Quay tay - Cách mới để sạc iPhone!

Angus_Bert

Film critic
Dạo này không biết có vấn đề gì không mà Aple đăng kí bằng sáng chế liên tục, nhưng mà chẳng phải thứ gì quá đột phá (theo mình là như thế). Mới hôm qua thì họ đăng kí bản quyền hệ thống pin rời đa năng, còn hôm nay thì lại là một thứ kì lạ hơn – Quay tay để sạc điện thoại!

Về cơ bản giải thích ngắn gọn thì công nghệ này sử dụng hiện tượng cảm ứng điện từ để tạo ra năng lượng thêm cho pin máy khi người dùng thao tác trên đồ vật hàng ngày như đưa lên, bỏ xuống, đút túi,…

Trong hệ thống của Apple, sẽ có một thanh nam châm trơn có khả năng trượt qua lại giữa những cuộc dây có hình thù riêng có trong iPhone hay iPod, gây ra hiện tượng cảm ứng giúp tạo ra một lượng điện nhỏ và có thể sạc pin cho điện thoại. Thứ mà khiến cho thiết kế của Apple khác biệt so với những sáng chế trước đây là cuộn dây “phẳng” có thể dễ dàng làm ra nhờ có công nghệ sản xuất mạch điện hiện nay.

Tuy đã được cấp bằng từ hôm nay, nhưng đừng mong là nó sẽ xuất hiện trên chiếc iPhone 5S nhé, vì tuy mới đấy (nói là mới chứ kiểu công nghệ lắc để sạc đã có từ 2002) nhưng những chiếc smartphone luôn tiêu thụ điện phải gấp hàng trăm lần mà kiểu sạc pin quay tay này có thể tạo ra. Nhưng mà nếu có trang bị trên iPhone, chắc hẳn sẽ có rất nhiều iFan ngày ngày quay tay để đỡ phải tốn tiền điện cho bé yêu của mình, sẵn tiện tập thể dục luôn ;))

Tặng cái hình này nếu có ngày iPhone ra đời công nghệ đó :)) Mình là mình sẽ mua iPhone có công nghệ quay tay để đỡ tổn hao sức khỏe =))

81d8cc131d826a05405548231a32edef_46400030.66ff1cd86d836afbd3f6292717565815.jpg

Theo Gizmodo

t_v_ha

Member
Ðề: Quay tay - Cách mới để sạc iPhone!

Khi bạn rơi vào một hoàn cảnh mà ko có điện để sạc, lúc đó bạn sẽ thấy nó cần thiết tới mức nào.

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Quay tay - Cách mới để sạc iPhone!

Khi bạn rơi vào một hoàn cảnh mà ko có điện để sạc, lúc đó bạn sẽ thấy nó cần thiết tới mức nào.
Chuẩn.
Mấy năm trứoc mình phải tiễn E BB lên đường vì pin quá yếu, chỉ dùng đc có 6h à, mà hem mua đc pin thay thế. :(
Sao Táo ko làm luôn bộ sạc điện nhờ rung, lắc, xóc... nhỉ? :))
Chắc sẽ rất nhiều iFan khoái đấy! :D

trankanhhung

Well-Known Member

''quay tay'' thì cũ rùi nhưng quay tay để sạc Iphone thì là mới đó nha!
một công đôi việc :D

Angus_Bert

Film critic

Bạn nghĩ bạn phải sóc bao nhiêu lần mới đủ để dùng? Mình nghĩ khoảng 1000 lần lên xuống đó :D

dtvu1310

Member

Bạn nghĩ bạn phải sóc bao nhiêu lần mới đủ để dùng? Mình nghĩ khoảng 1000 lần lên xuống đó :D

Hợp lý luôn, cái này là "động năng chuyển hóa thành điện năng" theo định luật bảo toàn năng lượng thì để quay tay cho đầy cục pin có lẽ sẽ có kết quả giống cái hình trên, muốn cân đối lại thì phải qua lx và "quay tay" = tay kia cho cân đối lại :-j

P/s em nhớ có cái câu " lao động hăng say, giảm bớt quay tay, tình yêu sẽ đến" coi bộ sắp tới câu này sắp sai rồi, nhờ Apple mà "quay tay" chuẩn bị lên giá 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:

XBird

Re: Ðề: Quay tay - Cách mới để sạc iPhone!

Hợp lý luôn, cái này là "động năng chuyển hóa thành điện năng" theo định luật bảo toàn năng lượng thì để quay tay cho đầy cục pin có lẽ sẽ có kết quả giống cái hình trên, muốn cân đối lại thì phải qua lx và "quay tay" = tay kia cho cân đối lại :-j

P/s em nhớ có cái câu " lao động hăng say, giảm bớt quay tay, tình yêu sẽ đến" coi bộ sắp tới câu này sắp sai rồi, nhờ Apple mà "quay tay" chuẩn bị lên giá 8-}
Mình lại nghe một câu khác "Tích cực quay tay, gặp nhiều may mắn!" =))

ngdhieu

Well-Known Member

Nhà mình vẫn còn cái Dynamo quay tay của lính thông tin. Con này thì khác gì về tính năng nhỉ?

dtvu1310

Member

Nhà mình vẫn còn cái Dynamo quay tay của lính thông tin. Con này thì khác gì về tính năng nhỉ?

Cũng chẳng khác là bao bác ạh, chỉ khác về hình thức thôi nhưng vẫn chỉ là "động năng sang điện năng", nhưng thằng Apple láo quá ngày xưa hàng đồng hồ Rado từng sx đồng hồ ko xài pin rời và sạc điện nhờ những chuyển động của tay cũng y như thế này sao nó lại dám đăng ký bản quyền nhờ :-/ rồi nhà máy phát diện cũng hoạt động nhờ cảm ứng từ thì thằng Apple nó kiện luôn sao :-??

Chỉnh sửa lần cuối:

m_dht

Member

cột luôn cái ip vào bánh xe, sáng đi làm sạc được mớ, chiều về lại thêm được mớ nữa! tránh tình trạng tay to tay nhỏ như bác chủ thớt lấy minh họa để đe dọa!:-j

kevotinh1510

đặt một máy phát điện cỡ nhỏ vào trong iphone, dùng tay quay vài phút thì tạm có điện gọi một cuộc gọi, như vậy chắc thực tế hơn 1 chút

mình là mình thích ý nghĩ trong đầu của các bạn =))

Stormhdvn

Well-Known Member

FA đọc tin này xong là mua hết iphone xài luôn :)) sure

vuongminhtuan

Dần dần diện thoại sẽ có chức năng tự sạc giống như đồng hồ SK nhỉ!

moc nhi

Member

Cách này trước đây Tung Của có làm một cái đèn pile có thể sạc điện bằng các lắc theo chiều dọc cây đèn. Còn về cuộn dây phẳng thì ở trong bộ Tuner và trung tần của TV đời sau thì các cuộn dây cộng hưởng đều xài kiểu này, họ làm mấy đường mạch đồng xoắn ốc rồi khoan một lỗ ở giữa bảng mạch để gắn vô đó một cái lõi than ferrite, dẫn 2 đầu của đường xoắn ốc đó đưa ra thì được một cuộn dây.

Tóm lại là không thấy có gì mang tính chất mới.

Nếu Apple đưa cái này vô Iphone thì sẽ làm cho máy nặng và không êm tay. Có lẽ Apple đang muốn làm điện thoại phổ thông để bán cho các xứ nghèo không có điện để sạc???

Hay là họ ứng dụng ngược lại, cho điện xoay chiều vào cuộn dây làm cục nam châm trượt tới lui như tàu điện chạy trên đệm từ để thay cho cái cục rung bây giờ còn hơi bị yếu? Nếu như vậy thì cái điện thoại sẽ thành máy masage luôn...

loiduongmat

Well-Known Member
Chắc cách này cũng chẳng sạc được bao nhiêu đâu, nhưng nó tiện là 1 công 2 việc. Bác nào hay quay tay thì sạc đt luôn thể :)

ptnmylove

Member

lấy dây thun cột iphone vào tay rồi bật jav lên xem, đến khi "xong" thì cũng phải 1000 cái là ít ;)), Lúc đó vừa sướng lại vừa có pin xài lại vừa có cơ bắp ;))

iampro

Nếu là quay tay như các bác nói thì Apple đăng kí sáng chế làm gì. Tại sao các bác không nghĩ sâu hơn một tí là cái máy quay tay đó sẽ làm việc khi có cử động trên màn hình (chạm, kéo, gõ...). Thử tưởng tượng xem vừa viết tin nhắn, chơi game mà lại sạc được điện thoại thì còn gì bằng. Trở ngại lớn nhất là pin thôi cần phải cực bền cỡ 1M lần sạc mới hư chẳng hạn.

Bên trên