Plasma VS LCD- Pana 42P8V vs Sony 32"V400

Chickbong

Chào các bác,
Tôi tham gia 4room này ko được bao lâu, nhưng bắt đầu cảm giác bị cuốn vào cơn lốc HD này. Vui hay buồn đây 8-x8-x8-x8-x
Tôi đã được các bác tư vấn về dàn HTPC rồi. Lúc đầu, tôi nghĩ phần tivi để xem đơn giản nên chỉ chú trọng vào HTPC thôi. Bây giờ mới thấy nó rối rắm. Lại nhờ các bác vậy
1. Về kinh phí: 13.5T kịch kim
2. Về sử dụng: chỉ xem phim, xem phim và xem phim. Hết.
3. Tôi đang băn khoăn 2 loại lựa chọn
A. LCD (cái này tôi chỉ chọn Sony vì bảo hành lâu (2 năm)). Tôi băn khoăn các đời sau
a. 32T400: cái này thì hồi xưa, lúc NK bán 8.9T thì nó là của VN sản xuất, trông xấu òm. Nhưng hôm nọ qua NK chơi, thấy có con 32T400 này, dáng đẹp, xuất xứ lại ghi là Nhật- thái lan. Ko ghi HD ready nhưng độ phân giải là 1396*768 (ko nhớ rõ) nhưng đáp ứng được HD 720. Có cổng HDMI. Bác nào có kinh nghiệm về em này chưa nhỉ. Nếu đúng em này chơi được HD ready thì sao không múc nhỉ? Giá quá rẻ so với hiệu năng tốt mà.
b. 32S400 và 32V400: 2 em này có khác gì ngoài hình thức và giá không? Vì cùng là HD ready mà chênh nhau hơn 1T. Ngoài ra em V còn bị cháy hàng nữa, trước tết có 12.7T mà bây giờ 13.5T vẫn không có mà mua. Theo bác Chip thì con V400 là sự lựa chọn chính xác trên hiệu năng/giá, nhưng như phân tích trên thì con S cũng đc mà. Mình phân vân quá đi.....
B. Plasma (cái này tình cờ mà biết được)
Trong tâm tưởng mình, plasma là công nghệ cũ rích, lởm. Sáng kia, tình cờ vơ vẩn vào dientutienthanh, tự dưng thấy em Pana 42P8V. Sau đó mới search ra 1 đống bài về plasma. Biết thêm đc tí ti. Càng phân vân tợn
Túm lại, các bác khuyên em: với tầm tiền trên, mục đích trên. MÚC EM NÀO?
Thx các bác

heorung

Ðề: Plasma VS LCD- Pana 42P8V vs Sony 32"V400

Van de nay tren dien dan nay bac search ra moi ng ban luan nhieu lam.
Rieng y kien cua toi thi bac cu dung cam cu cai man hinh lon ma mua. Toi cung mua plasma nhung la PV80, chua thay gi phai hoi han ca, chi tiec ko co luon cai 50".
Xin loi cac bac toi post tren di dong ko go dau dc.

thangnd

Chào các bác,
Tôi tham gia 4room này ko được bao lâu, nhưng bắt đầu cảm giác bị cuốn vào cơn lốc HD này. Vui hay buồn đây 8-x8-x8-x8-x
Tôi đã được các bác tư vấn về dàn HTPC rồi. Lúc đầu, tôi nghĩ phần tivi để xem đơn giản nên chỉ chú trọng vào HTPC thôi. Bây giờ mới thấy nó rối rắm. Lại nhờ các bác vậy
1. Về kinh phí: 13.5T kịch kim
2. Về sử dụng: chỉ xem phim, xem phim và xem phim. Hết.
3. Tôi đang băn khoăn 2 loại lựa chọn
A. LCD (cái này tôi chỉ chọn Sony vì bảo hành lâu (2 năm)). Tôi băn khoăn các đời sau
a. 32T400: cái này thì hồi xưa, lúc NK bán 8.9T thì nó là của VN sản xuất, trông xấu òm. Nhưng hôm nọ qua NK chơi, thấy có con 32T400 này, dáng đẹp, xuất xứ lại ghi là Nhật- thái lan. Ko ghi HD ready nhưng độ phân giải là 1396*768 (ko nhớ rõ) nhưng đáp ứng được HD 720. Có cổng HDMI. Bác nào có kinh nghiệm về em này chưa nhỉ. Nếu đúng em này chơi được HD ready thì sao không múc nhỉ? Giá quá rẻ so với hiệu năng tốt mà.
b. 32S400 và 32V400: 2 em này có khác gì ngoài hình thức và giá không? Vì cùng là HD ready mà chênh nhau hơn 1T. Ngoài ra em V còn bị cháy hàng nữa, trước tết có 12.7T mà bây giờ 13.5T vẫn không có mà mua. Theo bác Chip thì con V400 là sự lựa chọn chính xác trên hiệu năng/giá, nhưng như phân tích trên thì con S cũng đc mà. Mình phân vân quá đi.....
B. Plasma (cái này tình cờ mà biết được)
Trong tâm tưởng mình, plasma là công nghệ cũ rích, lởm. Sáng kia, tình cờ vơ vẩn vào dientutienthanh, tự dưng thấy em Pana 42P8V. Sau đó mới search ra 1 đống bài về plasma. Biết thêm đc tí ti. Càng phân vân tợn
Túm lại, các bác khuyên em: với tầm tiền trên, mục đích trên. MÚC EM NÀO?
Thx các bác

Chào bác
Hiện mình đang dùng con SONY 32"V400 (mua trước Tết) hình ảnh rất good không có gì suy nghĩ cả (mặc dù nó là HDReady).
Còn các dòng SONY(hiện có tại VN) theo mình tìm hiểu thì T< S < V< W< X
Đừng mua dòng S và T nếu có ý định xem phim HD nếu không sẽ hối tiếc.
Còn Plasma nhiều bạn đã chơi HD lại khoái.Mình chưa xài nên không có ý kiến:-o

Chickbong

Van de nay tren dien dan nay bac search ra moi ng ban luan nhieu lam.
Rieng y kien cua toi thi bac cu dung cam cu cai man hinh lon ma mua. Toi cung mua plasma nhung la PV80, chua thay gi phai hoi han ca, chi tiec ko co luon cai 50".
Xin loi cac bac toi post tren di dong ko go dau dc.
Mình đã search và xem nhiều rồi. Có nhiều ý kiến khen và chê. Tuy nhiên, theo cảm tính của mình, nhiều bạn chủ yếu là xem thông tin trên net rồi đưa ra bình luận theo cảm tính. Mình thích những bạn đã dùng rồi, như bạn vậy thì ý kiến chính xác hơn.
Con pana PV80 bây giờ cũng khan hàng, mà lại đắt, gần 14T lận..... ^:)^^:)^

duycom

Ban Quản Trị

Plasma đi bạn ơi, 42" lận :)

Chickbong

Plasma đi bạn ơi, 42" lận :)
Híc, chắc bác là fan LCD rồi.
Có thông tin của bạn nào bên voz nói là con Plasma nếu xem phim nhiều (2-4h) mà để hình tĩnh (ví dụ như cái chữ HBO hoặc VTV1 trên góc màn hình đó) lâu lâu thì bị chết hình. Mà cái vụ chết hình này thì hãng ko chịu bảo hành.
Thế là thế nào nhỉ? Pana plasma đời mới mà vẫn dính lỗi củ chuối này à. Vả lại, xem 1 kênh mấy giờ là điều có thể chứ, vì vậy mà teo màn hình thì ko đáng nhỉ

HT900

Member

Theo em bác chủ thớt nên chọn TV Plasma 42" là phù hợp với nhu cầu xem phim của bác. Em thì dùng cả 2 loại Plasma và LCD, hiện giờ em chơi Plasma cả 42" lẫn 50" cho nhu cầu xem phim và TV. Em chỉ cảm nhận thực thôi thì Plasma xem TV và phim nhìn hình ảnh có chiều sâu hơn, quang cảnh trời tối nhìn thực hơn so với LCD. LCD thì em thấy hình tươi sáng hơn nhưng có cảm giác không sâu hình.

Bên trên