Phòng chiếu toàn tập

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Đây là một bài viết dạng series, nhiều chữ, nhiều hình, thậm chí có cả video minh họa... nhưng lại chia thành nhiều phần nằm rải rác trong topic này. Em sẽ thu xếp lên bài dần dần chứ không thể ẹt một phát là xong. Để nội dung chỉn chu và người đọc có thời gian thấm, đồng thời cũng tạo khoảng trống cho các bác bàn luận, em dự kiến vài ngày mới lên 1 bài, các bác đừng gửi thuốc nhận tràng cho em nhé, cái này muốn nhanh thì phải từ từ. À mà cho em hỏi: phim truyền hình series bao lâu ra một episode mới các bác nhỉ?

Giả sử từ trước đến giờ em toàn xem HD qua màn hình LCD/Plasma nhỏ xíu, giờ máy chiếu rẻ quá nên em định cải tạo phòng nghe nhìn (cụ thể ở trường hợp này là phòng khách) thành phòng chiếu để vợ con quây quần happy hours sau bữa cơm tối, người nông dân sẽ phải làm thế nào? Đơn giản nhất là mời 1 đơn vị thi công trọn gói, quăng ra 1 cục tiền và ale hấp, xong xuôi mọi nhẽ. Nhưng mà làm như thế nó mất chất HD lắm, vả lại chưa chắc bỏ tiền, thậm chí là nhiều tiền mà nó đã đúng ý mình. Là thành viên HDvietnam, đụng đến HD là phải rành, thế nên tuy không tự làm thì cũng phải biết. Trên nhu cầu đó, loạt bài viết của em dự định sẽ bao gồm các nội dung sau:

Phần 1: Tại sao lại là máy chiếu?
Phần 2: Khảo sát phòng, những thông số cần quan tâm
Phần 3: Lựa chọn máy chiếu - đơn giản một cách phức tạp
Phần 4: Lựa chọn màn chiếu - không dễ mà cũng chẳng khó
Phần 5: Ngăn cản, hấp thụ và phản xạ ánh sáng - nó là cái gì vậy?
Phần 6: Xử lý âm học - đau đầu giữa thẩm mỹ và kỹ thuật
Phần 7: Tư thế thưởng thức - quan trọng nhưng ít được quan tâm đúng mực

Những nội dung trên em sẽ có minh họa tại một phòng chiếu cụ thể, từ giai đoạn phòng thô chưa có gì đến khi làm xong hoàn chỉnh. Vì là trường hợp cụ thể nên nó có thể không giống với hiện trạng tại nhà các bác, nhưng em nghĩ nó khá điển hình và phù hợp với phần lớn nhu cầu thông thường, đặc biệt là mức giá thực hiện khá dễ chịu nên sẽ thân thiện với mọi người.

Em vẽ ra cho hoành như vậy thôi chứ bài viết của em theo kiểu biết gì nói đó, nhiều khi sai bét thì các bác cũng thông cảm, dẫu sao thì em cũng không phải là một người được đào tạo căn bản về món này, chỉ là chút thông tin góp nhặt từ người đi trước, trên internet và những đúc kết từ bản thân. Cái chính là em không ngại chia sẻ. Rất mong các bác thẳng thừng góp ý và xây dựng để chủ đề này hữu ích với những ai có cùng quan tâm. Vậy nhé các bác.

(phần 1 sẽ được update trong hôm nay)

Haxen

Well-Known Member
Ðề: Phòng chiếu toàn tập

Phần 2 rất là quan trọng nhé bác chip:

Chú ý về căn phòng

Thông thường, nếu đã xác định xây dựng một phòng giải trí số tại gia trước khi xây nhà, bạn sẽ dễ dàng đưa căn phòng này vào bản thiết kế, khi đó mọi thứ trở nên dễ dàng hơn. Tuy nhiên, nếu ý tưởng phát sinh sau khi xây xong phòng ốc (nhà), thì hơi khó giả sử bạn có thể tận dụng một phòng ngủ không xài đến để làm một phòng giải trí số mơ ước. Trước tiên, bạn cần biết chính xác kích thước của căn phòng. Từ đó, bạn sẽ dễ dàng hơn khi lựa chọn màn hình trình chiếu và xác định khoảng cách, cũng như vị trí của ghế ngồi đến màn hình.
Bên cạnh đó, hình dạng, cấu tạo của căn phòng cũng là vấn đề đáng quan tâm. Với căn phòng có nền làm từ ván, gỗ, bạn chắc chắn phải sử dụng thêm một tấm thảm thì mới mong có được chất lượng âm thanh như mong đợi, thảm cũng chính là lựa chọn thông minh với cả nền gạch men, xi măng. Hầu hết những căn phòng ngủ đều có cửa sổ, vì vậy, nếu đã lựa chọn một phòng ngủ để thiết kế phòng giải trí số, bạn hãy sử dụng một tấm rèm dày để tránh âm thanh bị tràn ra ngoài, cũng đồng thời tránh hiện tượng dội âm từ tấm kính của cửa sổ.
Vấn đề màu sắc sẽ chẳng ảnh hưởng gì đến âm thanh trong căn phòng, nhưng là yếu tố rất quan trọng đối với chất lượng hình ảnh khi đến mắt người xem. Theo đó, một tông màu tối là lựa chọn thông minh vì màu tối sẽ hạn chế tối đa hiện tượng phản sáng, cũng như giúp độ tương phản hình ảnh được tốt hơn. Còn về hệ thống đèn điện, bạn chỉ nên thiết kế ở hai bên tường, trên trần và bên dưới lối đi, tuyệt đối không nên đặt đèn trên bức tường đối diện màn hình....

