Phim hay dành cho mùa lễ Phục sinh

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

ragiaki

Ðề: Phim hay dành cho mùa lễ Phục sinh

Có bạn nào biết đường line lấy phụ đề của những phim trên không? mình không có trình độ coi nguyên bản!?!

Phim The Passion of the Christ rất hay, đặc biệt là nó sử dụng ngôn ngữ cổ (tiếng Hebrew, Latin), như thời câu chuyện xảy ra. Cách làm này được Melgibson rất- tâm đắc và sử dụng lại trong phim Apocalypto.
Doanh thu rất thành công, bỏ vốn 30 triệu thu về hơn 600 triệu, nhưng phim cũng gây tranh cãi không ít. Tại Mỹ người ta chê phim bạo lực, bài do thái. Nhiều nước hồi giáo á châu cấm phát hành phim này, nếu cho chiếu thì chỉ được chiếu cho người công giáo xem tại 1 rạp cinema, còn ờ Israel thì người ta tẩy chay không thèm ngó tới.
Vì lý do này, có lẽ nó sẽ là phim cuối cùng làm theo kiểu minh họa kinh thánh, vì nhà nước và xã hội ngày nay dần dần chuyển từ Thần quyền sang Thế tục, người ta tránh bàn tới tôn giáo (ví dụ tại Pháp cấm trường học treo tranh ảnh, thánh giá, cấm đeo mạng che mặt...)
một bộ phim thuần túy tôn giáo sẽ rất nhạy cảm, có nguy cơ gây mâu thuẫn chính trị và ngoại giao.
Do đó Hollywood bây giờ chỉ lồng ghép yếu tố tôn giáo vào phim ảnh chứ không làm phim thuần túy tôn giáo nữa.

Ví dụ những phim như The Bruce Almighty, Reaping, Knowing, The Book of Eli, hay gần đây là Rite, The Adjustement Bureau là những phim lồng ghép tư tưởng của đạo công giáo rất tinh vi nhưng hiệu quả.

Nhi thấy sống đúng tinh thần của Jesus mới khó, chứ thuộc kinh thánh thì không khó. Ai có đạo thì đến mùa chay cũng ăn kiêng, tam nhật vượt qua dự lễ đều đặn, nó giống công thức, nhưng có ít người thực sự hiểu và thực hành được đức hi sinh và yêu thương người khác hết lòng. Bản thân Nhi cũng đôi khi giận ghét người này ghét kẻ nọ, vẫn ích kỉ và tham muốn nhiều lắm.

Bởi vậy Nhi ủng hộ cách làm phim thứ hai, chuyển thông điệp lời chúa vào đời sống hằng ngày thì tốt hơn là kể mãi một câu chuyện mà ai cũng biết cả rồi.

Cảm ơn , bạn nói hay lắm , mình đang dần quên lãng Đấng Christ thì bạn đã dắt mình quay trở lại với Ngài , mình đồng ý với quan điểm của bạn , ai cũng làm theo lời Chúa cả nhưng đâu có mấy người dám chấp nhận vác Thánh Giá theo chân Chúa Jésus đâu bạn nhỉ ! Theo ý mình , những phim bạn đưa ra , phim nào cũng rất hay , mỗi phim đều có ý nghĩa sâu sắc , giá trị tinh thần riêng của nó nên thấm sâu vào lòng người theo nhiều hướng khác nhau . Vậy thì nếu có điều kiện , các bạn nên xem hết các phim này , để bỏ lỡ thì uổng lắm . Một lần nữa cảm ơn bạn Lê Ngọc Khả Nhi nhé .

winnerBK

Member

=P~ hình như chủ thớt là con gái, viết bài nghe bay bướm quá, toàn xưng tên =P~ =))

Cám ơn Nhi và xin chúc bạn mùa phục sinh tràn đầy ơn chúa, amen :).

