Phim hay - Phim dở

boylove142

Ðề: Phim hay - Phim dở

Black Swan chưa xem nên chưa biết hay hay không ,tuy nhiên do nói đến múa ballet nên mình ko khoái ,chỉ khoái kiểu hiphop của stepup thôi ,vì nó phá cách ,đường phố hơn nhiều
The Social Network đang xem dở thì dừng lại ,vì dù phim nói về lĩnh vực IT ,lĩnh vực mình rất yêu thích ,nhưng ko hiểu sao xem diễn biến phim cứ chầm chậm
127 Hours thì xem trailer đã ko ham rồi ,cảnh gì mà quay đi quay lại có 1 chỗ ,đặc ghét sự thiếu sáng tạo trong bối cảnh ,nếu để anh chàng đó bị thương ở chân hoặc lạc ở 1 nơi nào đó tìm đường ra thì hay hơn ,chứ kẹt cứng 1 chỗ thì chán chết ,bối cảnh ko thay đổi thì quá buồn ngủ ^:)^
The King's Speech chưa xem ,tuy nhiên củng đồng cảm 1 phần với vị vua đó ,nhưng chỉ vậy thôi ,ko hứng thú xem
Watchmen nhìn trailer như phim cho trẻ con xem ,tạo hình xấu ,đánh đấm kém

Bạn ơi The Social Network(TSN) bạn nói phim cứ chầm chậm là sai rồi đó, mình nói vậy ko phải vì mình thích TSN đâu mà cụ thể là bữa hôm đó, (con em mình nó mở cái phim đó lên, mình thì mình nghĩ chả bao h coi phim đó đâu tại vì nghe cái tên chả có tí hành động nào cả chắc chán lắm, nhưng mà coi đc 1 khúc nghiền luôn), mình vừa coi phim vừa ăn cơm và khủng ở chỗ là mình coi hết phim(>2 tiếng) mà chưa ăn xong bát cơm :D(chủ quan thôi nhé, bạn thử coi lại đi mình cũng đang học it nè :D)<hr\>

baolam1905

Member

Bác nào chê 127 Hours dở chứ riêng em em thấy hay. Phim được làm dựa trên một câu chuyện có thật nên nội dung bối cảnh đều phải trung thành với câu chuyện, vậy ko thể nói là thiếu sáng tạo trong bối cảnh mà là không được phép sáng tạo sai với sự thật.
Cần phải nói thêm, phim tuy chỉ tập trung vào một bối cảnh duy nhất, một diễn viên duy nhất nên yêu cầu về diển xuất, về góc quay... là cực kỳ cao, khó hơn nhiều với những phim khác, phải là sao để cuốn hút người xem, không bị chán. Và phim đã làm được, ít ra là đối với ban giám khảo Oscar và với bản thân em.
Phim cũng không dài, khoảng 1h30p thôi, nếu có thời gian thì nên xem bác ạ.

Phim hay dở chính là do... ĐẠO DIỄN KHÔN HAY NGU nữa.

Ở VN xem phim cứ như tấn trò đời vậy. Ngẫm lại phát chán

Cara

Active Member

Đồng ý với chủ thớt, mình chỉ mới xem The Social Network và Balck Swan. Nhưng không có nghĩa mình chê 2 bộ còn lại, mà chỉ vì chưa có thời gian xem nên không dám nhận xét gì.

sini132

hơhơ..m đều đã xem 4 phim này lâu rùi..có cái là bụp luôn..cá nhân mình thì thấy 127 Hours chả hay, còn lại phim nào cũng hay cả...nhất là The King's Speech m thích nhất câu nói: "I have a voice"...còn Black Swan, thú thực là nghe qua m cũng k khoái vì động đến bale là ghét rồi..nhưng chịu khó thì đúng là rất sâu sắc..nếu dùng 1 từ để miêu tả phim này, m xin dùng từ "tương phản"...còn The Social Network thì phải là tín đồ của Facebook mới hiểu hết được..

Duc_91

Member

Chủ thớt có bài viết chia sẻ về kinh nghiệm của mình về việc đánh giá phim hay-dở,có nhiều ý kiến trái ngược nhau.EM cũng xin tham gia tí chút :D
Đồng ý với bác chủ thớt cũng như mọi người để nói xem phim hay-dở theo ý kiến chủ quan của mình phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố,thuyết "tương đối" của Enstein là một ví dụ rất hay về điều này.Em cũng xin tham gia 1 chút ở đây,mỗi người là duy nhất vậy nên k ai giống ai và cái cảm nhận về phim của mỗi người cũng sẽ tuân theo cái thuyết "tương đối".
Trong bài của mình bác có viết:
Và còn nhiều cái "cụ thể" khác nữa khi muốn kết luận 1 bộ phim hay hay dở.

