[Quân sự] Tìm hiểu về tàu sân bay lớp Nimitz (phần 2)

xitinx

Ðề: [Quân sự] Tìm hiểu về tàu sân bay lớp Nimitz (phần 2)

thanks pác chủ thớt. bài rất hay và bổ ích. pác ráng làm thêm mấy bài khác nữa nhé.

ringlord

Member

Bài viết hay wá, thanks symphony nhé, ráng phát huy, kết nhất đoạn sếp bự được trang bị màn hình thật xịn mà cấm HD, kekeke

conando

Well-Known Member

bác nghiên cứu viết kỹ quá.thanks.

toxedo2411

thanks bác nhiều...mê quân sự nhất ...

boyvipcc16

Active Member

Mình có ảnh toàn tập mấy tàu sân bay này trên Google Earth

llvllrha

VN mình phải mua tầm chục e thế này đậu ở vịnh bắc bộ xem Trung quốc còn to mồm dc không?

VN mình phải mua tầm chục e thế này đậu ở vịnh bắc bộ xem Trung quốc còn to mồm dc không?

Chỉ cần 1 hạm đội TSB là làm trùm biển Đông rồi chứ cần gì chục chiếc hả bác.4-5 tỉ $ thì lớn thật nhưng chắc cũng bằng số tiền mà bọn quan tham VN ăn trong vòng 1 năm chứ mấy.

ntrungduc

các bác dự đoán xem khi nào VN có 1 cái như thế...

echip

Ban Quản Trị

đang nóng lòng chờ bài viết về các loại tàu ngầm của bác.

scotty

Well-Known Member

đang nóng lòng chờ bài viết về các loại tàu ngầm của bác.
Dé.

GENERALS

Ban Quản Trị

Nếu được mong bác Scotty dịch các bài về vũ khí của Nga & các nước khác ngoài Mỹ (Đức, Pháp, Israel.v.v), có rất nhiều thứ hay ho và hứng thú, nếu cần GEN sẽ gửi tài liệu cho bác dịch để chia sẻ cho a/e HDVN. GEN bị mắc cái bệnh lười nên ko dịch hầu a/e được ....>>,<<

scotty

Well-Known Member

Nếu được mong bác Scotty dịch các bài về vũ khí của Nga & các nước khác ngoài Mỹ (Đức, Pháp, Israel.v.v), có rất nhiều thứ hay ho và hứng thú, nếu cần GEN sẽ gửi tài liệu cho bác dịch để chia sẻ cho a/e HDVN. GEN bị mắc cái bệnh lười nên ko dịch hầu a/e được ....>>,<<
Gà đen với bác TƯỚNG đẹp trai luôn. Bác gởi qua PM cho mình nhé. Mà nguồn dễ dễ ý, ko thì "bẩu cái đề" :D

GENERALS

Ban Quản Trị

Chỉ cần 1 hạm đội TSB là làm trùm biển Đông rồi chứ cần gì chục chiếc hả bác.4-5 tỉ $ thì lớn thật nhưng chắc cũng bằng số tiền mà bọn quan tham VN ăn trong vòng 1 năm chứ mấy.

VN chắc chắn sẽ không bao giờ có TSB trong biên chế đâu các bác ạh. Nên cứ yên tâm khỏi phải nằm mộng cho mất công.

Ps: 5 tỷ $$$ chỉ là chi phí đề xây dựng 1 tàu sân bay thôi bác ạh, chưa kể chi phí cho vũ khí, máy bay, phi công, nhân sự & quan trọng là chi phí nuôi 1 tàu sân bay hằng năm cũng ngốn khoảng 5 tỷ $$$, chưa kể cả một hạm đội tàu chiến, tàu ngầm, tàu tiếp liệu - hậu cần cho 1 TSB nữa (gọi là Carrier Battle Group or Carrier Strike Group) thât sự vượt quá nhiều lần khả năng của VN.

Hơn nữa học thuyết QSự của ta là để phòng thủ & chiến lược chiến tranh phi đối xứng nên chỉ cần những thứ gọn nhẹ, đảm bảo khả năng tiêu diệt mục tiêu cao, chi phí thấp như Tên Lửa là ổn rồi bác ạh ^^

symphony

Well-Known Member

Híc! Tuần này bận nên không dịch cho anh em mảng này được. Chắc phải nhờ vả đến anh Sờ Cốt Ty thôi.

Tuần sau nữa em mới có thời gian để giải quyết nợ nần. Công nhận là dịch và viết mấy thứ này mất thời gian nhưng cực kỳ thú vị. Không tin các bạn cứ thử mà xem. Thú vị lắm! :)

scotty

Well-Known Member

Híc! Tuần này bận nên không dịch cho anh em mảng này được. Chắc phải nhờ vả đến anh Sờ Cốt Ty thôi.

Tuần sau nữa em mới có thời gian để giải quyết nợ nần. Công nhận là dịch và viết mấy thứ này mất thời gian nhưng cực kỳ thú vị. Không tin các bạn cứ thử mà xem. Thú vị lắm! :)
Mình ham hố thôi, có gì symphony hỗ trợ nhé. Văn phong quân sự của symphony phải nói rất là "gà đen" :D

symphony

Well-Known Member

Mình ham hố thôi, có gì symphony hỗ trợ nhé. Văn phong quân sự của symphony phải nói rất là "gà đen" :D

... nãy giờ thấy anh nói "gà đen" em không hiểu. Giờ search thử, hóa ra là từ mới! =))

Sang tuần anh em mình cùng viết mảng này cho vui. Còn tuần này thì anh solo đi, tiếng Anh của em còn dở nên dịch chậm hơn mà văn phong cũng không "cứng" bằng anh đâu. :)

nguyenducbinbin

con tàu này hỏng thì vn mình có thể mua sát vụn và làm sân bóng đa đi động từ nam ra bắc hem

huynhanh1

Well-Known Member

VN chắc chắn sẽ không bao giờ có TSB trong biên chế đâu các bác ạh. Nên cứ yên tâm khỏi phải nằm mộng cho mất công.

Hơn nữa học thuyết QSự của ta là để phòng thủ & chiến lược chiến tranh phi đối xứng nên chỉ cần những thứ gọn nhẹ, đảm bảo khả năng tiêu diệt mục tiêu cao, chi phí thấp như Tên Lửa là ổn rồi bác ạh ^^

nói như bác thì cứ ngồi ôm tên lửa chờ giặc đến , mà khi giặc đến không biết tện lửa có thấy đường để bắn không nữa (vì bị phá song, nhiễu sóng, tàng hình) ...mấy cuộc chiến vừa qua trên thế giới cho thấy chỉ vài ngày đầu thui là binh đoàn tên lửa của đối phương im re hết rùi máy bay địch tha hồ bay lượn

GENERALS

Ban Quản Trị

nói như bác thì cứ ngồi ôm tên lửa chờ giặc đến , mà khi giặc đến không biết tện lửa có thấy đường để bắn không nữa (vì bị phá song, nhiễu sóng, tàng hình) ...mấy cuộc chiến vừa qua trên thế giới cho thấy chỉ vài ngày đầu thui là binh đoàn tên lửa của đối phương im re hết rùi máy bay địch tha hồ bay lượn

Nếu chủ ý bác muốn nói đến cuộc chiến ở Libya thì phải nói sâu hơn để cho rõ nguyên nhân tại sao lực lượng phòng không & quân đội Libya lại hầu như không có khả năng phòng thủ & nhanh chóng bị sụp đổ.

Bác nên hiểu rõ bản chất tình hình chính trị của Libya là không ổn định, chính phủ của Gaddafi độc tài không được lòng dân, vì thế mới xảy ra cuộc biểu tình cách mạng rộng khắp, nội tình trong nước đã xảy ra nội chiến, rất nhiều quan chức chính phủ & tướng lĩnh đã đứng dậy theo phe nổi dậy rồi --> tức là chưa kể đến yếu tố bị liên quân NATO đánh thì đã thua trong trứng nước rồi....

Trong khi VN ta thì khác, chính trị bền vững và đặc biệt khi yếu tố chủ quyền đất nước có thể bị ảnh hưởng, lâm nguy --> Nhà nước & quân dân 1 lòng cùng với số lượng trang bị vũ khí, khí tài hiện có thì chuyện bị đánh bởi một nước nào khác cũng phải phải dễ dàng như vài ngày là máy bay địch tha hồ bay lượn đâu ạh... ^^

Bên trên