Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Max 2.5A đấy bác. Em chả biết nó thừa thiếu thế nào nhưng cắm một cái cho Pi qua cổng usb, cổng 3.5 em câu cho dac usb xmos, thấy chạy bình thường, tiếng sạch sẽ hơn nhiều.

Em sài pi3 play nhạc 150mb giật tung chao...phim qua LE khựng hình vấp...sài nguồn 300K mua hshop thì chả bị.

smallgent

Well-Known Member

Chưa có bản mới hơn @thebluewindows :) ... để mình hỏi team Rune xem bản sắp tới khi nào có, bản Rune trên C2 hiện nay mình play DAC qua usb bị noise nhiều lắm. Trên diễn đàn Rune + Odroid tranh cãi cũng nhiều về việc này, sơ bộ chốt lại là kernel gốc do HK phát triển là bản quá cũ, đó là lý do chính. HK nói đang tìm cách nâng cấp nhưng ko rõ lúc nào xong :(

Ngược lại board dac play qua I2S lại ok, đó là lý do HK bảo lưu (bảo thủ đúng hơn) để bán Hifi Shield Plus là DAC qua kết nối I2S ??? !!! ...có người đã hỏi thẳng thế nhưng HK chỉ im lặng :)

thebluewindows

Well-Known Member

Ô nhưng mà hiện giờ thì bản này cũng ko down đc nữa rồi... bác @smallgent có link dự phòng nào ko a?

doanthieugia19

Active Member

@doanthieugia19: mình đọc thấy họ nói thế cũng quá fair rồi, ý bạn muốn sao nữa? :)

Dù sao chuyện xảy ra cũng buồn thiệt. Qua đó thấy mình may hơn bạn...tks God :). Thôi thử kiểm tra địa chỉ mà họ cho bạn xem chỗ đó họ có giữ hàng của bạn ko? Ko có thì báo cho họ biết để 1) trả lại tiền hoặc 2) thêm $8 phí ship có tracking để xem nó về đến đoạn nào mà lấy :). Chúc bạn vui.

Mình đã hỏi ở cả 2 địa chỉ mình ghi trong phần oder rồi mà chưa chỗ nào báo tung tích con DAC+ hết, cũng cố gắng chờ cho đủ 60 ngày luôn. Chắc là phương án lấy lại tiền cho khả thi vì cũng sắm con DAC gustard x20 rồi nên con này mua về để vọc thôi.
Bác smallgent cho e hỏi con nguồn nào sạch cho pi nằm trong tầm 100$ đổ lại ngon bổ rẻ nhỉ??

dungsin_lqd

Well-Known Member

Công nhận chơi nguồn linear tiếng sạch trong khác hẳn nguồn thường.

smallgent

Well-Known Member

@doanthieugia19: nếu thích tự diy bạn mua cục biến thế R-core và board chỉnh lưu như link trang #1, post #2, câu #11. Cách này mình đang xài cho RP2 / C2 / các board DAC+, PCM5102, ES9023....ngon :)

Nếu ko thích diy thì mua làm sẵn thì cục xuyến này mình đang cấp cho USB DAC SMSL M8 http://s.aliexpress.com/e6vmUN3u

@dungsin_lqd: ko biết trong rõ hay ko, mấy tháng nay mình nghe nhạc thấy vui hẳn, weekend rồi thấy cha ghi số điện (điện lực) đứng lớ ngớ ngoài cổng chạy ra chào hỏi ảnh nói sao nhạc nghe ấm mà rõ thế :))

linh0983

Well-Known Member
Tuần rồi mình mới BID board nguồn này ngon bác . Về tự ráp muốn đầu ra mấy Volt thì tùy ý .

Còn đây là là board ko BID .
http://www.ebay.com/itm/Assembeld-L...895433?hash=item2cabeb7349:g:S84AAOSwoudW-0mS

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

E cũng nghía board đó rồi nhưng giá cao quá. Chắc nghe còn trong hơn pha lê hả anh :)

...à a mất bao lâu để hàn xong hoàn chỉnh vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Nó trừ hết 610.000 vnd . Board nguồn này phải chờ vài ngày nữa mới check được bác ơi . Mình có cục biến thế xuyến đường kính 10cm dày 4,5 cm output 9v,12V,24v ko biết nó là bao nhiêu amper thấy dây đồng thứ cấp cũng to . Dùng cho board nguồn này thử .

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nó trừ hết 610.000 vnd . Board nguồn này phải chờ vài ngày nữa mới check được bác ơi . Mình có cục biến thế xuyến đường kính 10cm dày 4,5 cm output 9v,12V,24v ko biết nó là bao nhiêu amper thấy dây đồng thứ cấp cũng to . Dùng cho board nguồn này thử .

Thanh toán qua paypal nên tỉ giá nó ko dc tốt như trên ali :( trước e mua cái M8 cũng vậy!

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: xời ...e đọc a cmt cứ tưởng đã về, hàn xong rồi chứ :). Cục xuyến thế có nghĩa họ đã tính toán đâu ra đó xong hết rồi. A tìm đầu vào xem được mấy VA có thể tính ước lượng dòng ra là bao nhiêu mà, còn ko a tra bảng đk dây đồng là ra dòng tối đa (chỉ là tối đa = ngưỡng trên, mà dây chịu được) để ước lượng thôi còn vẫn phải do đầu vào quyết định. Thường thì cùng nhóm đầu vào (hoặc ra) dây sẽ cùng đk. Kích thước cục xuyến đó e đoán tối đa 100VA, hoặc bảo thủ tí thì là 80VA, đầu ra a có 9, 12, 24 thì dòng ước lượng có thể là 80 / (9 + 12 + 24) = 1.77A. Trừ các suy hao 30% thì dòng còn khoảng 1.25A

@NamkingWIN: ai bỉu...gáng chịu ..a lói mà hơm nghe :)), a mua Ali nó ship từ HK về, giá mua M8 $198.9 về đến trong 14 ngày thuế 40k :) ...a có kn mua online từ Amazon từ 1997 và sau này là Ebay nữa, giờ là Ali nên biết chút chút thôi ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
610.000 vnd : 28$ = 21.700 vnd : Tỷ giá như vậy là được chưa a . Chắc bác chưa cộng tiền ship .
Dòng 1.25A chắc đủ cho Pi3 nghe nhạc bằng Rune qua NAS phải ko bác . Mình cấp 9v cho board X400 xem nó thế nào .

smallgent

Well-Known Member

1.25A ước lượng thôi a, như e nói a phải xác định xem công suất vào là bao nhiêu. Cuối cùng a nhắm xem dám tháo hết 3 cuộn sec 9, 12, 24 ra không rồi đo xem cuộn 9 dài bao nhiêu cắt còn 2/3(6V) hoặc 4/5 (7.2V), 2 cuộn còn lại cũng cắt bằng cuộn 9 sau khi cắt kia để gộp thành 1 sợi 3 cọng bằng nhau. A mua vecni (gốc nước là tốt nhất, hơi mắc) nhúng vào để khô rồi làm cái thoi gỗ nhỏ cuộn vào xuyến. Cứ làm từ từ cho đẹp ko phải đua F1 nên ko việc gì phải vội. Làm xong nhúng vecni lần nữa để khô là xong. Làm vầy dòng tăng 3 lần a đưa vào board chỉnh lưu dòng ra mạnh mẽ quên đi sụt áp ổn cho cả RP3, C2 ...có khi cho cả nước tăng lực Number 1 luôn ấy :))

Anh xem thêm clip làm biến thế xuyến nhé. Máu làm miếng copper tap cách ly, chống nhiễu chèn thêm vào giữa 2 cuộn, thêm bọc bên ngoài 1 lớp nữa nối mass là ngon luôn.
https://youtu.be/lyZ7nM6Fo94

NamkingWIN

Active Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

610.000 vnd : 28$ = 21.700 vnd : Tỷ giá như vậy là được chưa a . Chắc bác chưa cộng tiền ship .
Dòng 1.25A chắc đủ cho Pi3 nghe nhạc bằng Rune qua NAS phải ko bác . Mình cấp 9v cho board X400 xem nó thế nào .

A dùng thẻ ngân hàng nào mà tỉ giá tốt thế? VCB cũng đã 22330 rồi!

valst1

Active Member

1. Mình cài IP tĩnh cho PC rồi.
2. Android phone thấy PC và Pi. Chọn Pi thì truy cập thoải mái. Nhưng chọn PC thì nó đưa ra bảng nhập username + pass. Mình nhập đúng như của PC (khi login PC). Tuy nhiên nhấp OK thì nó báo máy chủ không hoạt động, và hiện tiếp lại bảng bắt đăng nhập username + pass. Làm lại thì nó cũng diễn ra y chang như lúc trước.

Hi.

Để không bị động, trên Pi3/RuneAudio mình vẫn để cấu hình cạc mạng...là IP động DHCP, trên bộ định tuyến router hoặc điểm truy cập access point bác dùng chế độ IP động DHCP nhưng lại gán IP "tĩnh" cho MAC của Pi3, cả cạc LAN có dây cáp cũng như cạc WIFI là OK. Sau này có cài lại gì gì đi nữa thì các giao diện mạng network interface của bác đều có IP "tĩnh" để bác truy cập vào. Trong hình là ví dụ trên router được cung cấp bởi VNPT.

smallgent

Well-Known Member

@valst1: hôm trước mình có chỉ cho ae set ip tĩnh trên wifi router rồi, bạn @do_long_khach cmt nói ko cần phải thế nên thôi chả bàn nữa. Chứ DHCP trên router nó nhận diện địa chỉ mac từng thiết bị xong(vd RP3) là cứ gán ip tĩnh cho địa chỉ mac của RP3 là lần sau có write thẻ cài lại Rune thì khi nối đến router nó cũng sẽ cấp đúng ip đã set trên router cho địa chỉ mac của RP3, khỏe, Rune chạy có sao cài thẻ hoài luôn cũng chả sợ ip bị thay đổi nữa :)

Bên trên