cbus

Member

thất sự cám ơn! mình đang kiếm mấy phim này tặng gia đình trong lễ phục sinh!
chúc cho tất cả mọi người có được hồng ân của Thiên Chúa!
tuyên xưng Thiên Chúa chết đi và sống lại!
vì chúng ta! ^^

maidung

Banned

Rất Cám ơn ban bạn về bài giới thiệu . mình là người công giáo, nếu diễn đàn có link down phim thì quat tốtt

hasinhat

Member

Xin cám ơn. Mình không phải là người công giáo nhưng cũng xin linh down phim:D

HDUNG

Well-Known Member

Cảm ơn Nhi rất nhiều , phim nào mình thấy cũng hay và ý nghĩa cả !
Vào mùa chay " Hãy xé lòng chứ đừng xé áo "

Mình có phim 10 điều răn (the ten commandments 1956) nhưng tiếc là không có sub.

malefly

Active Member

mình down về 1 vài bộ rồi và vấn đề quan trọng là ở chỗ Sub việt, Bạn Nhi có thể gợi ý cho 1 vài sub việt kèm theo phim được ko ? vì sub dở dễ dẫn đến mất đi ý nghĩa của bộ phim. Thanks

thangvic

Member

rất thích cách viết của cô bé này, và thích nhất câu:

Nhi thấy sống đúng tinh thần của Jesus mới khó, chứ thuộc kinh thánh thì không khó. Ai có đạo thì đến mùa chay cũng ăn kiêng, tam nhật vượt qua dự lễ đều đặn, nó giống công thức, nhưng có ít người thực sự hiểu và thực hành được đức hi sinh và yêu thương người khác hết lòng. Bản thân Nhi cũng đôi khi giận ghét người này ghét kẻ nọ, vẫn ích kỉ và tham muốn nhiều lắm
Mình cũng theo đạo và cũng như cô bé này

anthony

Chim khôn hót tiếng rảnh rang, người khôn nói lời(tiếng) dịu dàng dể nghe. Bạn nói dể nghe từng lời từng chử, nhưng làm như lời bạn nói thì có mấy ai !? Tôi cũng Công giáo và tôi rất cãm kích tinh thần Christ của bạn.

binguyen

Member

Cám ơn Nhi, một chủ đề rất hay và ý nghĩa. Chúc cho chúng ta có 1 mùa chay thánh thiện, sốt sắng và mừng đại lễ Phục Sinh vui vẽ và thanh bình tron Chúa Jesu Phục Sinh.

nhat_thang2007

Cảm ơn Nhi nhiều nhé! Mình cũng đang kiếm mấy bộ phim như vậy để củng cố và giáo dục đức tin cho mọi tín hữu Kito giáo!

bobby_lee

Member

.....
Nhi thấy sống đúng tinh thần của Jesus mới khó, chứ thuộc kinh thánh thì không khó. Ai có đạo thì đến mùa chay cũng ăn kiêng, tam nhật vượt qua dự lễ đều đặn, nó giống công thức, nhưng có ít người thực sự hiểu và thực hành được đức hi sinh và yêu thương người khác hết lòng. Bản thân Nhi cũng đôi khi giận ghét người này ghét kẻ nọ, vẫn ích kỉ và tham muốn nhiều lắm.

Bởi vậy Nhi ủng hộ cách làm phim thứ hai, chuyển thông điệp lời chúa vào đời sống hằng ngày thì tốt hơn là kể mãi một câu chuyện mà ai cũng biết cả rồi.

Cám ơn bạn Lengockhanhi,
Bài viết của bạn rất hay và có ý nghĩa sâu sắc.
Trong chúng ta, mỗi người có thể theo tôn giáo khác nhau, có thể là trong lý lịch ghi "tôn giáo: không", nhưng điều quan trọng nhất là "Sống có đức tin".
Và mình xin gửi tới tất cả các bạn lời chúc mừng Chúa Phục Sinh, chúc các bạn đón 1 ngày Phục Sinh thật vui vẻ, ý nghĩa, hạnh phúc.
Cầu xin Chúa ban phúc lành, sự mạnh khỏe cho các bạn & gia đình.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên