Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tieuphi2006

Well-Known Member
Con này giá cao quá bác ạ, 2 cổng lan + gắn được sim thì hay đấy nhưng lại ko có cổng sata để lưu trữ, dùng làm renderer xuất âm usb thì quá xa xỉ. Được cái nhỏ gọn và build đẹp.
Bác mua con máy chip j1900 4 cổng lan trên taobao đợt trước trong topic này có mấy bác chơi đấy, giá bằng nửa con này thôi, cấu hình tương đương, chạy nguồn 12V.
dạ không anh..nó dùng ổ cúng gắn trên mainboard luôn..mình gắn thêm cũng được..32g chạy đủ ubuntu rồi.
nó dùng chạy mô hình 2pc..còn nhạc giờ thì nằm trên nas.
em cũng nhắm con này lâu rồi giá cũng đắt quá..con này dùng win thì..
em dự dịnh mua nó chạy hq player naa.
còn nguôn 5v 4a thì để tìm chỗ làm.

VugiaA9

Active Member
dạ không anh..nó dùng ổ cúng gắn trên mainboard luôn..mình gắn thêm cũng được..32g chạy đủ ubuntu rồi.
nó dùng chạy mô hình 2pc..còn nhạc giờ thì nằm trên nas.
em cũng nhắm con này lâu rồi giá cũng đắt quá..con này dùng win thì..
em dự dịnh mua nó chạy hq player naa.
còn nguôn 5v 4a thì để tìm chỗ làm.
Bộ nhớ bên trong là emmc chứ ko phải ổ cứng bác ơi, giống như con atomic pi với lattepanda đấy. Bọn này có 32gb bộ nhớ nhưng chỉ để cài hệ điều hành thôi chứ ko lưu trữ được đâu. Truy xuất cũng ko nhanh bằng sata được.
Nói chung em thấy con bác bảo quá lỡ cỡ. Dùng upsampling DSD thì yếu, ko đủ sức. Dùng làm NAA thì quá thừa thãi vì giá cao. NAA bác mua con beaglebone hoặc atomic pi, lattepanda, raspberry pi,... cho rẻ, chất lượng chẳng khác gì. Tầm 8-9tr như con bác nói bác build được con fanless PC chơi upsampling dsd được luôn.

linh0983

Well-Known Member
Để có thời gian cài lên Atomic Pi
ACtC-3co6cYRvWxmyNzuzuBH5YLmsKmEt8GauMId09VGReDIJG_TF95GTjPJg0RBNVU0XUEWxzFnHBJMGSv0fH4zG6Widn625o_6yjTHgFNNlBfV_NnQ3IkePyAviCan_rj83hn4l7kTEDPh7DrPTVWUipsrRA=w3045-h1713-no
Mình cài trên Pi (chỉ render) hay bác a . Bác thử trên Atomic Pi họ bảo hay hơn Pi biết vậy !!! o_O
http://albumplayer.ru/linux/english.html
https://minkara.carview.co.jp/userid/659678/blog/

tml3nr

Moderator
Cách này hiện nay em mới thử trên PC thôi.

Đầu tiên bác download plugin foo_youtube và foo_upnp và cái vào foobar. Sau đó bác vào Preferences > Playback > Output chọn là Null Output. Vào preferences > Tools > UPnP > Server > Streaming Profiles > Decoding to PCM chọn "decode always to wav", ở Server > Basic Settings > Media renderer thì nhấn nút "Stop server". Ở trên thanh công cụ bác nhấn File > Youttube Source > Add multiple URLs để nhập link youtube nhạc vào. Đến đây là xong phần config foobar.

Về phần HQPlayer, bác tạo 1 file trống có định dạng m3u8, ví dụ là f2k.m3u8 chẳng hạn. Trong file m3u8 nhập dòng lệnh sau http://AAA:BBB/content/psc.wav rồi save lại. AAA sẽ là IP của máy chưa foobar, bác dùng lênh cmd > ipconfig. Còn BBB là Port(HTTP), bác sẽ nhìn thấy khí vào foobar.>Preferences>Tools>UPnP>Server>Basic Settings.

Sau đó bác mở cả foobar lẫn HQPlayer lên. Kéo file playlist f2k.m3u8 vào trong HQplayer để nó load playlist này rồi nhấn PLAY. Sau đó bác vào foobar nhấn play cái playlist đã nhập sẵn link youtube là nó sẽ bắt đầu chơi. Do nhạc từ youtube sẽ phải chịu latency của foobar UPnP và cả HQplayer nên sau khi nhân nút play trên foobar 1 lúc (tầm 5s) thì playlist mới bắt đầu chạy. Trong quá trình bác có thể nhập thêm link youtube vào playlist để nghe thêm nhạc

@trung224
Cảm ơn bác, đã thành công.
Lưu ý là file m3u8, nếu cùng PC thì IP có thể = 127.0.0.1 cũng được, sau khi config xong xuôi phải start lại upnp server mới được.

