Phụ đề 3D (cho hd player)

nqhung263

Ðề: Phụ đề 3D (cho hd player)

Bác chủ thớt cho em hỏi vụ này với. Hôm trước em down bộ phim Drive Angry 3D SBS về xem qua cổng USB của con samsung PS43d490 thì không xem được phụ đề( khi xem ở cả hai định dang 3D SBS và 2D bình thường đều không đọc được phụ đề). Tuy nhiên khi xem trên PC bằng phần mềm KM player thì vẫn đọc được phụ đề bình thường bác à ( phụ đề ở chính giữa màn hình chứ không phải hai phụ đề ở hai bên). Em đã chuyển đổi file phụ đề đuôi .srt sang .sup nhưng con PS43d490 này không đọc được phụ đề định dạng này thì phải.

Bác chủ thớt cho em hỏi vụ này với. Hôm trước em down bộ phim Drive Angry 3D SBS về xem qua cổng USB của con samsung PS43d490 thì không xem được phụ đề( khi xem ở cả hai định dang 3D SBS và 2D bình thường đều không đọc được phụ đề). Tuy nhiên khi xem trên PC bằng phần mềm KM player thì vẫn đọc được phụ đề bình thường bác à ( phụ đề ở chính giữa màn hình chứ không phải hai phụ đề ở hai bên). Em đã chuyển đổi file phụ đề đuôi .srt sang .sup nhưng con PS43d490 này không đọc được phụ đề định dạng này thì phải.
Nếu file phụ đề của bạn là file .srt thì bạn thử lại coi tên file có gì đặc biệt không, và đặt tên giống nhau cho cả file phim và file phụ đề xem sao. Mình không rành về dòng tivi plasma đó lắm nên không rõ.
Ở topic này mình chủ yếu muốn hướng dẫn về phần mềm convert phụ đề .srt sang dạng .sub để chủ động được về kích thước hiển thị hơn là mặc định của tivi, và nó cũng giúp tiện hơn khi xem bằng HD Player.
Thân.

superudar

Member

Ý em là lúc mà mình làm phụ đề xong áh. Thì mình xem bằng mắt thường, nó ra 2 dãy chữ y hệt nhau và chồng chất lên nhau. Khi đeo kính vào thì 2 hàng đó nhập lại thành 1 và nổi lên trên màn kính. Nó cũng giống phim vậy áh. Có phải phần mềm này làm được điều đó không?
Đương nhiên là....không phải thế rồi. Bạn không thấy bác chủ thớt nói "không xem nhiều" phim 3D à, hay chính xác hơn là bác ý không hiểu cái phụ đề bác ý làm ra rồi xem qua TV có giống như phụ đề ở rạp hay không. Đúng hơn là còn lâu mới giống (tức là nó thành phụ đề Nổi hiện ngay trước mắt chứ không chui vào giữa phim). Công nghệ làm phụ đề 3D (NỔI) khá là phực tạp, hiện nay 1 số anh em đang nghiên cứu và hy vọng sắp tới sẽ ra được để phục vụ bà con yêu thích 3D

cuti1970

Bác chủ thớt cho hỏi là em đang xài S1, đã làm convert từ .srt qua file .sup như phần mềm bên trên nhưng khi play thì S1 không nhận ra file .sup này, như thế này là bị cái gì hả bác?

Thichhangnong

Cứ tưởng có 3D là chỉ việc xem, ai dè lại phải đau đầu với mấy cái vụ này. Thank bác chủ nhé!

haivqvnpt1

Cứ tưởng có 3D là chỉ việc xem, ai dè lại phải đau đầu với mấy cái vụ này. Thank bác chủ nhé!

Nhiều bác cứ nghĩ tivi 3D thì cái nào cũng giống cái nào, mua về là xem thoải mái như tivi thường nên đâm đầu vào mua xong mới té ngửa ra là nguồn phim tương thik để xem lại khó kiếm. Em có ông anh đang kêu ca với em, mua từ hồi đầu năm mà mới xem được có 1, 2 phim 3D. Ông ý nghe bảo là giờ có gần 1T phim 3D, lại có phim "Se... and Zen" nên cứ nhảy chồm chồm lên đòi em qua giúp. Vì thế các bác mua tivi nhớ ngâm cứu mục tivi 3D trên diễn đàn cẩn thận rồi hãy mua.

Bác chủ thớt cho hỏi là em đang xài S1, đã làm convert từ .srt qua file .sup như phần mềm bên trên nhưng khi play thì S1 không nhận ra file .sup này, như thế này là bị cái gì hả bác?
S1 thì chắc là ngon rồi, theo em dự đoán thì có mấy khả năng này bác ạ:
- File MKV có nhúng sẵn phụ đề, bác cần chọn lại phụ đề, cái này bấm chọn tính năng phụ đề rồi chọn external ... chọn file sub tương ứng trong thư mục
- Tên file đặt chưa giống nên nó không load tự động (nếu 0 phải case ở trên). Cách làm chắc chắn nhất là rename - copy / paste để đảm bảo tên giống nhau. Nhiều khi nhìn dấu - và _ tưởng là như nhau nhưng vẫn sai tên.
Chúc bác sớm xem được phụ đề 3D.
Thân.

quachchusan

mình không tài nào conveser từ srt sang sub được.đã lam như hướng dẫn mà nó chỉ cho ra đúng một file XML Document (.xml) .còn file sub va idx thì chẳng thấy đâu.pó tay luôn.bác nào biết chỉ em khắc phục nỗi này với.

Anh hai

Active Member

mình cũng mới bước vào chơi 3d nên có những bài hướng dẫn này thì tuyệt vời. thanks bros

hddpro

các bác cho em hỏi tvix7010A làm sao để đọc phụ đề được với samsung 55D7000 nhỉ.chữ nó cứ hiện loạn lên nhìn hoa cả mắt :(.bác nào có FW mới nhất tvix 7010A share em với

Chỉnh sửa lần cuối:

các bác cho em hỏi tvix7010A làm sao để đọc phụ đề được với samsung 55D7000 nhỉ.chữ nó cứ hiện loạn lên nhìn hoa cả mắt :(
Tức là bác đã tải phần mềm + tạo file subtitle 3d chưa đã ạ? Để tiết kiệm thời gian test cho tới khi được thì bác nên cắt bớt file .srt cho nó ngắn lại (mở bằng notepad mà xóa).
Nhớ sử dụng setting 1080p.
Thân.

hddpro

Tức là bác đã tải phần mềm + tạo file subtitle 3d chưa đã ạ? Để tiết kiệm thời gian test cho tới khi được thì bác nên cắt bớt file .srt cho nó ngắn lại (mở bằng notepad mà xóa).
Nhớ sử dụng setting 1080p.
Thân.

xài cái này hả bác 3DSubtitler2710 .tiện bacs nào có bản FW mới nhất của tvix7010A share em với

xài cái này hả bác 3DSubtitler2710 .tiện bacs nào có bản FW mới nhất của tvix7010A share em với
Vâng bác cứ mới nhất mà giã, tới khi 0 được nữa thì mới dùng bản cũ hơn.
HOME > Support > DownLoad tất cả FrameWork TViX ở đây, em không thấy con nào là con giống như model của bác. Tuy nhiên gần đây TViX có vẻ dùng chung FrameWork nên không đáng lo.
Thân.

mitomthit

Member

Tôi đã convert thành 3 file idx, sub, xml. Tôi muốn ghép cứng vào mkv thì phải làm sao vậy các bạn. Tôi đã thử dùng MKVMerge GUI để ghép nhưng soft báo là file idx không mở được. Mong chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

hddpro

Vâng bác cứ mới nhất mà giã, tới khi 0 được nữa thì mới dùng bản cũ hơn.
HOME > Support > DownLoad tất cả FrameWork TViX ở đây, em không thấy con nào là con giống như model của bác. Tuy nhiên gần đây TViX có vẻ dùng chung FrameWork nên không đáng lo.
Thân.
cái này không được bác ah của em bản lock của korea

Tuannv20

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Em đang mò để phục vụ Gấu nhà em.
HT nhà em đây: TV SS UA46D6600 + Denon DHT-1312XP + Dune Duo

Bác nào đã chạy được 3DSubtitler.exe trên win xp 32bit chưa? Nếu chạy được các bác cho cái chỉ dẫn dùm mình với. Mình điên đầu vì cái này, đã tìm không biết bao nhiêu bản java mà không cái nào được hết trơn. 3DSubtitler.exe mình chạy trong win 7 thì convert có mấy phút là xong cái phụ đề và chỉ bấm một lần là 3DSubtitler.exe chạy ngay. Bác nào chạy được trên win xp 32bit chỉ dùm là chạy bản java nào nha. Thank các bác!

Có vẻ là WinXP 32 bit không tương thích bác ạ :-w. Chấp nhận sử dụng Win7 thôi.
Thân.

Bên trên