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

PHẦN 1: TẠI SAO LẠI LÀ MÁY CHIẾU?

Năm 2014 tới đây, thiết bị phát hình nào sẽ lên ngôi? LCD ư, xưa rồi Diễm, OLED ư, chắc giá vẫn còn trên trời lắm... Theo chủ quan của em thì có lẽ máy chiếu sẽ là ngôi sao sáng của năm 2014, mà thực ra thì cuối năm 2013, tức là hiện nay thì máy chiếu đã bắt đầu tỏa sáng rồi đấy (cảm ơn anh em HD Vũng Tàu với những ồn ào gieo cảm hứng và góp phần đẩy mạnh phong trào chơi máy chiếu trên HDvietnam).

attachment.php

TV trong 1 góc nghe nhìn như cách trưng bày truyền thống

Nếu không tin vào nhận định đầy chủ quan và cảm tính trên, các bác có thể xét qua vài thông tin sau:

1. Độ sáng / Tương phản:

Cách đây chưa lâu, máy chiếu khó có thể so với màn hình LCD/Plasma về các thông số độ sáng, tương phản... và vì thế nó không phải là lựa chọn cho những gia đình chưa có hẳn 1 phòng riêng để làm phòng chiếu phim. Nay thì khác, máy chiếu kết hợp với màn chiếu với những công nghệ hiện đại đã có những cải tiến vượt bậc về tính năng trên, có thể cho hình ảnh sáng đẹp rực rỡ không thua gì LCD/Plasma, nó cũng không đòi hỏi phải có 1 phòng riêng với những điều kiện kiểm soát ánh sáng ngặt nghèo như xưa.

attachment.php

Chọn lựa máy chiếu và màn chiếu thích hợp có thể không ngại các căn phòng tràn ngập ánh sáng

2. Giá cả:

Một chiếc TV cỡ lớn có giá như tát vào mặt. Giá tốt nhất trên thị trường hiện nay cho chiếc TV 84" là 84LM9600 của LG cũng lên tới gần 300 triệu, Sony thì gần 1 tỷ bạc, Samsung thậm chí còn trên 1 tỷ. Trong khi đó, với kích cỡ màn to hơn nhiều (từ 90" đến 200") máy chiếu bao gồm cả màn chiếu ở mức giá trên 30 triệu một chút là chơi khá ổn rồi. Với đại gia thì không bàn, nhưng trung gia và tiểu gia thì mức giá gần như là một yếu tố tiên quyết trong việc lựa chọn giải pháp các bác nhỉ.

attachment.php

Chiếc TV bé tí xíu như thế này là cả một vấn đề về tài chính

attachment.php

trong khi bộ máy chiếu bự chảng này có giá dễ chịu hơn nhiều

3. Chi phí sử dụng và khấu hao:

"Chơi máy chiếu phức tạp và tốn kém, chỉ dành cho người nhiều tiền" là một khái niệm lạc hậu. Ngày nay máy chiếu thân thiện hơn và chắc chắn là giải pháp rẻ tiền hơn nhiều so với TV.
Trước đây, máy chiếu kém bền với tuổi thọ trên dưới 2000 giờ, nay máy chiếu bền hơn một chút, với điều kiện phòng gia đình, máy chiếu có thể dùng đến 4000 giờ, tương đương hơn 2 năm một chút nếu mỗi ngày bạn dùng 5 giờ. Ngay cả sau 4000 giờ, máy chiếu vẫn có thể tiếp tục sử dụng, chỉ có điều độ sáng và tương phản của nó đã giảm sút đáng kể. Lúc ấy chúng ta không vứt máy chiếu đi mà chỉ cần thay một bóng đèn chiếu mới, thế là tất cả lại như mới, chất lượng trình chiếu gần như tương đương với máy chiếu vừa xuất xưởng.

attachment.php

Đèn chiếu UHP - ngày càng rẻ và có độ bền càng cao

Trong máy chiếu, bộ phận lão hóa là chiếc đèn chiếu, các bộ phận khác gần như không thay đổi theo thời gian sử dụng. Việc thay đèn chiếu nhanh chóng với chi phí dưới 200 usd tính theo thời giá hiện tại (trong tương lai chắc chắn sẽ rẻ hơn), tính ra rẻ hơn nhiều so với khi đầu tư TV.

Đây là một đề tài khá thú vị vì nó thôi miên người dùng bằng cái gọi là "độ bền sản phẩm". Hãy sáng suốt và nhớ mệnh đề này: cứ cộng giá tiền mỗi bóng đèn vào máy chiếu, bạn sẽ kéo dài tuổi thọ của nó vài ngàn giờ.

Ví dụ: Máy chiếu có giá 25 triệu, tuổi thọ 4000 giờ, nếu bạn có 29 triệu, tuổi thọ của nó là 8000 giờ, con số sẽ là 12.000 giờ nếu bạn sẵn sàng chi 33 triệu, cứ thế tính lên... Cái hay là bạn không cần bỏ tiền ngay từ đầu và sau mỗi lần renew, máy chiếu của bạn lại như mới. Có một điều chia sẻ là trên thực tế, dân HD chỉ gắn bó với thiết bị phát hình trong khoảng 3-5 năm, tức là 1 đến 2 lần thay bóng đèn cho máy chiếu.

4. Trải nghiệm:

Chính ra yếu tố này là quan trọng nhất, đáng được đưa lên hàng đầu. Tuy nhiên với những người quen thưởng thức theo cách truyền thống: TV, thì đây là một điều còn mơ hồ. Hỏi bất cứ một dân chơi máy chiếu nào họ cũng có cùng câu trả lời: đã lên máy chiếu thì rất khó quay lại TV. Điều gì đã kiến họ một đi không trở lại? Chính là trải nghiệm mà máy chiếu mang lại tốt hơn rất nhiều so với TV: màn hình rộng lớn, trường nhìn bao la, cảm giác cine thật như cuộc sống, 3D trên màn hình lớn thì đập chết ăn thịt các loại TV rồi....

5. Sự sành điệu:

Xem phim HD tại gia quá bình thường, tuy nhiên khoe với ông sếp hoặc đồng nghiệp "nhà em có rạp chiếu phim HD mini" thì lại là điều gì đó bất thường và có thể mang lại sự thán phục (hoặc gato). Sự thán phục có thể bắt nguồn từ 2 hướng. Đối với dân "không biết gì về điện", họ trầm trồ: nhà anh ấy giàu quá, chắc hẳn anh ấy rất thành đạt. Đối với dân "biết gì về điện", họ gật gù: đúng là rất biết chơi, mày được!

attachment.php

Một phòng chiếu sành điệu như thế này tốn tiền chủ yếu là do nội thất chứ không phải thiết bị trình chiếu

Dân HD rất sùng bái khẩu hiệu: "Ngon trong tầm tiền". Đối với dân HD, sự nể nang không đến từ độ đắt tiền của thiết bị mà đến từ sự hiểu biết và sành điệu trong cách chơi. Nói chung, ai biết chơi "ngon trong tầm tiền" thì cứ gọi là được phục sát đất. Vần đề là, chơi máy chiếu bây giờ có được gọi là "ngon trong tầm tiền" hay chưa? Hãy chờ các phần tiếp theo nhé.

attachment.php

Phòng chiếu như thế này cũng tốn thóc ra phết đấy, nhưng theo em là... chưa sành điệu

hết phần 1, còn tiếp...

Chỉnh sửa lần cuối:

oldfriend

Moderator
chẳng thế mà lúc biết em chơi máy chiếu nhìu người vẫn nghĩ "ơ cái thằng này chưa có nhà mà vẫn đầu tư được cái phòng chiếu phim ah" =))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Có bác nào cho em cái tựa đề trong trường hợp này

Haxen

Well-Known Member

Tựa này được không bác: "Xem 4k bằng màn hình 5" với âm thanh trong suốt" =))

phuochalan

Well-Known Member

Riêng quả này thì ở VN khó có chỗ nào địch lại với anh em HDVT....ke ke..Phong trào máy chiếu nơi đây như vũ bão...

anh0424

Active Member

Máy chiếu luôn đem lại cảm giác trải nghiệm tốt nhất so với TV. Giá thành cũng ăn đứt.