Ở đây có TLHD
https://docs.google.com/document/d/1gkUNvSlgV_n82izd4vggyPQRhVB4tkB4vF0kx6YUZTg/pub

ACtC-3f272xMyQqGGjr75BOSCAxovtweJZ-zp2NnR6G2fmb8QkhVi-xVa0B9LNmzblTuOnctCxkBd1DI4Lq3H81ghYt7TvhpiwYkZ_JPOFLtg5uwiTNsehgAa-rV5nKTynsa8WCMgyZ4N5dYdxAPz3uTP7oIUg=w1602-h1212-no

ACtC-3eFLj2u9rV-q2XOrX5J3wbjCLWEOUeJ1QDS9dfSQWVfrq1km4Vu_H4k7cMqesIItFKUIlDOa7D7974YN4bkC1D1D_sa7crv70eBedmIEePXCMvNy-2bXAGzHHzYGXc90rsq3E6wRoZ08ErOpjjp6r3O8w=w1602-h1212-no

ACtC-3dP1nkbv4Q8BqnDl17q2YaTsMv6VPcI15PI7UVPFPkm-LdloUwrr0gAK51Gk448sVMD53u9quNm4-hPUILvxaNxCVznZ-eXhIL256WzHKRY-vKuOfFNF0YD8PDxZlRfQISZ3Vt20LP1IcvbqrHGPt7X5g=w1602-h1212-no

ACtC-3cAjO0jdBRBGyZRs47f4K-TewUAATenzFVLWRo9Oi50qw_mhcY7f24K8vbH4U0rgpy4YgsBdOJIDCq6Vo5WodNLslZ0hQoPyr5tVDVIej-c2p-EPYPCeEPKYgYz2wC75j-oXqKzWsr83CA_K0cNWp1h8Q=w1602-h1212-no

ACtC-3fLE4cyIGtEFP3oMM2rkfMsiIV6ey0VsznG2Ts8oaz4rHMSCwUcGfxe-myLtdsu8Dlsow7IekKFMrbOXsx4-QQ7ZUF81rBKCQzt1knLHDkP6SarX3O7UCV-gxQ3Vr3oWwVjs1Y3SHAhbYrgBbdZJihExw=w1839-h915-no

ACtC-3dyFdqWHH-NmZAu4dAPa1oMuiEHfiuAjD6TCvrb6VacOX5IFMzgubSAKXjK7VLLFP8Ma3dcEdOdsOecrDAjGwW2kwyAA1_s4ihgTEXxXfJd0I6YG37aNsIIF--fyGy9IXiy4RcAPHNbRDcPqjxXe7MZqQ=w2855-h1505-no
Các anh nhớ xem kỹ chổ Playback Stream Capture ạ.

Go to File > Preferences > Tools > UPnP > Server > Streaming Profiles
Select Default profile to edit. In the red marked area: Select wav codec. Choose sample rate and bit depth according to majority of music content you want to play. For example if you want to play mainly ripped CDs, set 44100 and 16. Press OK to close the configuration dialog.

tieuphi2006

Well-Known Member
Bộ nhớ bên trong là emmc chứ ko phải ổ cứng bác ơi, giống như con atomic pi với lattepanda đấy. Bọn này có 32gb bộ nhớ nhưng chỉ để cài hệ điều hành thôi chứ ko lưu trữ được đâu. Truy xuất cũng ko nhanh bằng sata được.
Nói chung em thấy con bác bảo quá lỡ cỡ. Dùng upsampling DSD thì yếu, ko đủ sức. Dùng làm NAA thì quá thừa thãi vì giá cao. NAA bác mua con beaglebone hoặc atomic pi, lattepanda, raspberry pi,... cho rẻ, chất lượng chẳng khác gì. Tầm 8-9tr như con bác nói bác build được con fanless PC chơi upsampling dsd được luôn.
thank anh..
em lam con pc dung bo nguon hdplex dung cung on, con pi hay jetson nano em cung thu roi, gio cung hoi luoi..em cho vao hop het roi.

rndce

Well-Known Member
(BE Symphonic-Mpd) ko Tidal ko Qobuz ko LmsYoutube nhờ có (FE moode) chơi đử thứ ko thiếu gì các bác a tuyệt vời . :eek:

Bác dùng Moode ver nào vậy ah (7.01?), mình dùng phiên bản này bật OpenHome: yes giống bác, mà ko chơi được Tidal và Qobuz đành phải dùng Bubble UPnp server cài thêm vào Moode để nghe Tidal và Qobuz.

quatmo

Well-Known Member
Mình làm cái case Mica cho Pi, làm xong sẵn dịp upload chia sẻ các bác, lỡ như có bác nào cần mà không tiện vẽ.

- File Corel, các bác tùy chỉnh lại cho phù hợp với nhu cầu: chỉnh kích thước, vẽ khoan lỗ, khoét...
- Tiệm cắt CNC (ngã tư Bảy Hiền hoặc ngã tư L.T.Kiệt - 3/2)
- Trụ nhôm Aluminium M3 (lỗ 3 ly), ốc lục giác M3 (3 ly), trụ/ốc/lon đền nhựa M3 gắn board, mua Shopee hoặc Aliexpress (đa dạng hơn).

Download file Corel CNC: https://drive.google.com/file/d/1nC4p5AAIMnawrh_2kFWgFvGGC--cPaJg/view?usp=sharing

Với mẫu này các bác muốn lắp thêm màn hình touch 5 inche thì cắt thêm 1 tấm Mica y vậy khoét vừa màn hình đặt chồng lên là xong, muốn để nằm hay đứng tùy ý.

Tấm Mica này dày 6 ly, tận dụng gỡ từ màn hình LCD hư (có vân li ti sẵn).

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Chú Pi3+ trong chú nas đóng nắp kín mít tưởng dùng wifi ko được vẫn bắt sóng tốt nghe ko vấp tuyệt vời các bác luôn 38 độ quá tốt . :confused:

Mình phát youtube cho mấy em sv nghe qua DT cứ bảo sao ko có quảng cáo , màn hình tắt tối thui vẫn hót ít tốn pin . Âm thanh phụ thuộc vào DT mỗi đứa các bác a . :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên