Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Đợt #3 em có dư 1 Allo isolator, một bác có hỏi em nhưng sau khi giải thích thì không có nhu cầu nữa. Em cũng thấy nhiều bác khác quan tâm và mong muốn có nó.
Để tránh rắc rối sau khi đã mua về, em sẽ gửi cho bác nào hiểu rõ nó hoạt động ra sao.
Hãy Inbox cho em trả lời các câu hỏi sau: với ALLO isolator.
Bo Này dùng cho dac nào.
Bo này được cấp nguồn AC hay DC, dòng áp ra sao.
Qui trình cấp nguồn ntn. Cái gì trước /sau
Allo khuyến cáo cấp nguồn pin loại gì cho bo này.

em ALLO ISOLATOR sẽ được gả cho chàng rể nào háo hức và có câu trả lời chính xác và nhanh nhất.
8h tối nay sẽ chốt ha.

Allo Isolator đã gả cho bác @Hagemi

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác coi tạm hình, tối về nhà em mới coi được.
@trung224 tôi không rõ cái nào là DC-DC.
Hiệnđang ngồi trước nó đây. Bác chỉ xem nó là cái nào.

thebluewindows

Well-Known Member
Hiện nay theo em là không. Vì chuyện chất lượng của truyền dẫn USB phụ thuộc vào cả 3 yếu tố : USB từ nguồn phát (laptop, PC hay Pi có chất lượng USB out khác nhau dù cùng đi vào cổng usb async)...
Nội topic này thì FIX RPi làm nguồn phát thôi bác, xem như DAC ok dây USB ok, PSU ok, nếu đường USB vẫn ko ổn thì đành tính chuyển qua Coax, BNC hay loại khác...

Thanhvo31

Well-Known Member
Lưu ý là AllO DigiOne không cần ISOLATOR và cũng không gắn được các bác nhé.
Các bác đặt Allo Isolator đọc kỹ lại manual của nó giúp em (ở đây và ở đây).
Nó sẽ không hót được nếu các bác không nuôi nó bằng nguồn DC : +6V to +15V ~ 3A nhé.

Đợt #4 Allo đã có:
@chipno 1 BOSS DAC
@dal33 01 isolator
@dongkt Boss DAC và Vỏ Micca - 01 cái
@nguyennam76 01 isolator
@mtminh: BOSS DAC x 01 , Vỏ mica For RPI + BOSS (Color=black, Standoffs=silver) x 01
@thebluewindows :DigiOne x 01, Case ( Mica đen, Ốc trắng) x 01

Dự kiến 17:00 03/07 chốt sổ, sáng 04/07 CK tạm ứng, tối 04/07 đặt hàng. khoảng 14/7 có hàng.

Đề nghị anh em cần mua chung gửi PM (Private Message) cho tôi theo mẫu sau, ghi rõ:

Nick - (thêm email càng tốt)
Tên - SĐT
Địa chỉ
Chủng loại - số lượng.

Ví dụ

Nick -xyz /email: [email protected]
Nguyễn Văn Bê - ĐT 090xxxxxxx
Số xx - Đường yyy....
Đặt hàng:
BOSS DAC x 01
Vỏ mica (màu vỏ, màu bu lông) x 01
Những bác gửi thông tin cá nhân và đặt hàng trên thread này, gửi thông tin đặt hàng sai mẫu sẽ mặc nhiên bị bỏ qua.
(nhờ bác mod @justbenice xóa thẳng tay giúp ạ)

Tôi làm như vậy để bảo vệ thông tin cá nhân của các bác và phục vụ các bác hiệu quả hơn.

Các bác đã đăng ký soát lại và gửi lại theo mẫu nhé.

Xin cảm ơn các bác.

Sau khi tập hợp xong - tôi sẽ PM lại cho các bác giá - phí - ship + thuế dự kiến. Số TK của tôi.

Khi chốt đủ khoảng 6 món thì sẽ đặt hàng cho tiết kiệm chi phí.

Các bác sẽ CK cho tôi trước. Nội dung CK cũng sẽ đủ các thông tin
Nick
Tên - SĐT
Chủng loại - số lượng.

Thú thực là vụ này cũng tốn nhiều thời gian, công sức hơn tôi tưởng tượng ban đầu (tập hợp, khai báo thuế, nhận hàng, chuyển cho từng bác) nên những bác thông tin mù mờ thì cho phép tôi sẽ không trả lời các bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Đúng hàng UK hở anh? Chổ này hình như hôm trước anh linh0983 có đặt mua, không biết ảnh nhận được chưa. Trên web họ đề chữ Made in UK nhưng hình thì PCR nên thấy cũng hơi phập phù.