Bài này bác Chip viết quá chính xác và đầy đủ. Chờ phần tiếp theo... :)

davidhand

Moderator

Tài viết bài của lão Chip này cũng đáng nể đấy nhỉ! Chuẩn ko còn chỗ chỉnh! :)
Thanks,

nokia6681

Member

Cách đây vài năm bác Chip vẫn còn chê bai máy chiếu : tuổi thọ bóng đèn kém, yêu cầu phải ánh sáng, phòng ốc chuẩn... Nay thấy bác viết bài này chứng tỏ đã đến lúc phải đầu tư máy chiếu rồi.

Cá nhân mình thì nhận xét chất lượng hình ảnh của máy chiếu vẫn chưa thể bằng TV được hay tại mình chưa được xem các dòng máy chiếu cao cấp của JVC, SONY, SIM...

kook123

Máy chiếu đẹp thì đẹp, bự thì bự, nhưng mình sợ cái màn chiếu quá :D.

HDSaiGon

Super Moderators

Cách đây vài năm bác Chip vẫn còn chê bai máy chiếu : tuổi thọ bóng đèn kém, yêu cầu phải ánh sáng, phòng ốc chuẩn... Nay thấy bác viết bài này chứng tỏ đã đến lúc phải đầu tư máy chiếu rồi.

Cá nhân mình thì nhận xét chất lượng hình ảnh của máy chiếu vẫn chưa thể bằng TV được hay tại mình chưa được xem các dòng máy chiếu cao cấp của JVC, SONY, SIM...
Anh Đức thữ lấy cỡ Sony HW50 trở lên xem sao...Chắc nhờ DRChip làm cái so sánh giữa máy chiếu và TV rồi

Bài viết của bác Chip rất hay, dễ hiểu. Em đang chờ Gấu duyệt ngân sách làm quả Combo Vivitek với màn high contrast đây, xem hàng của bác davidhand mà nóng trong người quá :)

pvanvu_bunny

Active Member

Anh Chip so sánh chất lượng hình ảnh máy chiếu với TV thật sự là hơi khập khiểng
1) Đối với máy chiếu , hình ảnh chỉ thật sự đẹp trong điều kiện phòng tối hoàn toàn và dành toàn bộ thời gian cho xem 1 bộ phim nào đó , xong rồi tắt ,vì "tâm lý" của bất cứ dân chơi máy chiếu nào cũng đều sợ để lâu sẽ giảm tuổi thọ của bóng đèn . Mình đã từng dùng qua máy chiếu Epson PowerLite Pro Cinema 6030UB có giá 3k7$ cộng màn chiếu bạc 120" , hình ảnh rất sắc nét , nhưng khi bật đèn lên thì chất lượng hình ảnh cũng thay đổi theo -> nản . Đừng nói đến những máy chiếu tầm trung hoặc cao cấp , ngay cả những rạp khủng như IMAX mình đã từng xem tại Canada và USA thì hình ảnh vẫn kém như thường khi có tác động của ánh sáng từ đèn hoặc từ nguồn sáng khác .....etc .

2) Đối với TV thì có thể coi ở bất cứ điều kiện ánh sáng như thế nào nhưng hình ảnh vẫn đẹp ko cần bàn cãi .Đó là lý do mình đã bán lại máy chiếu và tậu 1 em TV Sharp 80" inch giá chỉ 3K , và từ đó ko quay lại máy chiếu nữa . Nếu có coi thì chỉ ra rạp coi .

Từ 1 và 2 => máy chiếu hơn TV ở điểm gì ? : Giá thành rẻ hơn TV cho những ai thix màn hình to bự , những ai thix tận hưởng cảm giác đúng nghĩa cine tại nhà với màn hình 100"-150" , và còn nhiều những ưu điểm khác đối với quan điểm của từng cá nhân như "phong cách hơn , đẳng cấp hơn...etc" nói chung tùy mỗi người .

Từ 2 và 1 => TV hơn máy chiếu ở điểm gì ? : có thể coi mọi lúc mọi nơi , chẳng cần quan tâm điều kiện ánh sáng trong nhà ra sao mà hình ảnh vẫn đẹp và nét, ai có tiền thì TV bự , ko có thì bé , nhưng nói chung dành cho những người theo hướng ko thix rườm rà .

*** Nhưng chốt lại mình là người đã chuyển từ máy chiếu sang TV , và mình coi việc sử dụng máy chiếu là việc sai lầm của mình trong quá khứ ,vì mỗi lần coi chỉ có 1 bộ phim là phải tắt đèn tối hù + thêm nhiều bất tiện khác ,nên đành bán hết tất cả và sắm 1 em Sharp 80" inch cho tiện . Kinh nghiệm bản thân ^^!

Thế thì lại phân vân TV hay máy chiếu cả mặt kinh tế lẫn thẩm mỹ

Bên trên