Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@rockloccoc: cứ làm thử bạn tự cảm nhận rồi quyết cách nào thích. Ở mức điện đóm "tinh khiết" hơn ít có cái tai đủ khả năng để phân biệt, có thể là bạn, mình có thể không nhưng những gì một số khác chia sẻ nữa là có và họ có thiết bị để đo distortion, noise ngay cả floor noise.

Mình hiện có 1 bộ nghe để vọc gồm C2 cài Rune cấp điện bằng R-core lấy tín hiệu từ header I2S ra 2 board dac + usb dac chip C108H cũng nguồn từ C2 chả buồn quan tâm nguồn ngoài, trong chi mà chỉ xem xem bài nhạc nào hay thì nghe, còn chuyện đấu nối cấp nguồn dựa trên thực tế của các chip dac mới nhất để tranh luận theo ý để hoàn hảo hơn chứ ko có ý phản biện ai cả.

rockloccoc

Well-Known Member

Kinh nghiệm truyền nhau là cứ cấp riêng cái nào tốt cái ấy bác ạ. Dân chơi audio pc họ cấp nguồn riêng cho OS SSD/HDD, cho board usb dùng để cắm DAC, cho quạt tản nhiệt v.v...đủ trò. Khi DIY DAC thì ngoài nguồn cấp chung cho DAC, có nguồn riêng cho board Xmos, cho clock gì đó.

@rockloccoc: cứ làm thử bạn tự cảm nhận rồi quyết cách nào thích. Ở mức điện đóm "tinh khiết" hơn ít có cái tai đủ khả năng để phân biệt, có thể là bạn, mình có thể không nhưng những gì một số khác chia sẻ nữa là có và họ có thiết bị để đo distortion, noise ngay cả floor noise.

Mình hiện có 1 bộ nghe để vọc gồm C2 cài Rune cấp điện bằng R-core lấy tín hiệu từ header I2S ra 2 board dac + usb dac chip C108H cũng nguồn từ C2 chả buồn quan tâm nguồn ngoài, trong chi mà chỉ xem xem bài nhạc nào hay thì nghe, còn chuyện đấu nối cấp nguồn dựa trên thực tế của các chip dac mới nhất để tranh luận theo ý để hoàn hảo hơn chứ ko có ý phản biện ai cả.

Vâng, em xin tiếp thu ý kiến của các bác. Nghề chơi cũng lắm công phu, em sẽ về thử xem thế nào rồi báo cáo các bác sau (hi vọng là không chập cháy cái gì :D), cũng chỉ là thói tò mò tọc mạch thôi chứ em biết âm thanh hay hoặc dở còn tùy tai, tùy tâm trạng, tùy thiết bị, tùy thời điểm, tùy nguồn thu, tùy.... nhiều thứ.

smallgent

Well-Known Member

Theo những gì mình biết thì mạch điện tử audio có nhiều cụm nhỏ hoạt động theo từng nhiệm vụ riêng. Các cụm hoạt động có sự phụ thuộc lẫn nhau nên khả năng gây sụt áp thiếu dòng ở những cụm điểm quan trọng gây ảnh hưởng đến chất âm và đó là lý do các chip dac khi cấp riêng lúc cần dòng tăng lên thì ko bị giới hạn do nối trực tiếp với nguồn. Nối trực tiếp với nguồn cũng giảm nhiễu từ các cụm khác đến giúp chất âm như mọi người nói nghe sạch hơn.

Trên có mỗi cái board dac PCM5102 mặc dù cấp 5VDC nhưng mình thấy 3 chip ổn áp 3.3VDC riêng rẽ cho 2 kênh L/R + chung đó bạn.

Trên board chip dac ES9023 thì thấy 2 chip điều áp:

smallgent

Well-Known Member

Bạn @zeze sao rồi, đỡ sốt chưa ạ ? :D

khoaikhet

Member

Dùng cái Asus File Manager trên smartphone chép nhạc từ USB vào thẻ nhớ C2 vài bài lossless, tiếp tục lần sau chép thêm vài bài nữa vẫn ok, nhưng khi tắt khởi động lại thì chỉ có những bài chép trước, những bài chép mới thì k có, thử mấy lần cũng vậy. Thẻ 16GB muốn tận dụng khoảng trống thẻ nhưng nó bị gì vậy các bác?