Anh dán 2 cái tản nhiệt lên Pi cho yên tâm.

Hagemi

Active Member
Cuối tuần nâng cấp nhẹ cho Pi2BossDAC : ifi power + allo isolator + sandisk extreme pro
Em bossDac đã hót cùng isolator, em đang ngồi thẩm âm tí xem sao :D
Hình như bác @trung224 bảo bossDAC không cần isolator thì phải nhưng em cứ sắm để trải nghiệm và dự phòng sẵn cho dự án Pi Transport về sau khi tìm được cái DAC rời ưng tai :D
Bác @trung224 cho em hỏi là cái allo isolator nó khuyến cáo dùng DC 6V to 12V ~3A. Em đang cắm cho nó 5V-2.5A vẫn chạy tốt nhưng em phân vân là nên cấp nguồn bao nhiêu thì tốt nhất bác nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@trung224 Cấu hình digione so với 502 Dac có gì không ổn vậy bác? Tính ra digione tích hợp isolator rồi nên tốt hơn 502 Dac mà bác?
Cấu hình DigiOne trừ cái chuyện ko hỗ trợ AES/EBU thì có phần trội hơn 502DAC vì nó có tích hợp một dạng isolator ở trên.

Theo em hiểu ý tưởng của bọn Allo là bo DigiOne sẽ nhận tín hiệu "bẩn" (chưa cách ly) từ Pi, chuyển về SPDIF bằng chip WM8805, sau đó cách ly điện tín hiệu SPDIF rồi mới reclock bằng flip flop. Cũng là một ý tưởng khá hay nếu xét riêng về mặt xử lý digital.

Em chỉ có chút gợn ở phần cấp nguồn cho mạch. Theo em thấy thì điện cấp cho chip WM8805 sẽ dùng chung điện 3.3V với Pi (cái này cần kiểm tra lại). Điện cấp cho flip-flop và clock sẽ được cách ly qua cục chuyển DC-DC MOURNSUN B0505LS-1W, cục này thì cũng cung cấp cách ly điện (em đoán nó là biến áp), có điều trong data sheet em tra thì nó có dòng là "sử dụng khi thiết bị không đòi hỏi quá cao về độ sạch" mà cấp điện cho clock lại là một thứ cần tín hiệu rất sạch. Dĩ nhiên sau đó bọn Allo có dùng một đống LPF (low pass filter) để lọc nhiễu tần số cao và LDOs (để lọc điện thế) nhưng em ko biết mấy con LDO bé tí nó dùng là loại gì, thông số ra sao nên em ko tin tưởng lắm.

Dĩ nhiên là so với 502DAC đơn thì nó hơn về isolator nhưng với em đã có bo IsolatorPi và 502DAC thì cá nhân em cho rằng phần cấp nguồn như trên của con DigiOne có khi lại thành hạn chế, hoặc ko hơn cái em đang có. Thành thử em mới tạm dừng vụ DigiOne, chờ khi thằng nào ra bo hơn hẳn, tức là có tùy chọn cấp được MCLK ngoài vào (để em có thể dùng clock cỡ CCHD957 chả hạn) thì mới nâng cấp cho đỡ phí.

Cuối tuần nâng cấp nhẹ cho Pi2BossDAC : ifi power + allo isolator + sandisk extreme pro
Hình như bác @trung224 bảo bossDAC không cần isolator thì phải nhưng em cứ sắm để trải nghiệm và dự phòng sẵn cho dự án Pi Transport về sau khi tìm được cái DAC rời ưng tai :D
Bác @trung224 cho em hỏi là cái allo isolator nó khuyến cáo dùng DC 6V to 12V ~3A. Em đang cắm cho nó 5V-2.5A vẫn chạy tốt nhưng em phân vân là nên cấp nguồn bao nhiêu thì tốt nhất bác nhỉ

Boss DAC thì vẫn cần isolator bác à. Còn chuyện cấp nguồn thì 2.5A đã là quá thừa thãi rồi, bác ko cần lo đâu :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Boss Dac khi có Allo isolator tiếng có khác không anh nhỉ?

Anh đo dòng và áp của iPower 5V khi đang có tải xem nó như thế nào ạ?