Tóm lại 1 câu: chân lí phải cụ thể.
ở trên 2 câu này là các trải nghiệm của bác,và bác lấy ra để so sánh với tình huống trong phim rồi đưa ra kết luận...Rồi sau đó bác lại nói về cái "cụ thể",cuối cùng chốt hả cái câu tóm lại.
Em thật sự hoang mang với 2 câu này.Theo ý kiến cá nhân em,để đánh giá 1 cái gì đó thực sự rất là khó,bởi vì mình phải hiểu biết thật sâu (nếu k muốn nói là tất cả) về cái mình đang nói tới,lúc đó mới thực sự đưa ra được những ý kiến chính xác,khách quan để nói nó thế nào.
Cái câu "chân lí phải cụ thể" k biết câu này là do vĩ nhân nào nói bác có thể chỉ cho em để em nghiên cứu,còn k phải thì em nghĩ bác đã hơi vội vàng để đưa ra 1 chân lí mới...

hề hề đây chỉ là ý kiến cá nhân,không hề có ý định chỉ chích gì cả,có gì không hợp lí mong mọi người góp ý để em có thể hoàn thiện hơn bản thân
tks!!!

thich_xem_phim

Active Member

Tui sử dụng những trải nghiệm của tui để làm ví dụ về những cái "cụ thể" khi muốn kết luận 1 bộ phim là hay hay dở. Các bạn khác có thể có những cái "cụ thể" khác nữa. Còn cái câu "chân lí phải cụ thể" xuất phát từ 1 luận điểm trong triết học mà tui được học, còn của vĩ nhân nào phát biểu thì tui không nhớ.

Tôi nghĩ,trong quan điểm của bạn Thích_xem_phim thì từ cặp từ Hay-Dở có lẽ hơi nghiêng về Thích-Không Thích thì đúng hơn.
Cá nhân tôi,King Speech là 1 bộ phim hay bởi nó khai thác 1 cách sâu sắc những vấn đề mà nó nêu ra.Nhưng không có nghĩa là tôi thích nó.
Đưa ra 1 luận điểm Thích-Không Thích thì hình như sẽ dễ dàng hơn là Hay-Dở.

nhocseno

theo mình nghĩ thì phim dở,phim hay phụ thuộc rất nhiều vào nội dung phim và cách diễn viên thể hiện vai diễn hơn là thông qua các kĩ xảo này nọ..ví như phim Tây Du Kí,thực hiện vào những năm 80,nhưng có ai dám nói phim đó dở chưa??mặc dù kĩ xão k đc đẹp,phim còn mắc nhiều lỗi sơ đẳng,nhưng cách các diễn viên thể hiện vai diễn của mình thì lại khác,nội dung phim muốn nói lên vấn đề gì lại khác...đó là những yếu tố để làm nên 1 bộ phim hay và ấn tượng với người xem

Suy ra, 1 bộ phim hay hay dở thì phải xem nó có hợp với những trải nghiệm trong quá khứ của người xem hay không.
Cái này mình cực kỳ đồng ý luôn. Như hồi đi coi "Source code" với cô bạn, 2 đứa lúc đó thích nhau lắm nhưng hoàn cảnh trêu ngươi, rốt cuộc chẳng đâu ra đâu, muốn đến với nhau thì không được mà dứt tình thì chẳng nỡ. Xem phim này thì hầu như ai cũng khen, tranh cãi về cái hệ thống, về việc turn back 8 phút cuối đời, về việc làm sao não của 1 người đã chết có thể biết mà mô phỏng được những thứ mà anh chàng đó chưa hề biết, chưa hề trải qua. Mình thì chỉ ấn tượng mỗi cái kết phim, cảnh mà anh chàng đại úy được sống lại 1 cuộc đời mới nhờ source code. Xem xong phim mình quay qua hỏi cô bạn rằng nếu "source code có thật thì sao?", 2 đứa chỉ biết cười trừ rồi nhìn nhau thôi :D.

Tuy nhiên khi xem phim mình luôn cố gắng tìm ra những cái hay trong phim để thưởng thức, đôi khi xem phim mà nhiều người khen hay, IMDB cao, mà bản thân thấy chán là mình phải ráng suy nghĩ xem nó có điểm nào hay mà sao người người khen vậy :)). Những dòng phim giải trí kỹ xảo nhiều, nội dung và diễn xuất không được đặt nặng của Mỹ nhìn vậy mà đôi khi cũng có rất nhiều tình tiết hay, những câu nói rất triết lý, hay nhiều phim hoạt hình cho trẻ em mà mình chắc là nhiều người lớn còn không hiểu hết được tính nhân văn và triết lý ngầm trong phim.

4 phim chủ topic nêu ra mình đều xem rồi: Cảm nhận là cả 4 đều hay, King's Speech là hay nhất, tuy nhiên mình lại thích Social Network hơn cả.

- Black Swan cho thấy những áp lực của 1 người khi nhận 1 vai trò quá lớn, nỗ lực của bản thân, sự kỳ vọng, áp lực từ những người xung quanh, và cả trò bẩn của thiên hạ
- 127 hours thì 1 góc nhìn khá hay về cuộc sống. Nó không chỉ gói gọn ở chuyện 1 anh chàng thích du lịch bụi bị kẹt ở hẻm núi, phải chặt tay để tồn tại không. Cái hay là lúc anh chàng này ngẫm lại cuộc đời mình khi bị kẹt. Mình cũng đang rơi vào giai đoạn, ở cái lứa tuổi trẻ, mới trưởng thành và bắt đầu tự lập, việc ham muốn khám phá những điều mới lạ, muốn đi du lịch 1 mình, muốn làm những chuyện điên rồ, thậm chí có ý muốn tách xa gia đình, người yêu, bạn bè, tìm cho mình 1 cõi riêng :D.
- Social Network rất hay với những ai thích kinh doanh, và muốn khởi nghiệp hoặc đã, đang khởi nghiệp. Mình cũng từng cùng với bạn bè kinh doanh 1 dự án nhỏ, được 1 năm rưỡi thì ngỏm. Xem phim mình rất thấm về quá trình phát triển của fb, về chuyện mâu thuẫn của các cofounder vốn dĩ là bạn thân, cạm bẫy của nhà đầu tư, sự ích kỷ của mỗi cá nhân tỷ lể thuận với cái hòm tiền của công ty,..
- King Speech thì siêu hay, phim cho thấy nỗ lực phi thường của 1 con người. Đôi khi việc đơn giản với người này những đối với người khác nó là cả 1 kỳ công, biết bao công sức tập luyện.

P/s: Muốn mở topic mới mà kô đủ 20 bài. Cứ phải đi spam thế này sao :(

slyonin14

Tớ thì lúc bận rộn hay stress chỉ thích xem phim hành động đánh nhau ầm ầm cho nhanh, kể cả phim có điêu điêu dở dở thì còn có cái để ngồi chửi đạo diễn với diễn viên để giải tỏa. Còn lúc ốm nằm nhà xem mấy phim tâm lý thì thấy hay ơi là hay, mặc dù mình chả có tý hứng thú khi xem phụ đề cứ phải đọc nhiều vì phim nó nói nhiều quá. Nên tớ khác chủ thớt, tớ đánh giá phim tùy theo tâm trạng của tớ, hehe..
PS: Nhưng có 1 phim mà tớ không thể nuốt nổi là series phim Twillight, phim cực cực dở...

hsajksaj

Những ý kiến trái chiều, khác nhau của người xem càng làm bộ phim hay hơn!

dangkhoa885

Trước giờ mình xem phim thì thường dựa trên các bài review và IMDB để tham khảo. Theo mình phim hay thì IMDB trên 7.5, dở thì dưới 4.5

Direwolves

Trước khi xem phim mình thường xem điểm rating trên Imdb và Tomanto, nếu phim movie trên 8.0, còn series thì từ 8.5 trở lên mới quyết định xem; theo mình phim từ 7.0 - 7.5 thì tàm tạm, dưới 7.0 không bao giờ rớ tới :))

quanghaith2

Well-Known Member

Vô danh (hình tượng của Kinh Kha) được mọi người ca ngợi là anh hùng, Tần Thủy Hoàng bị mang tiếng là tàn bạo, độc ác... nhưng qua bộ phim tôi thấy họ đều là những anh hùng....

Chúc cả nhà vui!

Người TQ, đạo diễn và dàn diễn viên đã rất thành công và họ rất vui mừng khi nghe được bạn nói câu này.
Điều họ muốn chuyển tải đến cho cả thế giới cuối cùng cũng đã đến được với người xem.
Người TQ, họ rất muốn truyền bá văn hóa ra thế giới, qua nhiều phương thức mà phim ảnh là 1 trong số đó, tư tưởng mà họ hướng đến và mong mỏi mọi người cùng hướng đến đó là "ở TQ, ai cũng là anh hùng, ai cũng tốt đẹp" (kể cả các nhân vật được coi là tàn ác trong quá khứ thì nay sẽ được làm lại để mọi người nhìn nhận khác đi, hay ít ra là 1 vài trong số đó có ảnh hưởng).

Bên trên