rockloccoc

Well-Known Member

Theo những gì mình biết thì mạch điện tử audio có nhiều cụm nhỏ hoạt động theo từng nhiệm vụ riêng. Các cụm hoạt động có sự phụ thuộc lẫn nhau nên khả năng gây sụt áp thiếu dòng ở những cụm điểm quan trọng gây ảnh hưởng đến chất âm và đó là lý do các chip dac khi cấp riêng lúc cần dòng tăng lên thì ko bị giới hạn do nối trực tiếp với nguồn. Nối trực tiếp với nguồn cũng giảm nhiễu từ các cụm khác đến giúp chất âm như mọi người nói nghe sạch hơn.

Trên có mỗi cái board dac PCM5102 mặc dù cấp 5VDC nhưng mình thấy 3 chip ổn áp 3.3VDC riêng rẽ cho 2 kênh L/R + chung đó bạn.
Trên board chip dac ES9023 thì thấy 2 chip điều áp:

Đương nhiên trên Dac board thì phải cấp điện (phức tạp hay đơn giản thì như bác dẫn chứng), cái em muốn nói đến đang là cấp nguồn riêng cho cái Usb Xmos Board

zeze

Well-Known Member

@zeze: bạn đăng nhập Windows có username / pass ko? Theo mình về mặt bảo mật mặc dù (nếu) ko có pass nhưng khi browse từ các thiết bị khác đến thư mục share kia thì xử lý nó hiểu theo hướng khác, đó là lý do lúc bạn dùng AFM duyệt có khi nó hỏi pass là vậy. Chốt lại là bạn nên:
1) vào Control Panel phần users / groups gì đấy chọn tên đăng nhập của bạn rồi nhập pass vào, xong save, reboot lap, pc lại rồi đăng nhập lại xem pass vừa tạo chạy trên lap, pc ok chưa? Nếu ok thì qua bước 2

2) Trên Rune vào menu / Resources / New nhập vào ip của lap, pc (nên vào router wifi set luôn cái lap, pc này 1 ip tĩnh luôn để DHCP cấp mặc định mãi mãi), nhập tên thư mục share, nhập username + pass, save lại rồi refresh MPD Libraries nếu ko còn vướng mắc gì thì phải được thôi.

Phần này mình có hướng dẫn rất kỹ từ các trang trước đâu 145 - 175 ko còn nhớ :), để đào lên lại đưa ra trang #1 ... xin lỗi để bạn phải hỏi nhiều, nhưng ko sao gần lúc ngủm được sống mới thấy ý nghĩa :))

Chúc bạn vui!

I am here to be served to you ! ^^
Cảm ơn tất cả các bác. 4 giờ chiều nay mình vẫn còn ở cơ quan. Để mình ráng bơi tí nữa xem, đuối quá sẽ nhở các bác.
@smallgent:
1) Mình đã làm hôm qua rồi. Đăng nhập lại laptop với pass, ID mới --> OK.
2) Router wifi set laptop 1 IP tĩnh:
2.1. Nếu set xong thì do laptop thường phải mang theo khi ra ngoài, khi đó liệu có kết nối internet bên ngoài được không?
2.2. Cách set router wifi cấp cho laptop IP tĩnh làm như thế nào vậy bác?

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: chỉ chép thêm được khoảng 2 album khoảng 20 bài flac là hết à.

@zeze:
2.1) ok
2.2) phải vào wifi router vọc tiếp ... nightmare tập 2, nhưng xong sẽ thiên đàng... trust me :))

smallgent

Well-Known Member

@chipno: 2 cái của bạn: 1 cái mắc quá, 1 cái rẻ thì hết bán. Bạn thử cái này a @linh0983 đang xài ok http://s.aliexpress.com/A7rINNRr

Có điều mình ko sure trong trường hợp 24/192. Hỏi thêm @linh0983 ?