Em dốt, nhưng đoán mò là chắc nó cần áp trên 5V (hơn là cần dòng lớn), cần áp trên 5V để regulator ra 5V. Dòng thì hy vọng là không cần lớn lắm nếu nuôi Dac Hat. Như Dac+ Pro thì Hifiberry team họ nói chỉ khoảng 20-30mA.

iPower 9V/2A, iPower 12V/1.8A. Ở VN mình chỉ mua được mấy cái này. Nếu kiếm loại khác hơi khó.

http://ifi-audio.com/portfolio-view/accessory-ipower/

Output: 5V/2.5A; 9V/2.0A; 12V/1.8A; 15V/1.2A

trung224

Well-Known Member
Boss Dac khi có Allo isolator tiếng có khác không anh nhỉ?

Anh đo dòng và áp của iPower 5V khi đang có tải xem nó như thế nào ạ?

Em dốt, nhưng đoán mò là chắc nó cần áp trên 5V (hơn là cần dòng lớn), cần áp trên 5V để regulator ra 5V. Dòng thì hy vọng là không cần lớn lắm nếu nuôi Dac Hat. Như Dac+ Pro thì Hifiberry team họ nói chỉ khoảng 20-30mA.

iPower 9V/2A, iPower12V/1.8A. Ở VN mình chỉ mua được mấy cái này. Nếu kiếm loại khác hơi khó.
Hoặc chi bằng bác @Hagemi dùng cục iPower sẵn có cấp nguồn cho Pi, sau đó ra mấy shop diy nhờ họ làm cho bộ nguồn LPS biến áp R-Core dùng LT1083 nào đó cấp nguồn cho Isolator + Boss DAC. Bo LPS sẽ dùng loại này, có chỉnh được điện áp đầu ra qua biến trở, lúc nào thích 5V thì có 5V, lúc nào thích 9V ra 9V,... Đằng nào thì mấy bo isolator của Allo nó chả tích hợp sẵn hai con LT3042 rồi
http://ifan.vn/index.php/d_pro/595/KIT-on-ap-LT1084-(-K01-).html
Chứ mỗi lần lại làm một cục iPower giá gần 1 triệu thì quá lãng phí.

Chỉnh sửa lần cuối:

OceanWater

BOSS DAC #3 đã hạ cánh. Mai lên đường nhé các bác
@do_long_khach , @K.Han ,
@OceanWater , @dungsin_lqd ;
Các bác nhớ xem inbox - tham khảo phần nghĩa vụ trách nhiệm và địa chỉ chính xác nhé.
Bác @Hagemi thì mất cái sự sung sướng này vì đã sướng trước rồi.
bNK5Mi_Dsokkfln7W5Gu34ZJBaNqmtJKg5q9nCuoy7Vs8tlTynO61ZKXcGwCejLes6OiLgyC4zPSC9ZgS2YAdv3piXEDbdnK50R2FaaqCQxZSxd5PkRlRBntfEEaf2oFcK7FpCdqbtlreSufsiHMpo6gmeTnPtRxiMC5ukH0t2mhENIPNqO_nMKjjyLvLLxBbB75Xth5ka8f8EIaMZggKrSZnUpApN6eG-qYCes4ZKoLF6rgCsMXi1pNhTU5SzuwkbVj8JteaR-ZWXPeMVk5Gl2VhDI6KJCZdkTtvBUlhIIGF4xDdRGnZGA5O10KtkEKzClZHv7qh8TEA08bLg3YlD3AM4XOMpp2Yfaot_wzh2tCheg7T5KaUpsPKDtnP1BvQ0cOLejWUj0pgcr99Ylsnic-5khBnYINj4N2kP8Ncx6VZPrBSI9shRsM8jdG0DrWJE-p6LUTQwFbjd9V7AFkC7RBe-ReeDopwGOXA1t98LozUXbW2j76UcQzeX1lBhu58ZowW6zVJ0KW7mV7KAnk7i4IxoZ6uj61D_N9h1HHkAnaOXBUYUxvGyIwT6xxWmd0ywpnQ8C2ULdXaSquE8CNWm9932J6s6LHa49CuZkBxyQdR3EOuWq51uLuWidEJNF-aZ1KhvS1f75NRFAOIRdCsN8CCwij8hn2-z09fRfjqsQ=w3130-h1760-no

Cảm ơn các @Thanhvo31, em đã nhận được BossDAC.
Tuy nhiên là toát mồ hôi từ trưa đến giờ em nó vẫn chưa hot. Không hiểu sao Rune hay Openelec không nhận được DAC dù em đã làm theo hướng dẫn là thêm dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio vào config.txt và thêm cả file driver all-boss-dac-pcm512x-audio.dtbo vào.
Bác @Hagemi hay bác nào biết chỉ em chút.

Bên trên