Plasma dúng hay sai...?

ABC

Ðề: Plasma dúng hay sai...?

Mình rất thông cảm với conan..
thật sự bùn về plasma..không phải bùn về chất lượng của nó mà bùn về tại sao lại có nhiều ngưòi hiễu nhầm về nó như vậy....
Lại còn rất nhiều lý do khác ....
Plasma sẽ bị cấm ở EU sự thật ư
http://www.baovietnam.vn/cong-nghe/149441/23/Tivi-plasma-sap-bi-cam-o-chau-Au-
Sau đây là vài lý do mọi ngưòi đã gán án tử cho ẻm....
Plasma sẽ đốt cháy võng mạc...( nghe là đã mún tránh xa)....
Plasma tốn điện gấp 3 lần LCD....(Lai nghe ai đồn..)
plasma rất nóng ,phải gắn máy lạnh nuôi em nó....
Sự nóng sẽ tạo ra khí Co2 giảm tuổi thọ....
Plasma chỉ đựơc xem TV thôi....chứ không đựoc dùng làm màn hình máy tính hay chơi game...
Mua plasma là đi ngựơc thời đại...mọi người đang bõ Plasma kìa như (sony ...)...
:!!:!!:!!:!!:!!:!!:!!:!! và còn rất nhiều lý do....h đã gần 12h ..mình viết bài nay xin mọi ngưòi hay là ngưòi tiêu dùng thông minh đừng theo tâm lý ngưòi khác....

Mountain

Member

Nếu bạn sống ở miền Bắc mới thấy hết được ưu điểm của Plasma.
Trong khi nhà nhà lắp điều hòa đều có xu hướng lắp 2 chiều thì bạn chỉ cần lắp điều hòa 1 chiều (1 chiều lạnh, tiết kiệm được ~3tr đấy).

Thứ 2 là tiết kiệm điện: mùa đông rét mướt bạn chỉ cần ngồi cách TV 2m là có thể thoải mái mặc quần xà lỏn, áo thun mỏng mà không phải tốn điện mở máy sưởi hay điều hòa không khí.

Thứ 3 là Plasma có độ bền cơ học cao, nhà có trẻ em không sợ bị chọc thủng màn hình như LCD, thỉnh thoảng vợ chồng đánh nhau cứ việc ném mệt nghỉ các thứ vào màn hình mà không sợ vỡ.

Thứ 4 là bạn không cần phải đến các lớp body training vừa tốn thời gian vừa tốn hơn 100k mỗi tháng, vì nội cái việc mang vác Plasma cũng có tác dụng đáng kể rồi.

Thứ 5 nữa là chắc chắn Plasma xem truyền hình hiện nay đẹp hơn LCD, trong khi xem lại tắt bớt điện trong nhà => tiết kiệm tập 2.

Thứ 6 là thay cái gương hậu, đang ngồi xem mà có ai đi lại đằng sau là biết liền cho dù âm thanh có ồn ào cỡ nào đi nữa.

Quá nhiều lý do để bạn thấy lựa chọn Plasma là hợp lý phải không \m/

- HAHA, EM THÈM ĐƯỢC VÁC MỘT LẦN MÀ ĐỠ PHẢI TỐN TIỀN THỂ HÌNH VÀI THÁNG QUÁ BÁC THẮNG ƠI.
- BỔ SUNG: DÙNG PLASMA ÍT TỐN TIỀN ĐIỆN HƠN LCD. CÓ AI DÁM CÁ VỚI EM ĐIỀU NÀY KHÔNG?
DÂN TA ĐỒN THỔI PLASMA DÙNG ĐIỆN TỐN GẤP 3 LẦN LCD NÊN KHI DÙNG AI CŨNG CHỈ BẬT KHI NGỒI XEM, ĐỨNG DẬY LÀ TẮT RỒI. KHI XEM CÓ BUỒN NGỦ ĐẾN MẤY CŨNG PHẢI CỐ MÀ DẬY TẮT ĐI. TÂM LÝ DÙNG LCD ÍT TỐN ĐIỆN HƠN, DÙNG TẸT GA ĐI. KHI XEM BUỒN NGỦ THÌ NGỦ LUÔN, KỆ CHA MÀY. CUỐI THÁNG TỔNG KẾT XEM THẰNG NÀO MẤT NHIỀU TIỀN HƠN. EM CHẮC CHẮN LÀ THẰNG LCD TỐN NHIỀU HƠN. ;))

COMMANDO

Active Member

- HAHA, EM THÈM ĐƯỢC VÁC MỘT LẦN MÀ ĐỠ PHẢI TỐN TIỀN THỂ HÌNH VÀI THÁNG QUÁ BÁC THẮNG ƠI.
- BỔ SUNG: DÙNG PLASMA ÍT TỐN TIỀN ĐIỆN HƠN LCD. CÓ AI DÁM CÁ VỚI EM ĐIỀU NÀY KHÔNG?
DÂN TA ĐỒN THỔI PLASMA DÙNG ĐIỆN TỐN GẤP 3 LẦN LCD NÊN KHI DÙNG AI CŨNG CHỈ BẬT KHI NGỒI XEM, ĐỨNG DẬY LÀ TẮT RỒI. KHI XEM CÓ BUỒN NGỦ ĐẾN MẤY CŨNG PHẢI CỐ MÀ DẬY TẮT ĐI. TÂM LÝ DÙNG LCD ÍT TỐN ĐIỆN HƠN, DÙNG TẸT GA ĐI. KHI XEM BUỒN NGỦ THÌ NGỦ LUÔN, KỆ CHA MÀY. CUỐI THÁNG TỔNG KẾT XEM THẰNG NÀO MẤT NHIỀU TIỀN HƠN. EM CHẮC CHẮN LÀ THẰNG LCD TỐN NHIỀU HƠN. ;))

Cách giải thích nghe cũng có lý nhưng mà hơi bị gượng ép...

SpacePolice

Active Member

đúng là các nước châu Âu đang tẩy chay plasma, vì những lý do trên
HIện nay thế giới đang hướng đến màn hình xịn hơn, là tivi led, tivi laser, sau nữa là oled
Nhưng giá mấy cu này cao chót vót trời mây
Mua plasma cũng ko có gì là bậy

thachthuc

Member

mình thấy bạn có sai lầm đó ,sao kg mua 50 mà chỉ 42.mình đang dành đạn làm em 63 nè mà kg biết khi nào mới đủ

chuate

Member

em mới mua pana X10S được mấy hôm, xem phải nói là ko chê được điểm nào dù chỉ để ở độ phân giải 1366 x 768. Hic dưng mà tiếc vì không cố chịu nốt một thời gian nữa để vác em 50. em pana42 này hôm đầu vác về nhìn không quen hơi ngợp, nhưng sao giờ thấy nó nhỏ quá. Đáng tiếc là em đã không nghe lời khuyên xương máu của các bác đi trước - không bao giờ mua tivi quá nhỏ.

conan0402

Member

em mới mua pana X10S được mấy hôm, xem phải nói là ko chê được điểm nào dù chỉ để ở độ phân giải 1366 x 768. Hic dưng mà tiếc vì không cố chịu nốt một thời gian nữa để vác em 50. em pana42 này hôm đầu vác về nhìn không quen hơi ngợp, nhưng sao giờ thấy nó nhỏ quá. Đáng tiếc là em đã không nghe lời khuyên xương máu của các bác đi trước - không bao giờ mua tivi quá nhỏ.

TV bác cảm thấy nhõ hay to còn phụ thuộng vào căn nhà cuả bác nữa...
bac thix to thì cứ ngồi gần màn hình vào....:-"

Chỉnh sửa lần cuối:

chuate

Member

hic, phòng em có 12m ngồi gần cục bass nó đè em muốn tức ngực luôn. cảm ơn lời khuyên của bác.

phuong210876

Em đang sài con Plasme 42In lúc đầu về cứ bảo to quá híc nhưng dự án của em bây giờ là con 50" Full HD. thế đấy

naminh

Tranh thủ mọi người đang bàn về Plasma, tôi xin 1 câu trả lời chi tiết cho 1 câu hỏi nhỏ thôi: tôi vừa đọc dòng giới thiệu dưới đây về Plasma. Xin cho hỏi tốc độ quét 100Hz và khả năng quét hình 600Hz có gì khác nhau? Nếu tốc độ quét nhỏ khoảng 50-60Hz và khả năng quét hình 600Hz thì xem hình có bị giật không? Có phải nếu khả năng quét hình của Plasma là 600hz thì hình xem sẽ mượt hơn LCD có tốc độ quét 60hz 10 lần? Thanks

"Khởi đầu của dòng Plasma bình dân, series 430 cũng không đến nỗi tệ, dù độ phân giải chỉ ở chuẩn XGA (1.024 x 768 pixel), độ tương phản động Mega và hai cổng HDMI. Series Plasma 430 cũng không kém cạnh với tốc độ quét 100 Hz, cộng thêm khả năng quét hình 600 Hz sub-field, cho hình ảnh chuyển động nhanh, mượt hơn."

manhthang

Huyền Thoại

Tranh thủ mọi người đang bàn về Plasma, tôi xin 1 câu trả lời chi tiết cho 1 câu hỏi nhỏ thôi: tôi vừa đọc dòng giới thiệu dưới đây về Plasma. Xin cho hỏi tốc độ quét 100Hz và khả năng quét hình 600Hz có gì khác nhau? Nếu tốc độ quét nhỏ khoảng 50-60Hz và khả năng quét hình 600Hz thì xem hình có bị giật không? Có phải nếu khả năng quét hình của Plasma là 600hz thì hình xem sẽ mượt hơn LCD có tốc độ quét 60hz 10 lần? Thanks

"Khởi đầu của dòng Plasma bình dân, series 430 cũng không đến nỗi tệ, dù độ phân giải chỉ ở chuẩn XGA (1.024 x 768 pixel), độ tương phản động Mega và hai cổng HDMI. Series Plasma 430 cũng không kém cạnh với tốc độ quét 100 Hz, cộng thêm khả năng quét hình 600 Hz sub-field, cho hình ảnh chuyển động nhanh, mượt hơn."

Plasma quét đến 1000Hz đi nữa xem vẫn hơi bị rung trong khi LCD 50Hz thì không :D

Nguoilytuong

Cứ CRT và plasma mà xài.

Quên LCD đi (nếu chỉ xem TH cáp như tớ)

meomatto

Active Member

Plasma quét 600Hz tức là nó sẽ chia quá trình quét hình làm 10 khung, mỗi khung quét 60Hz với nhiều lớp màu khác nhau biến đổi theo sự chuyển động của vật thể rồi gộp lại, tuy nhiên chế độ này chỉ có tác dụng thực sự khi xem phim có những cảnh chuyển động cực nhanh(VD như cảnh máy bay cất cánh hay xe ô tô vụt qua...). Nếu xem bình thường thì vẫn chỉ là 60Hz thui. Bác nào muốn xem mô tả chi tiết thì lên Web của LG xem demo công nghệ thì rõ hơn và tự rút ra kết luận nhá! Em cũng xem ở đấy:D

Nguoilytuong

Mình rất thông cảm với conan..
thật sự bùn về plasma..không phải bùn về chất lượng của nó mà bùn về tại sao lại có nhiều ngưòi hiễu nhầm về nó như vậy....
Lại còn rất nhiều lý do khác ....
Plasma sẽ bị cấm ở EU sự thật ư
http://www.baovietnam.vn/cong-nghe/149441/23/Tivi-plasma-sap-bi-cam-o-chau-Au-
Sau đây là vài lý do mọi ngưòi đã gán án tử cho ẻm....
Plasma sẽ đốt cháy võng mạc...( nghe là đã mún tránh xa)....
Plasma tốn điện gấp 3 lần LCD....(Lai nghe ai đồn..)
plasma rất nóng ,phải gắn máy lạnh nuôi em nó....
Sự nóng sẽ tạo ra khí Co2 giảm tuổi thọ....
Plasma chỉ đựơc xem TV thôi....chứ không đựoc dùng làm màn hình máy tính hay chơi game...
Mua plasma là đi ngựơc thời đại...mọi người đang bõ Plasma kìa như (sony ...)...
:!!:!!:!!:!!:!!:!!:!!:!! và còn rất nhiều lý do....h đã gần 12h ..mình viết bài nay xin mọi ngưòi hay là ngưòi tiêu dùng thông minh đừng theo tâm lý ngưòi khác....

Em thì cứ hình đẹp là ôm.
Hai ~ ba năm nữa, không thích thì mua em khác

hoanghuynt

1. Em ở miền Nam, không cần sưởi, nên xài LCD là đúng rồi.
2. LCD ở trên cao nên trẻ em không chọc tới được, nên xài LCD là đúng rồi
3. Em sợ bị nói "To con rẻ tiền" hay "Tốt dây xấu củ" nên không thích body training, nên xài LCD là đúng rồi.
4. Em xài LCD 100Hz + đường truyền cáp tốt, nên xem cáp rất rõ, chuyện muốn tât điện hay không là tùy thích, không phải buộc phải làm mới cho hình ảnh đẹp như Plasma, nên xài LCD là đúng rồi.
5. Ngồi xem tivi trên ghế sofa để xát tường, nếu thấy ai sau lưng, chắc là ma rồi, em sợ ma lắm, nên xài LCD là đúng rồi.

Quá nhiều lý do để bạn thấy lựa chọn LCD là hợp lý phải không
\m/\m/\m/

Cái này là ăn miếng trả miếng đây, các bác thâm thúy thật !=D>

Nguoilytuong

Trứơc khi đọc bài nay...em xin nếu các bác là seller để mún bán Plasma thì xin đừng post lại....
Chắc ai cũng biết em đã mua 1 con Plasma LG 42LGPQ30R....
Sau khi mua xong, thì bác lại lằn nhằn sao lại mua plasma...
Mua plasma là đi ngựơc với thời đại ...sao lai mua plasma trong lúc mọi người lại bõ nó....Sài plasma tốn điện , đốt cháy võng mạc làm hư mắt , nóng màn hình tạo ra Co2, rồi nói em là nghe lời ai trên diễn đàn ca quá nên mua...:(:)((, nói em đỗi LCD dj....
Xin mọi ngưòi hãy cho em biết em lựa chọn plasma là đúng hay sai....:(:)(:)(:)((

bác mua em plasma là chính xác đấy

Seneken

Member

Vậy cuối cùng anh em nghỉ em có nên lấy em 42" HD Plasma TV 42PQ60R này không :( nhà em ở HCM, quanh năm nóng như điên :D. Nhà cũng nghèo chẳng có máy lạnh :D

@Hát Đê@

mua plasma vì GIÁ, nên dùng nó thì cũng phải "trả giá" =))

Bên trên