do_long_khach

Well-Known Member

Cảm ơn tất cả các bác. 4 giờ chiều nay mình vẫn còn ở cơ quan. Để mình ráng bơi tí nữa xem, đuối quá sẽ nhở các bác.
@smallgent:
1) Mình đã làm hôm qua rồi. Đăng nhập lại laptop với pass, ID mới --> OK.
2) Router wifi set laptop 1 IP tĩnh:
2.1. Nếu set xong thì do laptop thường phải mang theo khi ra ngoài, khi đó liệu có kết nối internet bên ngoài được không?
2.2. Cách set router wifi cấp cho laptop IP tĩnh làm như thế nào vậy bác?
Bác set trên máy tính là được, ko cần phải nghịch đến router. Cách làm thì tra google, từ khóa chắc ko cần chỉ nhỉ. Thao tác chắc mất độ 30s.

zeze

Well-Known Member

@smallgent: mình search trang 145-175, cũng như toàn trang web hdvietnam không thấy bạn chỉ cài ip tĩnh router wifi. Vô tình thấy cái post của bác 5 năm trước (2011), bác cũng bị và hỏi giông giống như mình :) .
1. Cái modem internet của e có 4 cổng RJ45. Cắm thẳng lap và Dune vào. Lap dùng WinXP - SP3
2. Trong Dune nhìn thấy 192.168.1.2 nhưng vào network browser không thấy lap đâu mặc dù đã set cùng tên group trong phần settings của Dune.
3. Trên lap vào run gõ //192.168.1.2 mở xem được hdd của Dune, copy, xóa dán file ok.

Có share 1 folder trên lap nhưng trên Dune vẩn không nhìn thấy là sao ta?

@do_long_khach: mình nhớ cũng có vọc thử, nhưng hình như cài ip tĩnh cho PC. Còn cách set wifi router cấp 1 ip tĩnh cho 1 máy PC thì chưa. Để mình thử xem.

zeze

Well-Known Member

............................................
@do_long_khach: mình nhớ cũng có vọc thử, nhưng hình như cài ip tĩnh cho PC. Còn cách set wifi router cấp 1 ip tĩnh cho máy PC thì chưa. Để mình thử xem.
Hình như 2 cái trên là 1 ? :-/ .
Cái link sau, hình như là đã vọc rồi thì phải: http://congnghe3s.com/huong-dan-dat-ip-tinh-cho-may-tinh/ . Cho mình hỏi link này nói: Dòng “Ip address ta ghi IP” bạn muốn đặt: chẳng hạn 192.168.1.68 . Vậy nếu đặt ip tĩnh, thì mình tự đặt IP address à ??

smallgent

Well-Known Member

@zeze: chuyện hôm trước là chim sẻ giờ là .... lông lá tùm lum rồi :)) ...bạn g h ê thặc :D ...ờ mà cũng có khi chỉ là câu hỏi kiểu "phép thử" mà...ai biết được ;)

smallgent

Well-Known Member

Anh chọn xem hình số 4 (từ trên xuống sẽ thấy). A cắm nối tiếp thôi. Trước e mua cái này giá bằng của a nhưng được 2 cái :) http://s.aliexpress.com/mQFvuyYJ

À a, cái board CM108H hôm trước http://s.aliexpress.com/A7rINNRr nếu chơi 24/192 a lấy tín hiệu từ I2S ra đưa vào board AK9945Seq, ES9023 hoặc PCM5122 giải mã ok? Cảm ơn anh.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

@smallgent: Mình cài IP tĩnh cho laptop xong. Rút LAN ra router, Lap + Pi3 tất cả boot lại. Smartphone thấy cả 2: Lap + Pi3. Lap thử truy cập internet ok. Thiết lập mount đặt password + username (như PC) ---> vẫn báo lỗi.

smallgent

Well-Known Member

Bạn có nhập username + pass ko vì trong hình mình ko thấy?

Cho Windows 10, bạn xem cách share thư mục ở đây nhé, Frank đã nói rồi đó http://www.howtogeek.com/176471/how-to-share-files-between-windows-and-linux/

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi để guess access là on thì ko phải nhập gì, mount phát nào được phát đấy. Bây h ngoài share music folder, bác thử share full cả cái ổ có music folder (D, E...) xem có được ko.

zeze

Well-Known Member

Bạn có nhập username + pass ko vì trong hình mình ko thấy?

Cho Windows 10, bạn xem cách share thư mục ở đây nhé, Frank đã nói rồi đó http://www.howtogeek.com/176471/how-to-share-files-between-windows-and-linux/

Mình có nói thiết lập ở trên rồi, hình chụp không thấy thôi.
Làm theo Frank rồi nhưng không thành công.

Bên trên