[QC] Tối ưu hoá dung lượng lưu trữ cho các thiết bị Android

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Điện thoại thông minh và máy tính bảng đang chiếm vai trò ngày càng quan trọng trong cuộc sống hiện đại. Nhu cầu thì vô hạn nhưng sức chứa thì có hạn, hai mối quan tâm chính với các thiết bị di động là pin và không gian lưu trữ. Mình xin hướng dẫn các bạn về cách để giải phóng dung lượng đĩa trên các thiết bị Android, bây giờ là lúc làm chúng mượt như lúc vừa mới bóc tem. Bài viết sử dụng Galaxy Tab 4 làm thiết bị thử nghiệm.

1. Phân tích dung lượng sử dụng

Đầu tiên muốn chữa bệnh thì thiết bị cần phải chẩn đoán. Bạn phải biết được các ứng dụng và dữ liệu sử dụng không gian như thế nào trên thiết bị của bạn để cho thuốc. Bạn có thể phân tích việc sử dụng dung lượng theo hai cách khác nhau.

Cách 1: Sử dụng các phần mềm của bên thứ ba trên Google Play. Ở đây mình sửa dụng Disk Usage & Storage Analyzer miễn phí, ứng dụng có nhiều thẻ phân loại: theo file, theo tên và thư mục rất trực quan. Nếu ngại việc tải ứng dụng bạn có thể sử dụng tính năng sẵn có của Android, dù hơi hạn chế về bộ lọc nhưng vẫn rất tuyệt vời để bạn hình dung tình trạng lưu trữ đĩa.

Ở đây mình đang sử dụng Galaxy Tab 4 của Samsung. Vào System Settings> General> Storage.
Từ đó, bạn có thể dễ dàng gỡ bỏ cài đặt các ứng dụng, xóa bộ nhớ cache, loại bỏ các tập tin đã tải về. Nếu bạn không muốn bỏ lỡ những bức ảnh hay đoạn video HD có dung lượng lớn, thì đã đến lúc sử dụng giải pháp lưu trữ đám mây sẽ được đề cập ở phần sau của bài viết.

attachment.php

attachment.php

2. Hướng dẫn dọn dẹp dữ liệu, xóa cache trên Galaxy Tab 4

Sau một thời gian sử dụng, số lượng ứng dụng sẽ tăng lên đáng kể, trong đó sẽ có vài ứng dụng mà bạn vô tình cài đặt trong lúc cao hứng mà chẳng bao giờ sử dụng. Vì vậy hãy xem lại danh sách ứng dụng và gỡ bỏ những thứ mà bạn nghĩ là không cần thiết và ít khi nào sử dụng.

Bộ nhớ cache và dữ liệu ứng dụng thì phức tạp hơn nhiều. Khi bạn xoá một ứng dụng những dữ liệu này chưa chắc đã biến mất khỏi thiết bị đơn giản như xóa một tập tin.

Một số ứng dụng sẽ tự động tải về dữ liệu và tạo ra thêm bộ nhớ cache trong quá trình sử dụng. Lúc đầu, chỉ có vài MB được sử dụng, nhưng khi thời gian trôi qua, chúng sẽ chiếm vài chục đến vài trăm MB! Ngoại trừ trò chơi cần lưu thông tin, các ứng dụng khác thường chiếm dung lượng một cách vô ích. Mình đề nghị nên loại bỏ bộ nhớ cache và dữ liệu từng ứng dụng một. Bằng cách đó bạn có thể chắc chắn sẽ không xóa dữ liệu quan trọng.

Clean Master là một ứng dụng dễ sử dụng và giúp bạn dọn dẹp thiết bị khá nhanh. Tính năng ưu việt và giao diện khá thân thiện người dùng.

3. Các dịch vụ lưu trữ đám mây

Hiện nay, ngoài phương pháp lưu trữ truyền thống ngày càng có nhiều dịch vụ lưu trư file trực tuyến chất lượng. Bạn không cần phải giữ hình ảnh, video và âm nhạc thật nhiều trong thiết bị, hãy dành không gian đó cho các ứng dụng. Hãy tải chúng lên các “đám mây” và truy cập ở bất cứ nơi đâu có Internet.

Dropbox, Google Drive hay One Drive là các dịch vụ đám mây tiêu biểu. Trong đó Dropbox vẫn là nổi tiếng nhất bởi dễ sử dụng, thân thiện với người dùng, và khả năng tương thích cao với các ứng dụng của bên thứ ba.

attachment.php

4. Tự động di chuyển các ứng dụng sang thẻ nhớ mở rộng

Hiệu suất của thiết bị của bạn chủ yếu bị ảnh hưởng khi dung lượng dự trữ nội bộ của bạn bị hạn chế. Có một số tập tin mà bạn không thể sao lưu trên đám mây, nhất là dữ liệu của các ứng dụng. Các ứng dụng thường sẽ được tự động cài đặt trong bộ nhớ lưu trữ nội bộ. Tuy nhiên, một phần dữ liệu (phần không sử dụng các widgets hoặc các tính năng khác có sẵn trong Android) có thể được chuyển đến SDcard của bạn.

5. Thêm lưu trữ bên ngoài nhiều hơn

Một số thiết bị không có một khe cắm thể nhớ bên ngoài thì bạn sẽ phải sử dụng các thủ thuật trên. Còn đối với các thiết bị hỗ trợ thẻ nhớ thì thẻ nhớ dung lượng lớn là một giải pháp dễ thực hiện.

Đối với 16GB bộ nhớ trong thì Galaxy Tab 4 còn khá nhiều dung lượng cho bạn để chứa các game khủng hay kho ứng dụng đồ sộ. Tuy nhiên nếu bạn là một tín đồ của phim HD thì nên xem xét đến việc mở rộng thẻ nhớ.

6. Đọc, xem trực tuyến thay vì tải về.

Các dịch vụ xem phim hay nghe nhạc trực tuyến ngày nay khá đa dạng và phong phú, thay vì tải về thiết bị, bạn chỉ cần tạo Playlist trong tài khoản của mình và xem lại bất cứ lúc nào. Đặc biệt hơn là một số hãng sản xuất thiết bị điện tử hàng đầu như Samsung đã phát triển kho dữ liệu đa phương tiện riêng cho mình. 3 dịch vụ xem phim, đọc tập chí và E-book là Flix TV, PingSKY và YBook Premium là minh chứng cho việc bạn không cần phải lưu trữ quá nhiều để sở hữu một lượng lớn thông tin.

attachment.php

Hy vọng bài viết đã giúp bạn có những trải nghiệm tối hơn với thiết bị Android của mình.

Ðề: [QC] Tối ưu hoá dung lượng lưu trữ cho các thiết bị Android

Không biết tới khi nào có thể di chuyển phần cài đặt vào đám mây nhỉ, mấy cái ứng dụng game khủng ngốn dung lượng quá.

gimmethat412

Không biết tới khi nào có thể di chuyển phần cài đặt vào đám mây nhỉ, mấy cái ứng dụng game khủng ngốn dung lượng quá.

Chừng nào Internet phủ sóng khắp nơi, chứ không là khỏi chơi game luôn :))

codailia

Mấy cái game nặng của mình làm chậm máy quá... làm theo hướng dẫn xem thê nào

nguyencuong1907

Mấy smartphone dung lượng nhiều mà. Mình sài khi nào máy báo thì mới quét lại cho sạch máy.

Libra_at

AI biểu chứ film nhiều quá chi. MÌnh thấy cài ứng dụng với tab4 này thì dung lượng hok tốn nhiều gì cả. CHỉ tại người dùng quá quá lãng phí vào game , nhạc và chứa film thôi.

soildsnake

Active Member

xài gói Net 3Mb nên chắc mấy cái zụ đám mây là quá xa vời, đối với đại đa số dân VN :))

nlht_nt

File download về là apk thường đặt trong thư mục Download (đối với máy tab4 của mình là vậy). Cám ơn bác BuiAn đã chia sẽ thông tin cho anh em nha.

xedapteen

Chạy hệ điều hành Adroid mà mình thấy dùng Clean Master là hữu hiệu nhất thôi !Hok riêng gì tab4 này.

Lưu trữ tất cả các dữ liệu trên dropbox thì cái tab4 của mình sẽ chạy mượt và ít hao pin lắm đây

lunlauca

Chuẩn như thánh. Sài đt có cần sài quá hok dậy. Đại đa số người vn sài trọn gói 70k/ tháng
xài gói Net 3Mb nên chắc mấy cái zụ đám mây là quá xa vời, đối với đại đa số dân VN :))

tinhlagi_nt

May quá. Mình dùng Android thấy luôn luôn có hiện tượng thiếu bộ nhớ dù máy không đến nỗi mà chạy không quá nhiều ứng dụng. Thanks thot nhieu

Chúng tôi đã có một số bài viết về thiết kế web công ty hay thiết kế kế web bán hàng và thiết kế web thương mại điện tử. Hôm nay chúng tôi viết vài này nhằm giúp thiết kế web bạn đọc có một cái nhìn rõ hơn khi thiết kế web bạn cần những khoản chi phí nào. Để một website hay trang web hoạt động được trên internet bạn cần ba yếu tố sau:

Thứ hai: Thiết kế web
Trang web của bạn, vậy trang web từ đâu mà có? thiet ke web Xin thưa, trang web của bạn có thể tự thiết kế web cho mình hay công ty mình, hoặc nhờ bạn bè của bạn thiết kế, hoặc thuê công ty thiết kế web thiết kế cho bạn. Tuy nhiên chúng tôi khuyên bạn nên thuê công ty thiết kế web chuyên nghiệp thực hiện cho bạn phần này. Có thể theo bạn, ý tưởng và bản thiết kế của bạn là hoàn hảo nhất, nhưng tính khả thi khi áp dụng vào công nghệ web thì có thể sẽ không phù hợp, hoặc tốn rất nhiều công sức và thời gian để đưa ý tưởng và bản thiết kế của bạn vào sử dụng. thiết kế website Bạn cũng có thể thắc mắc là web động là gì, web tĩnh là gì. Có phải khi thiết kế web có nhiều flash động đậy là web động hay không? Xin thưa, những gì bạn thấy nhấp nháy, động đậy đó không phải là web động, mà đơn thuần nó chỉ là một đoạn hình ảnh động (animation) mà thôi. thiet ke website

Phí thiết kế web
Phí này bao gồm thiết kế đồ họa và lập trình ứng dụng cho website của bạn. Tùy theo từng công ty thiết kế web, phí này sẽ được tính một lần duy nhất hoặc sẽ thu từng năm. thiết kế web Bạn cần nắm rõ thông tin này tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra vì phải bị trả phí hàng năm.

Phí lưu trữ trang web (hosting) thiết kế website
Phí này cũng tính theo từng năm giống tên miền, bạn có thể thanh toán từng năm hoặc nhiều năm một lần. thiet ke web

Như vậy, khi thiết kế web bạn sẽ phải trả ba khoản phí Tên miền, Thiết kế web và Hosting. Hy vọng qua bài này, bạn sẽ rõ hơn khi thiết kế web bạn phải trả những khoản phí gì. thiet ke website Chúc bạn có trang web như ý.

CHO_CONG_NGHE

Sao máy mình cũng làm vậy mà trên market nó k có app nào vậy. Chỉ có mấy cái thôi ak. Làm minh k bít cái nào để update hết

gian

Sao máy mình cũng làm vậy mà trên market nó k có app nào vậy. Chỉ có mấy cái thôi ak. Làm minh k bít cái nào để update hết

Do thời gian sync tài khoản gmail đó. VD như bạn đang download một app từ market về, lúc đó con Android của bạn đang thực hiện Sync Account Service, thì server sẽ không nhận ra app đó, và sẽ không auto restore app đó khi reset máy.

camera360

hình như khi mua tab 4 thì đc tặng free 1 bộ app dịch vụ truyền hình thì phải?????

tomboy_t

Máy mình chưa root có cách nào xóa các file apk đã từng tải về từ Market hok các bác, mún Market down các file cài đặt về thẻ nhớ cod đc hok nhỉ?

assye

Cho Mình xin hỏi 1 tablet 4 có cấu hình bộ nhớ trong là16GB thì mình lưu các ứng dụng trên đó chiếm 10gb thì có nặng máy k?

xedapcui

Vậy cho em hỏi có cahs nào chuyển phần mềm thông thường thành phần mềm hệ thống ko ạ, thanks các bác trước.

Bên trên