Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

dongochoan

Active Member
Bác bỏ board amanero ra rồi bác check với IsolatorPi + DoP_Decode play DSD + PCM có ok ko vậy bác ?
Em chưa thử bác ơi, vì DSD DAC nó thiết kế đóng mở relay bằng tín hiệu DSD ON của Amanero trong khi bộ IsolatorPi + DoP_Decode không có đường tín hiệu này nên em chưa thử, mấy bữa nay còn đang burn in cho nó đã.

linh0983

Well-Known Member
Pin DSD ON chũ yếu là cái công tắc đóng mở cho đèn sáng thôi bác . Bác căn cứ vào cái đèn trên board DoP_decode . Có hay ko pin này nó vẫn hót bác ơi .

linh0983

Well-Known Member
Board dual AK4495SEQ có pin DSD ON nhưng mình đâu có dùng đến a .

dongochoan

Active Member
Pin DSD ON chũ yếu là cái công tắc đóng mở cho đèn sáng thôi bác . Bác căn cứ vào cái đèn trên board DoP_decode . Có hay ko pin này nó vẫn hót bác ơi .
DSD DAC này hơi khác, tác giả thiết kế relay đóng mở theo tín hiệu DSD ON để chống bụp, nó khác DAC AKM4495 của bác là nếu không có tín hiệu DSD ON thì relay sẽ ngắt. Còn nếu xài IsolatorPi + DoP_Decode thì chắc phải lấy tín hiệu khác để điều khiển relay khi đó nó sẽ thường mở bác ạ.

linh0983

Well-Known Member
Bác nói chính xác nhưng bác thử chưa ? Bác cứ thử đi cái đã vọc cho nó vui a . It ra DSD ko hót thì còn PCM a . :eek:

linh0983

Well-Known Member
Còn nói về tiếng BUP . Board Amanero trong board DSD1796 cũng có pin DSD ON . Khi chuyển qua lại DSD và PCM nó kêu là giật mình luôn đó bác . Chỉ khi chuyển bài nó với êm thôi a . Sẵn đây board Amanero có frimware mới nhất bác nâng cấp cho nó chưa ? :cool:

dongochoan

Active Member
Còn nói về tiếng BUP . Board Amanero trong board DSD1796 cũng có pin DSD ON . Khi chuyển qua lại DSD và PCM nó kêu là giật mình luôn đó bác . Chỉ khi chuyển bài nó với êm thôi a . Sẵn đây board Amanero có frimware mới nhất bác nâng cấp cho nó chưa ? :cool:
Chắc chắn em sẽ dùng IsolatorPi + DoP_Decode chứ không dùng Amanero bác ạ. Em chưa update firmware cho Amanero bác ơi, vì có anh bạn sau khi update nó ngỏm luôn nên em chưa thử.

linh0983

Well-Known Member
Chắc chắn em sẽ dùng IsolatorPi + DoP_Decode chứ không dùng Amanero bác ạ. Em chưa update firmware cho Amanero bác ơi, vì có anh bạn sau khi update nó ngỏm luôn nên em chưa thử.
Bác khỏi lo mình có thiết bị repair a . Khi repair xong nó nhận lại USB rồi mình up tiếp .

thebluewindows

Well-Known Member
Bác cài minimserver theo hướng dẫn chi tiết bên topic transport Dâu Tây rồi bật tính năng MoodeUPnP trong moode lên là xong. Việc gì phải mất thời gian vào mấy cái shared folder này
Dùng Minimserver e thấy 2 cái hay:
- Miniserser chỉ cần cài 1 lần, MoOde hay Volumio chỉ cần bật upnp renderer ko phải lo khai báo NAS. Vào có list chơi luôn.
- Có hỗ trợ phát DSD ( Nhiều NAS có upnp nhưng ko hỗ trợ DSD)
Tuy nhiên có 1 cái bị mắc là chơi với
cue sheet. Bác @trung224 có xử lí đc vụ chơi cue sheet với minimserver ko ?

mtminh

Well-Known Member
DSD DAC này hơi khác, tác giả thiết kế relay đóng mở theo tín hiệu DSD ON để chống bụp, nó khác DAC AKM4495 của bác là nếu không có tín hiệu DSD ON thì relay sẽ ngắt. Còn nếu xài IsolatorPi + DoP_Decode thì chắc phải lấy tín hiệu khác để điều khiển relay khi đó nó sẽ thường mở bác ạ.
Vậy khi mình bỏ qua 1 đoạn nhạc, trong bài đang chơi (DSD native), có bị BUP không bác..

Bác check board SU-1 nhái thử xem. Singxer SU-1, tất cả trường hợp đều không bị (I2S HDMI). Riêng board USB theo máy thì BUP với 2 trường hợp:
1. Bắt đầu play (DSD native)
2. Bỏ qua 1 đoạn nhạc, trong 1 bài nhạc đang play (DSD native)
Khi đã Play thì chuyển từ PCM qua DSD native hoặc ngược lại,chỉ bị BUP ở trường hợp 2

trung224

Well-Known Member
Dùng Minimserver e thấy 2 cái hay:
- Miniserser chỉ cần cài 1 lần, MoOde hay Volumio chỉ cần bật upnp renderer ko phải lo khai báo NAS. Vào có list chơi luôn.
- Có hỗ trợ phát DSD ( Nhiều NAS có upnp nhưng ko hỗ trợ DSD)
Tuy nhiên có 1 cái bị mắc là chơi với
cue sheet. Bác @trung224 có xử lí đc vụ chơi cue sheet với minimserver ko ?
Dạ không ạ vì minimserver nó không support cue nên đành chịu, đành phải tách thành nhiều file nhỏ bằng CUE-splitter thôi

ko853

Well-Known Member
Các bác có để ý là Moode nó nhiễu nhiều ko ah? Nghe một hồi thấy mệt.

tml3nr

Moderator
Các bác có để ý là Moode nó nhiễu nhiều ko ah? Nghe một hồi thấy mệt.
ý e là so moode với các app khác thì moode nó nhiễu.
Trên cùng một hệ thống, tùy theo OS và cách optimize kernel của nó mà mình nghe âm thanh khác nhau.

Trên cùng một OS, khi mình thay đổi các settings khác biệt cũng rất lớn. Tùy theo thiết bị, thể loại nhạc và gu nghe mà mình chọn cái nào phù hợp.

Có thể ví dụ một cách đơn giản để dễ hình dung. Nó giống như khi mình dùng photoshop để edit ảnh một cô gái. Nếu background đẹp, gái xinh thì mình giữ chi tiết background, sharpen mẫu cho bén, để nhìn cho sướng. Nhưng nếu hậu cảnh hơi rối rắm, mẫu không xinh lại hơi mụn, thẹo, tàn nhang... Thì thôi mình xóa phông cho lành, chỉnh cho ảnh soft tí, nhìn êm mắt :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Con DAC DAM này em chưa đụng gì tới bác ơi vì vừa qua còn đang lọ mọ con DAC DSD, mới test em nó bằng Amanero chứ cũng chưa xài tới Isolator Pi và DoP_Decoder:
View attachment 261086
Con DAC DAM 1021 chạy master bác ạ, tất cả vẫn còn ...nguyên zin:D
View attachment 261087
Em cũng đang đợi con DAC DSD này về ... Nói là DAC chứ nó đâu phải là DAC hehe... Bác cảm nhận nó thế nào? Nghe đồn nó đáng đồng tiền bát gạo lắm......

Bên trên