàn bạo hung dữ với những tạo vật dám nghịch lại ý mình, đã từng làm Hồng thủy, giết chết con dân Ai Cập, hóa thành tro bụi những xứ sở nào sống vô đạo đức)
Như vậy chúa đã chứng minh là 1 con người tầm thường (Jesus, con bà Maria và ông thợ mộc Joshep) vẫn có thể sống tốt và yêu thương nhau, và ngài tự lấy mình ra làm gương, sau này ai tin ở ngài thì sẽ sống được như ngài (cái này mới thực sự là hành động cứu chuộc loài người chứ không phải chỉ đơn giản là Jesu chết 1 lần là cả thế gian được tốt lành và hết tội lỗi ngay đâu).
Có thể hiểu: bản chất tội lỗi là 1 thành kiến của God với con người (và của con người với nhau). Jesus chứng minh điều ngược lại, tức là hóa giải thành kiến chết người đó. (chứ Jesus không gánh dùm tội cho chúng ta để sau đó chúng ta thoải mái làm điều ác...)
Hi sinh cho tình yêu là như vậy đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanhung1433

Active Member

Khả Nhi có phải là người có đạo không nhỉ? nếu có bạn là người hiểu biết sâu sắc về tín ngưỡng của mình. Nếu không thì mình phục khả năng đọc và tìm hiểu kiến thức của bạn.

Sweet-Heart

Active Member

Không thấy bạn Khả Nhii nhắc đến film jesus the nazareth 1977, by Franco Zeffirelli
Nếu đã coi rồi, Xin hỏi ý kiến/nhận xét của bạn Khả Nhi về nhân vật Judas Iscariot trong film đó, Jesus of Nazareth.
Xin cám ơn.

HDfilm4u

Cuối cùng cũng kiếm được cái link như ý. Thêm 1 kinh nghiệm search. Thanks lengockhanhi đã chia sẻ.

show4life

Cám ơn bạn Khả Nhi nha! việc làm rất có ý nghĩa! Trong cuộc sống vật lộn con người yếu đuối dể xa ngã, may mắn quanh ta còn bạn hữu nhắc nhỡ trợ giúp tinh thần! mình cũng tìm đc phim Passion of the Christ 2004 sub Việt và Anh 1.88GB m-720p, rất bạo lực nhưng cần thiết để thất tỉnh ta, Xin phép Khả Nhi cho mình chia xẻ với bạn đọc

Chỉnh sửa lần cuối:

baopham39

Hi ban, ban co links nhung phim nay ko cho minh xin nha, vi minh cung la nguoi cong giao ma, chuc ban va gia dinh mua Phuc Sinh hanh phuc va vui ve trong Hong An cua Nguoi
Ah wen dia chi mail cua minh la [email protected]

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên