Pirate Kings – Game dựa trên sự hiếu thắng và “hận thù”

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Bạn đã bị mời chơi Pirate Kings chưa? Nếu chưa thì chắc là sắp hoặc bạn may mắn khi có rất ít friends trên facebook. Thêm một game dựa vào nền tảng facebook nữa gây sốt cộng đồng mạng (thằng cộng đồng mạng này rất yếu, lúc nào cũng sốt được), kèm theo đó là hàng loại hỉ nộ ái ố khác nhau xuất phát từ game này. Dù thế nào thì nó vẫn đang thành công và trở thành hiện tượng.

attachment.php

Game này có gì hot?
Cách chơi đơn giản và cực kỳ dễ, chỉ với một vòng quay may mắn, kiếm tiền và xây cái đảo của mình. Kèm theo đó là khả năng tấn công đảo và cướp tiền của người khác. Nếu muốn làm một game thành công và nhiều người chơi, hãy làm nó thật đơn giản, nhiều hot girl không có khả năng suy nghĩ tốt như ta vẫn tưởng đâu, nếu làm những game phức tạp đòi hỏi IQ thì … có chó nó chơi.

Tính tương tác của game cực kỳ cao khi được tính hợp vào facebook và người chơi tương tác trực tiếp với bạn bè mình thông qua việc … bắn phá đảo và cướp tiền của họ. Không như Candy Crush, mạnh ai nấy chơi, chỉ so kè mỗi việc ai chơi được màn khó hơn, màn cao hơn. Ở game này, người chơi ảnh hưởng trực tiếp với nhau và cũng gây hận thù trực tiếp, chứ không phải đơn giản chỉ là chuyện ganh đua.

Dựa trên sự hiếu thắng
Con người bắt đầu biết và thích ganh đua, hiếu thắng với những người xung quanh từ khi khoảng 4 tuổi. Tính cách ganh đua đó tồn tại và ẩn sâu trong tâm lý mỗi con người và Pirate Kings chỉ là một trong những thứ giúp “moi” nó ra, thể hiện và thỏa mãn mà thôi.

Con người cũng rất “máu” cờ bạc. Ngày tư ngày tết, hãy ngó xung quanh, nhà nhà đánh bài, đâu đâu cũng ăn thua. Cũng không cần ngày tết, ngày thường thôi cũng thấy người người đánh đề, phang lô, chưa kể rất nhiều người mua vé số. Còn nếu vào sòng bài, ta sẽ thấy ngay hàng loạt những con thiêu thân, bán mọi thứ, kể cả mạng mình để tìm khoái cảm từ đỏ đen. Khi thắng bạc, hormone dopamine được tiết ra kích thích sự hưng phấn của người chơi.

attachment.php

Vòng quay không khác gì vòng roulette​

Cái vòng quay may mắn của Pirate Kings (và cả phần bonus “kéo máy”) đều dựa trên những trò trong sòng bài. Sự may mắn (được lập trình) sẽ kích thích và gây nghiện cho hệ thần kinh. Với cách thiết kế game như vậy, không lạ khi game tạo nên sự thu hút lớn, dễ chơi, dễ thỏa mãn.

Còn khi đánh bạc thua thì sao, thì gỡ lại chứ sao. Giống như những con bạc “khát nước”, khi bị lấy hết tiền thì càng cố chơi thêm để gỡ lại. Thành ra, dù thắng hay thua thì người chơi vẫn cứ lao vào chơi cho đến khi … hết lượt quay.

“Quân tử trả thù 10 năm chưa muộn”
“Hữu thù bất báo phi quân tử”, câu nói ấy dường như được thấm nhuần trong lòng mỗi chúng ta. Sự kết hợp giữa hiếu thắng và hận thù là một sự kết hợp không thể hoàn hảo hơn. Dân tộc ta có truyền thống ngàn năm “đánh đấm”, hiếu chiến đã nằm trong máu. Có kẻ vào nhà mình bắn phá, cướp bóc, không trả thù nó cười cho.

attachment.php

“Oan oan tương báo, biết bao giờ mới chấm dứt”, đây chính là mục đích của những người viết game. Đi chiến và trả thù liên miên bất tận sẽ góp phần làm lan tỏa game ngày càng nhiều hơn.

“Tình nghĩa đôi ta chỉ thế thôi”
Số lượt quay vòng may mắn rất hạn chế trong trò chơi. Muốn tăng số lượt quay, người chơi chỉ còn cách kiên nhẫn chờ đợi hoặc bỏ tiền ra mua số lượt quay hoặc mời bạn bè cùng chơi. Trong các cách trên, mời bạn bè chơi có lẽ là cách đơn giản nhất, mà không phải ai cũng thích chơi game và bị mời chơi game, mời vô tội vạ thì tình nghĩa sứt mẻ là đương nhiên.

attachment.php

Thôi thì đủ các kiểu hờn dỗi, chửi bới, trách móc nhau sao lại mời mình chơi game (mời đi xem phim hoặc mời đi ăn buffet chắc không bị chửi). Rồi thì những người mời bị chửi lại phản pháo rằng đám đang chửi mình kia là “đạo đức giả”, “chanh hỏi”, “thích thể hiện”... Mà kết quả của những cuộc chửi nhau thì unfriend, block nhau chỉ là “chuyện gì đến phải đến”.

attachment.php

Hoặc chửi bới như thế này​

Thế giới ảo nhưng nhiều người cứ tưởng thật và vận vào những mối quan hệ thật. Chơi cái game cũng chỉ cho vui nhưng mà nhiều người lại cay cú đến mức trong game nó bắn phá đảo mình thì ra ngoài mình chửi nó, xong tuyên bố “không bạn bè gì nữa”. Ôi mẹ ơi, chơi cái game giải trí thôi mà, có cần phải “nâng cao quan điểm” vậy không. Thậm chí nhiều “cặp đôi trẻ trâu, yêu nhau theo thời vụ” cũng giận nhau, “chia tay” nhau vì không nương tay trong game, hài hài thật.

Tâm lý đám đông
“Thấy người ta ăn khoai thì mình cũng vác mai đi đào”. Theo Gustave Le Bon, những đám đông luôn bị vô thức tác động, họ xử sự như người nguyên thuỷ, ít có khả năng suy nghĩ, suy luận, mà chỉ cảm nhận bằng hình ảnh, bằng sự liên kết các ý tưởng, họ không kiên định, thất thường, và đi từ trạng thái nhiệt tình cuồng loạn nhất đến ngây dại ngớ ngẩn nhất. Mỗi cá nhân đều không muốn tách rời và khác biệt khỏi tập thể bởi họ sợ bị cô lập. Thấy người ta chơi game Pirate Kings cũng chơi thử cho biết, có người thích thì chơi tiếp, không thích thì nghỉ chơi, nhưng tất cả đều bị ảnh hưởng của hiệu ứng đám đông.

attachment.php

Đám đông tuy tăng nhanh nhưng lại không bền vững. Những cơn sốt game từ thời Candy Crush rồi Flappy Bird rồi cũng nhẹ nhàng đi qua, càng ngày những cơn sốt càng ngắn lại, nhất là với thế giới facebook này, chẳng có chuyện gì hot được quá 3 ngày. Rồi mọi thứ sẽ đi vào quên lãng và đám đông sẽ tiếp tục lao đầu vào những cơn sốt khác, đám đông muôn đời vẫn là đám đông.

Chơi cho vui, đừng có lậm
Được thành lập từ năm 2011, nhưng mãi đến năm 2013 hãng Jelly Button mới tung ra sản phẩm đầu tiên của mình và cũng phải mất đến 2 năm thì Pirate Kings mới thực sự trở thành một cơn sốt khi nắm chắc trong tay lượng người chơi lên đến hơn 5.000.000 người hàng tháng thông qua nền tảng web, iOS và Android.

attachment.php

Cá nhân người viết bài, sau vài ngày trải nghiệm game này thì thấy nó chán ngắt, thua xa game 2048 cần suy nghĩ hay là game Flappy Bird cần kiên nhẫn tĩnh tại. Game này chỉ có một cái là trông chờ vào may mắn (mà thực ra được lập trình cả), rồi đi bắn phá nhau tạo “hận thù” và niềm vui cho mình, tất nhiên là cả cay cú khi mình bị ngược lại.

Kết lại là game này không phải là quá hay, có game play hay đồ họa xuất sắc. Nó chỉ dựa duy nhất vào sự háo thắng và hận thù để phát triển. Vậy nên, nếu có chơi thì chơi cho vui, đừng có lậm vào game, các hot girl xinh đẹp cũng đừng nghĩ rằng nó bắn mình trong game thì ở ngoài nó cũng “bắn” mình mà buồn rầu, vì bắn trong game thì dễ chứ ra ngoài “bắn” lung tung nó bỏ tù chết.

Bùi An phân tích tổng hợp
[email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:

quyetk11

Member
Ðề: Pirate Kings – Game dựa trên sự hiếu thắng và “hận thù”

cái kiểu rình rình trộm, phá nhà nhau như trò này thì chúa ghét. tốt nhất ko chơi cho khỏi tăng xông :))

pro wa

Active Member

éo bao h chơi game trên face

vietnam_xmen

Mình chơi thấy chả tăng xông gì cả, mọi người vào bắn phá nhà cho vui thôi, chắc chủ tóp cay cú nhiều nên mới viết bài thể hiện ý kiến riêng.

vd221705

Member

Ah sẵn dịp mình cũng muốn có đôi lời. Sau vài ngày bị quấy rối và mấy thành phần ăn vạ chửi bới nhau tràn lan ngoài kia thì mình cũng chơi thử, sau khi chơi đc 2 ngày thì có vài nhận xét ở góc nhìn cá nhân như sau.
Giới trẻ nc ta chơi game này có 3 loại:
1 là chơi cho vui, giải trí hoặc tò mò là chủ yếu.
2 là chơi xong có cớ để LÀM MÀU quay clip chửi bới đập đt này nọ.
3 là đa số các bạn bây giờ đc ăn ngon mặt đẹp ko có gì làm rồi ngập mặt vào cái thế giới ảo quá hệ luỵ vào nó (ý mình nói mấy cái mạng xã hội), chưa từng có những trải nghiệm hoặc những thất bại ngoài đời hay trong game, cuộc sống thực hay ảo đối với các bạn phải là lúc nào cũng màu hồng và mọi ng đều phải dưới cơ các bạn hết :-j
Tại sao game lại đc xếp vào thể loại giải trí? Vì nó giúp ta giải toả nhưng căng thẳng của cuộc sống thường ngày và hơn hết là chỉ có chơi game ta mới đc chết đi sống lại, thất bại hay mất mát thì có thể làm lại từ đầu, những thứ mà đời thực có ước cũng ko làm đc. Nói thật mình là 1 người nghiện internet và lậm game nhưng nhìn phần đông giới trẻ các bạn bây giờ chán hết tả nổi (đó là chỉ nói ở khía cạnh chơi game mà đã vậy rồi), các bạn chơi game mà lại đem phẫn nộ rồi thù hằn nhau vào game chỉ vì ăn theo. Giả dụ các bạn down 1 game nặng 10gb trong vòng 4h về setup các kiểu 1h nữa, sau đó cày cuốc build đồ hết 40h và đi chưa hết 1/3 game thì mất file save hoặc 1 cái lỗi nào đó khiến bạn phải bắt đầu lại từ đầu thì chắc các bạn đốt nhà luôn nhỉ??? =)) Và nhiều lí do trời ơi nữa khi chơi game. Còn về chuyện hơn thua thì mình thấy cái trò này hết sức TẦM THƯỜNG để mà đi hơn thua nhau.
Cuối cùng những bạn chơi cái game này như mình nói ở trên, các bạn làm cho những game thủ như chúng tôi cảm thấy thật nhục nhã khi các bạn cũng là game thủ :)
P/s: Mình qua đảo 3 rồi mà friend list ít người chơi với ít tiền quá nên lâu kinh >:)

-[Y]2[K]-

Active Member
mình vẫn chơi Liên minh, còn điện thoại chơi mỗi 2 trò shadow fight (giờ éo chơi nữa, vì càng về sau vào game lâu hơn mở cái xbox360) và game 2048 - thể loại giết thời gian khi chờ đợi gì đó. Còn cái này, mình cứ thấy trào lưu là ghét trước cái rồi từ từ tính sau :)

khuchatdem

Member

He he, nhiều chú bị invite dữ quá bức xúc

kororo1989

Một ngày không biết bao nhiêu lượt mời chơi cái này, điện thoại rung liên tục

snicker740

Member

Mình chỉ chơi mỗi đua xe. Trên mobile thì Real Racing. Trên Pc thì Need for speed. Từ 20t bắt đầu chơi cho tới giờ 33t vẫn duy nhất game đua xe. :)

pioneer700

Bảo sao ngày trước lão Tú Sơn Tây cũng lên FB kêu gào vì thỉnh thoảng lại bị mình gừi lời mời chơi trò khác, bây h mới hiểu tâ m trạng của lão khi mình bị dội bom: Một ngày mà mở FB chắc dính ít nhât chục lời mời chơi cái trò Pirate này!:D

saver2012

Member

Mình sẽ không bao giờ chơi trò nào như thế này.....
Đơn giản là sợ bị ghiền quá ko bỏ được :>

linuxmint

Member

unfriend tất cả ai gởi lời mời pirate kings.
Ít nhất 50 ứng dụng face đã bị block bởi mình, ko ưa ứng dụng trên face lắm

duykhanh1810

Active Member
gần 1 tuần này ko vào fb trên web, để ứng dụng chạy trên điện thoại nhằm theo dõi thì ít lời mời hẳn :(
có đợt cao điểm vào nửa tháng trước thì ngày phải 50 chục cái lời mời chơi game, ức chế ghê gớm :(
may quá ko ham hố game gủng kiểu này, đua xe hay máy bay bắn phá còn thích :D

minhhanb

Member

Tựu chung là Pirate Kings vẫn thành công theo hướng tương tác tốt.

o0minh_kav0o

Mình không biết bác BuiAn bao tuổi nhưng cách viết của bác (cả nhiều bài review phim) mang nặng cảm tính, không khách quan, mà nói thẳng là bác tạo cho mình cảm giác như bố đời vậy (xin lỗi vì không tìm được từ phù hợp hơn). Mục review phim mình không nói, vì đó là ý kiến tự do, nhưng mục này là tin tức, bác viết bài mà dùng nhưng hình ảnh minh họa chửi bới, này nọ các kiểu, cá nhân mình thấy là không phù hợp.

Thêm một điều nữa là nếu bị mời, sao các bác không block cái game đấy lại. Mình cũng bị 2 người mời và block luôn game, nên chẳng cảm thấy khó chịu về game này mà phải viết bài rồi đưa lên trang chủ.

Mình có chút ý kiến cá nhân vậy thôi ạ :)

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Mình không biết bác BuiAn bao tuổi nhưng cách viết của bác (cả nhiều bài review phim) mang nặng cảm tính, không khách quan, mà nói thẳng là bác tạo cho mình cảm giác như bố đời vậy (xin lỗi vì không tìm được từ phù hợp hơn). Mục review phim mình không nói, vì đó là ý kiến tự do, nhưng mục này là tin tức, bác viết bài mà dùng nhưng hình ảnh minh họa chửi bới, này nọ các kiểu, cá nhân mình thấy là không phù hợp.

Thêm một điều nữa là nếu bị mời, sao các bác không block cái game đấy lại. Mình cũng bị 2 người mời và block luôn game, nên chẳng cảm thấy khó chịu về game này mà phải viết bài rồi đưa lên trang chủ.

Mình có chút ý kiến cá nhân vậy thôi ạ :)

ủa, viết bài phân tích bình luận (là nghề nghiệp kiếm tiền), mình có nói là mình không thích chơi game này đâu nhỉ :)), mình vẫn chơi hàng ngày.

"mình không biết bạn bao tuổi" => bao tuổi thì liên quan gì trên thế giới mạng này nhỉ, hay là ít tuổi không được nói, nhiều tuổi mới được nói. Tư duy còn trẻ con thế thì còn lâu mới chơi thoải mái trên thế giới ảo được.

hình minh họa chỉ là cái hình minh họa, bạn phiền lòng vì cái hình minh họa thì bạn đúng là mong manh dễ vỡ thật =))

bạn thấy bố đời kệ bạn, mình quan tâm làm gì :)), bạn thấy sai gì thì phản biện, còn không phản biện được thì chấp nhận để người ta bố đời thôi bạn àh. Lừa thì không có quà

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

nói thêm là bản thân mình chả phiền lòng gì khi bị mời chơi game cả :)), thanh noti của facebook là công cụ chống ysl đấy :)) có nhiều tin báo thì càng vui.

nnk2007

Member

dạo này cứ mở fb lên toàn thông báo mời chơi, thiếu mỗi nước nhắn tin mời chơi nữa thôi 8-}

quanghaith2

Well-Known Member

Căn bản là do tính cách mỗi người thôi, mình cũng chơi thử, thấy trò này đơn giản, nếu đi bắn thì tìm ai bắn được tiền, ko phụ thuộc vào người đó có thù hằn gì hay nó đã bắn mình chưa. Ai cướp bóc cũng mặc kệ, vì cái game này nó thế. Tóm lại do người chơi mà ra cả :D

Bên trên