Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Nghiện các bác a tuyệt vời . :D

tml3nr

Moderator
Theo dòng bình luận trên Shanti có vẻ nhỉnh hơn Nirvana chút
Theo em test nguồn với pi2 / pi3 / pi3 B+ / pi4 và boss dac, digione, schiit eitr, asset upnp... thì thấy như vầy ạ:

- Tương tác giữa nguồn và pi là quan trọng nhất. Một cái nguồn tiếng hay với pi này có thể qua pi khác nghe bí tiếng.

- Một cái nguồn hay với analog khi xuất digital tiếng khác hẳn. Có vẻ như hơi mờ (?).

- Có thể thấy rõ tương tác của nguồn với pi. Thí dụ như với pi4, mạch lọc nội bộ của nó tốt nên nếu dùng một nguồn "sạch quá" sẽ làm cho tiếng bị bí.

Khi test với nhiều nguồn, em cảm nhận rõ được hai thái cực bí và noise. Nguồn và pi phải kết hợp với nhau sao cho âm thanh không bí và không noise thì mới xét tiếp tới "hay" được.

Một cái khó chịu khác là tiếng bị mờ. Hoặc âm thanh trong trẻo sạch sẽ nhưng mất hài âm. Khi mất hài tiếng rất đúng với câu "Nước trong không cá".

Tóm lại là phải thử mới biết được các anh ạ o_O

Nhìn chung, em thấy nguồn switching cho tiếng bass rất tốt, âm thanh rất sống động và dynamic. Màu âm này tương tự như khi mình xuất âm cổng USB. Khuyết điểm muôn đời là tiếng có xu hướng hơi sạn dải trên. Nếu giải quyết được cái sạn này thì toẹt vời.

PS:

- Em thấy bài viết này hay hay. Không biết đúng hay sai vì chắc tùy đồ tùy tai mà mình sẽ thích cái nào hơn. Cái NP5 đến giờ em cũng chưa cắm thử nguồn nào khác ngoài nguồn stock.

https://benchmarkmedia.com/blogs/ap...audio-myth-switching-power-supplies-are-noisy

- Ghiền quá em mới liên lạc với mlab. Shop nói là sẽ chuyển kịp cho em cái Allo Nirvana trong vòng 2 ngày :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

rndce

Well-Known Member
@tml3nr
Bác cho mình hỏi giờ cài OpenHome chính hãng lên SMPD 0.96 được ko ah, và nếu install được thì có dùng được để nghe Tidal và Qobuz ko.
Moode ver 7.0.1 có Openhome (mà có phải là OpenHome chính hãng ko mình ko biết) ko dùng được với Tidal và Qobuz.

tml3nr

Moderator
@tml3nr
Bác cho mình hỏi giờ cài OpenHome chính hãng lên SMPD 0.96 được ko ah, và nếu install được thì có dùng được để nghe Tidal và Qobuz ko.
Moode ver 7.0.1 có Openhome (mà có phải là OpenHome chính hãng ko mình ko biết) ko dùng được với Tidal và Qobuz.
Các đây vài tháng khi em làm cái xenomaipi thì openhome chính hãng vẫn còn chạy tốt Tidal anh ạ.

Nhưng openhome chính hãng chỉ chạy được tới jessie 4.09.35 mà thôi.

Em xin phép nhắc lại tí về openhome của upmpdcli ạ.

upmpdcli nếu như được tích hợp plugin Tidal / Qobuz. Nó có thể lấy nhạc trực tiếp từ internet về renderer mà không cần phải qua một app làm proxy streaming.

Nhưng đáng tiếc là khoảng 6 tháng nay Tidal đã thay đổi api, nên upmpdcli không còn có thể lấy nhạc trực tiếp được nữa.

Vì vậy upmpdcli hiện nay chạy gần giống như upnp truyền thống. Có nghĩa là khi phát Tidal / Qobuz phải dùng 1 app làm proxy.

More info:

https://www.lesbonscomptes.com/upmpdcli/index.html

News

2021-01-10
Version 1.5.8. More small fixes. See the release notes.

2020-12-08
Version 1.5.5. Fix initial issues in 1.5.2. See the release notes. Note: Tidal access does not work any more at all. Qobuz access works through the media server, not through the Kazoo or Lumin login (OpenHome Credentials).

2020-11-24
Version 1.5.2. Create separate UPnP/AV and OpenHome devices. See the release notes.

2020-09-02
Version 1.4.14 mostly fixes building with newer libmicrohttpd versions.

2020-06-11
Version 1.4.12 brings initial support for the Highresaudio streaming service.

2020-06-05
The Tidal API token is not working any more. There are still some floating on the net which are working. You can plug the value in the tidalapitoken configuration parameter if you find one.

2020-05-17
upmpdcli 1.4.10 replaces the old Tidal API token, which did not work any more. The raspbian Jessie packages are back, for people who can't upgrade to a newer Debian.

2020-03-09
libupnpp, upmpdcli, sc2mpd, upplay and related projects have moved to framagit.org. I am grateful to opensourceprojects.eu for providing a haven after leaving github, but they have fallen behind the times, and the Gitlab instance which Framagit runs will be much nicer to use.

2020-02-26
upmpdcli 1.4.7. Fix 1.4.6 issues with Kazoo.

Chỉnh sửa lần cuối:

rndce

Well-Known Member
Các đây vài tháng khi em làm cái xenomaipi thì openhome chính hãng vẫn còn chạy tốt Tidal anh ạ.

Nhưng openhome chính hãng chỉ chạy được với jessie (4.49) mà thôi.

Em xin phép nhắc lại tí về openhome của upmpdcli ạ.

upmpdcli nếu như được tích hợp plugin Tidal / Qobuz. Thì nó có thể lấy nhạc trực tiếp từ internet về renderer mà không cần phải qua một app làm proxy streaming.

Nhưng đáng tiếc là khoảng 6 tháng nay Tidal đã thay đổi api, nên upmpdcli không còn có thể lấy nhạc trực tiếp được nữa.

Vì vậy upmpdcli hiện nay chạy gần giống như upnp. Cho nên khi phát Tidal / Qobuz phải dùng 1 app làm proxy.
Mình dùng BubbleUPNP cài trên Ropiee XL (Pi 4) bật OpenHome làm proxy để stream nhạc từ Tidal, Qobuz qua Pi3 + BossDAC cài bản SMPD 0.96 UPNP của bác @quatmo cài sẵn upmpdcli 1.4.4, cảm nhận là hay hơn các cách mà mình đã dùng trước đây.

tml3nr

Moderator
Mình dùng BubbleUPNP cài trên Ropiee XL (Pi 4) bật OpenHome làm proxy để stream nhạc từ Tidal, Qobuz qua Pi3 + BossDAC cài bản SMPD 0.96 UPNP của bác @quatmo cài sẵn upmpdcli 1.4.4, cảm nhận là hay hơn các cách mà mình đã dùng trước đây.
Âm thanh hay hơn trước đây là nhờ các lý do sau ạ:

- OS của smpd 0.96 rất ngon, tối ưu tốt.

- upmpdcli đẩy âm thanh sang mpd. Mpd của smpd không đẩy ra alsa như thông thường mà dùng rtplay hàng độ của dev "Ku bó tay to"

- Bubbleupnp xuất âm rất tốt.

Khi mình dùng theo cách proxy streaming. Thiết bị làm proxy ảnh hưởng nhiều đến âm thanh. Anh thử dùng ipad chạy pin làm proxy. Tiếng trong trẻo lắm.

Bên trên