Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

toi511

Well-Known Member
Đã Play từ Tidal Phone sang Pi 3 - Tidal Connect (DASreamer) trên Dastereo dimas 02.02.2021 Ok.
Cảm ơn các bác!

Tidal Desktop thì chưa nhòm thấy DASreamer.

Bản Dastereo dimas 02.02.2021 này có vẻ hơi khó nhận mạng, mình tắt mở Pi lần thứ 2, trong mạng mới hiện ra.
Bản này không biết sao mà em cắm trực tiếp với modem thì nhận mạng còn qua swith thì k nhận mặc dù ropieee và nas qua swith nhận bình thường

linh0983

Well-Known Member
Pi4 các bác up lên Kernet 510c là play được Tidal connect a . o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
AoE là bác vẽ thêm hay đã tích hợp được luôn rồi?

Update: cũng đua chút xíu, đợi thêm AoE modules (netmap.ko/vsound.ko/aoe) của @Paparius vụ thêm.
ACtC-3cnbr28HNJZAgZi6MNJgVwBeKpBX70_Pt0SXo1vAX9DrTkw0fku4hNDu9yb-Gh9byk-yOdufOEEsnkwC0TIWMA61d4uDNwaCKyLoVdHnhd-LKkVAtXAdn1bBOqG9ZJHQ-FQ0ga0MzgDpnU273V6ydQ_0A=w1217-h1275-no

Mã:
<li >
        <input type="checkbox" id="AoE" name="AoE" onChange="showbox2(this);">
        <label for="AoE"><span class="material-icons material-icons-left">settings_remote</span>AoE</label>

<div class="buttonset" id="AoEset" name="AoEset" onclick="modalfillshow('AoE')" style="display:none" title="Open settings">
        <span class="material-icons">settings</span>
        </div>
    </li>
Chỉ là cái nút xem cho đỡ thèm chẳng làm ăn gì được bác a . :eek:

triton

Member
Em cập nhật tình hình dastereo dimas rpi4_20210210:

Dùng rufus flash thẻ. Sau khi boot tới lui vài lần nó đã boot được với pi4. Lúc đầu nó boot rất lâu. Sau đó sẽ nhanh hơn tí.

Tidal connect chưa chạy hix.

Em đang mò tiếp ạ.

Bản pi3. Em test liên tục vài tiếng thấy Tidal connect rất ngon. Tiếng rất hay, attack nhưng không bị khô. Dev dimas tay nghề ghê gớm lắm chứ không đơn giản :eek:

Tidal connect giữ queue tốt. Phát từ PC xong, thoát app rồi kết nối bằng app Android vẫn thấy đủ playlist hiện tại.

Nếu mà nó sync volume được với alsa nữa là hết tuồng luôn.

Cảm ơn anh Phước đã nhắc tới rufus.

PS: Pi4 Tidal Connect không chạy. Em quay lại test tiếp pi3. Nhà mình có ai chạy được Tidal trên pi4 chưa ạ?

Chào các anh,

Lâu quá rồi em không động vào món này. Em chơi bản Runeaudio hết số V3 của anh @tml3nr build cho pi2 và thấy rất hài lòng với nó cho đến khi làm theo hướng dẫn của anh ở page1033. Em đang nghe bằng Pi4/Pifi digi+ output spdif sang RME fireface 400. Cảm ơn anh @tml3nr nhiều lắm!

Mấy hôm nay em có đọc các kiểu chơi của các anh chia sẻ trên này nhưng cũng chưa hiểu rõ, em sẽ thử khi có điều kiện. Đặc biệt anh @linh0983 giới thiệu AoE em mới chỉ có pi2 và pi4 nên chưa thử được. SMPD 1.0.10 em có thử qua chạy ngon sau đó thêm AoE làm FE lên được AoE Vsoud nhưng không còn pi4 làm BE. Có gì sẽ túm áo anh @linh0983 sau ạ.

Anh @Thanhvo31 chỉ điểm mấy món ăn chơi của audio Nga rất hay em đã thử cài cả 2 bản rpi3_20210202 và rpi4_20210210 trên pi3 và pi4 4G v1.2 đều chạy ngay không gặp bất cứ trục trặc gì về boot cả. Em dùng Disk image writer của Ubuntu 20.04 nên không cần format khi restore lên thẻ nó sẽ tự format.

Tidal connect trên pi4 chạy rất ngoan nghe tuyệt vời, thoát app mở lại kết nối ngay. Em dùng app tidal trên android phone. Spotify trên điện thoại kết nối được nhưng play cái là dừng ngay không chạy. Trên rpi3 lại chạy bình thường?!

P/s: Cũng tại Fireface 400 chỉ có cổng firewire 1394 và coaxial mà em phải ôm Pifi digi+ này, ổng nhiều lần làm em đau khổ và với Raspbian Buster Lite Kernel Ver. 5.4.83 một lần nữa không load được driver của ổng. Mất mấy ngày lọ mọ mới may mắn gặp anh shanghai2004 đã fix được nhưng fix phần cứng chứ không phải mềm:). Many thanks to Shanghai2004!

Cảm ơn các anh nhiều!
Triton

Hình bung img vào thẻ micro SD trên Ubuntu

Pifi digi+

triton

Member
Smpd 1.0.7 bác cài vào Pi4 ver mấy a ? :oops:
Em phát hiện thế này khi cài smpd 1.0.7 trên pi4 4G v1.2 lần đầu tiên chạy ngay nhưng lần sau boot rất lâu không được hoặc có lúc được thì hay bị mất kết nối.

Trong lúc nghịch có lúc em update ubuntu vì dùng chung terminal nên em không biết mình có update nhầm không em đoán của mình bị lên v1.4 rồi. Em nhớ ra vụ fix của anh @linh0983 cho pi4 v1.4 thế là em chép đè luôn 4 file đó vào boot cắm vào chạy ngay và em kiểm tra dashboad thì nó vẫn là Pi4 V1.2!

Sau đó em có thử vài lần vẫn vậy. Bản 1.0.7 sinh ra cho pi4 v1.1 & 1.2 nhưng lại rất khó boot và sau khi ghi đè 4 file cho v1.4 thì chạy rất mượt. Cái này nằm ngoài sự hiểu biết của em, chỉ là vô tình em thấy vậy và với Pi4 4G RAM V1.2 mà em đang có.

Các anh cứ thử xem không được thì làm lại :D.

linh0983

Well-Known Member
Em phát hiện thế này khi cài smpd 1.0.7 trên pi4 4G v1.2 lần đầu tiên chạy ngay nhưng lần sau boot rất lâu không được hoặc có lúc được thì hay bị mất kết nối.

Trong lúc nghịch có lúc em update ubuntu vì dùng chung terminal nên em không biết mình có update nhầm không em đoán của mình bị lên v1.4 rồi. Em nhớ ra vụ fix của anh @linh0983 cho pi4 v1.4 thế là em chép đè luôn 4 file đó vào boot cắm vào chạy ngay và em kiểm tra dashboad thì nó vẫn là Pi4 V1.2!

Sau đó em có thử vài lần vẫn vậy. Bản 1.0.7 sinh ra cho pi4 v1.1 & 1.2 nhưng lại rất khó boot và sau khi ghi đè 4 file cho v1.4 thì chạy rất mượt. Cái này nằm ngoài sự hiểu biết của em, chỉ là vô tình em thấy vậy và với Pi4 4G RAM V1.2 mà em đang có.

Các anh cứ thử xem không được thì làm lại :D.
Đúng vậy . Pi4 ver 1.4 cài smpd boot rất ngon a . :oops:

binna

Well-Known Member
em báo cáo là DAStereo cài lên Pi 4 ngon lành ạ, em dùng Rufus chép file ảnh (img) vào thẻ
bỏ vào Pi 4 (v1.4) load hơi lâu, nhưng khi lên là có Tidal Connect
em thử đẩy nhạc từ app Tidal từ điện thoại android vào hát ngon lành hết album

Chỉnh sửa lần cuối:

VugiaA9

Active Member
AoE là bác vẽ thêm hay đã tích hợp được luôn rồi?

Update: cũng đua chút xíu, đợi thêm AoE modules (netmap.ko/vsound.ko/aoe) của @Paparius vụ thêm.
ACtC-3cnbr28HNJZAgZi6MNJgVwBeKpBX70_Pt0SXo1vAX9DrTkw0fku4hNDu9yb-Gh9byk-yOdufOEEsnkwC0TIWMA61d4uDNwaCKyLoVdHnhd-LKkVAtXAdn1bBOqG9ZJHQ-FQ0ga0MzgDpnU273V6ydQ_0A=w1217-h1275-no

Mã:
<li >
        <input type="checkbox" id="AoE" name="AoE" onChange="showbox2(this);">
        <label for="AoE"><span class="material-icons material-icons-left">settings_remote</span>AoE</label>

<div class="buttonset" id="AoEset" name="AoEset" onclick="modalfillshow('AoE')" style="display:none" title="Open settings">
        <span class="material-icons">settings</span>
        </div>
    </li>
Em hóng cái nút AOE này :D

linh0983

Well-Known Member
Khi setup xong Wifi rút cáp ra dùng ngon ko vấn đề gì . Tắt Pi xong mở lại mất Wifi , nghe qua wifi có vẻ ngon các bác do vậy mình lọ mọ vụ này hihi . o_O

Tao 1 file : /etc/systemd/system/[email protected] chứa nôi dung :

[Unit]
Description=Wireless network connectivity (%i)
Wants=network.target
Before=network.target
BindsTo=sys-subsystem-net-devices-%i.device
After=sys-subsystem-net-devices-%i.device

[Service]
Type=oneshot
RemainAfterExit=yes

ExecStart=/usr/sbin/ip link set dev %i up
ExecStart=/usr/sbin/wpa_supplicant -B -i %i -c /etc/wpa_supplicant/wpa_supplicant.conf
ExecStart=/usr/sbin/dhcpcd -q %i

ExecStop=/usr/sbin/ip link set dev %i down

[Install]
WantedBy=multi-user.target

Rồi chạy nó . :D

systemctl enable [email protected]

Dùng ngon bắt đầu từ đây tuyệt a . :oops:

https://www.dastereo.ru/t/dimas-sob...n-dlya-raspberry-pi-nuzhny-vashi-otzyvy/26345

Thanhvo31

Well-Known Member
@linh0983
Mình dùng một hồi thấy hơi lag, đơ, nhất là Pi 4.
Mpd chưa thấy NAS, YouTube cũng chưa ổn lắm.
Có lẽ sẽ thử bản Lite không giao diện.
Nếu chỉ làm renderer thì chắc là tốt.
Bản này tuy đã hội tụ nhiều ưu điểm như nền tảng archlinux, có cpu isolation, hỗ trợ nhiều công nghệ và nguồn nhạc, nhiều kernel, giao diện dùng ympd, là loại nhẹ nhàng, vậy mà vẫn chưa ngon.
Thế mới biết là thiết kế ra được phần mềm chơi nhạc hay, giao diện đẹp, chức năng tốt, phản hồi nhanh, khó lắm thay.
Mới đây mình dùng App Shortcuts trên iOS có thể login vào máy, chạy các lệnh, Shell script như tắt bật các service, sẽ thử dùng với bản lite.

Bên trên