Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thebluewindows

Well-Known Member
SSH vào (volumio/volumio)
Chạy alsamixer, xem chọn được là Card: snd_allo_digione.

Kiên trì cắm lại, mình bị bệnh Fail to open HW nhiều, chủ yếu do chân cắm không tiếp xúc.

Nếu có Pi khác cắm thử.

Test thử Dietpi.
Ơn giời ngày mai bão số 4 vào Vịnh Bắc Bộ nên DigiOne của em đã thông với DAC. Nhưng em cũng ... dốt nên ko hiểu nguyên nhân ra sao:
1. Cài volumio - set i2s on , chọn Allo-digione - restart.
2. Playback báo failed to connect alsa device v.v....
3. Format thẻ - Flash thẻ - set chọn allo-digione - restart - playback - failed .... quy trình độ 5, 7 lần ko ăn thua
4. Sửa các kiểu boot/config.txt ko ăn thua
5. Sửa mpd.conf ko ăn thua
6. Kết nối 2 board qua cáp ko ăn thua
7. Chạy alsamixer lần 1 thì ko biết chọn nên chỉ thấy card onboard
8. Chạy alsamixer lần 2 thì chọn được digione nhưng vẫn chưa thông
9. Thử chọn phần tx source là AIF thì em nó HÓT VÁNG lên , nếu để là S/PDIF RX thì im luôn (DAC báo unlocked) <--- đoạn này bác @Thanhvo31 thông não giúp em ạ :)

Thanhvo31

Well-Known Member
"alsamixer" là cái quái gì mà em thấy các bác hay ssh chui vào chỉnh nó. Em dốt nên hỏi đừng cười em nhe.
alsamixer is a graphical mixer program for the Advanced Linux Sound Architecture (ALSA) that is used to configure sound settings and adjust the volume. It has an ncurses user interface and does not require the X Window System. It supports multiple sound cards with multiple devices.

Alsamixer là một chương trình hòa trộn âm thanh dạng đồ họa cho Kiến trúc âm thanh Linux tiên tiến (ALSA) được sử dụng để định cấu hình cài đặt âm thanh và điều chỉnh âm lượng. Nó có một giao diện người sử dụng ncurses và không yêu cầu X Window System. Nó hỗ trợ nhiều card âm thanh với nhiều thiết bị.

Thanhvo31

Well-Known Member
Ơn giời ngày mai bão số 4 vào Vịnh Bắc Bộ nên DigiOne của em đã thông với DAC.
9. Thử chọn phần tx source là AIF thì em nó HÓT VÁNG lên , nếu để là S/PDIF RX thì im luôn (DAC báo unlocked) <--- đoạn này bác @Thanhvo31 thông não giúp em ạ :)
View attachment 261912

Bác này hỏi khó ghê...
Mình không bị vụ này nên ... không biết.
Nhưng đành giở GoogleFu ra, thì ra nó liên quan tới em chip WM8805 trên con DigiOne.

Mình đoán mò nhé : em này có 2 nhánh nhận đàu vào S/P DIF và AIF mà nhánh AIF chính là nhánh nhận từ Pi nên chọn mình thì mình hót thôi...

lv_5Mgw8xUd4TeZiYoHvU7GL3PMa2IbT1SRS6wOtZaHvNW_mz5lxHKWA0doOG7AtoL-9132nahyoju73Z4Xl1gZF_jmxqyZBQRlbYqPh5qQvzHZnaSv5gn3H_fYzIaSz8iw3CvslVL5tHxe6SMTXbKsoEctjcrh01HDX_YitW1tGrSu2aaBVslk-CBwJ1UgijI7-sxm1AtkTneILUDRKN24jxbXK-fPINYUZaTvotFjnTF3FhNa76Ff_pIxzePyvSMT0OzvcGn8WAHPZOB5ihcsS9iWaX7THju6Ke2y3ymTigzHtIvnTPKm5PXUYbFx3J3Lg8-wzhbgURN8wiOa26YXunzyqE4eIt1J9_XoOQjreCsqJGE5PvXRa5bdIk9BpkI65gVimxc7qnpNQntrL6SvKZRl-tFuKV5wvAAFCvcLexf_OVzjE1d4dIX6-jaVcp8dHmm5I2hFpWeUmgKl1_WCrhwxpe45F7x24Df6qvZq7NYWZBK5Andq2oCZybP0Rum5hKTV56A7SlYh_2ViwYCdHySlFotDaVFmj0JRc7XO2hUvoio71spPc8Gnkhgq-7X2lDTCfn3Ga2rob3KYVIjOWYJsDjCQV_fX4C-xbClfbZMB5z-ZT2SCGUdqdYDawC3ps-X7hPHhiFMG_Sw20WAO0fcf47eynCs_Lp1ybshC8V8U=w3043-h1660-no

Bonus thêm manual của chip này http://www.mouser.com/ds/2/76/WM8805_v4.5-532421.pdf
(Lưu ý là nhánh trên để em nhận tín hiệu 7.1 từ đầu Bluray)

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Bọn này có ghi là tách riêng ground của Pi và DAC không nối chung, nhưng em nhìn trên cả hai mặt thì không thấy thiết bị cách ly ground như isolator chip hay transformer đâu cả.
Chắc là ground ko chung đâu bác Trung nếu có board thực tế lấy đồng hồ đo là biết ngay a .

Con ra sau cải tiến phần cấp nguồn so với con đầu bác ! :(

http://brighttone.shop14.makeshop.jp/shopdetail/000000000076/

Con này tầm khoảng 6tr có bác nào trải nghiệm nó chưa cho mình vài nhận xét a .

OceanWater

Để nâng cấp BOSS DAC lên một bậc ( tùy tai a ) . Cấp nguồn riêng 5v cho nó qua socket J4 . ( luôn nhớ tháo điện trở R826 ra trước sau đó mới cấp nguồn 5v vào socket J4 ) . :oops:

Trước tiên tháo điện trở ở vị trí R826 ra trước . ( H . trên ) .

Sau đó dùng chính điện trở vừa tháo ra đó gắn vào vị trí R828 vậy là xong a . ( H . dưới ) .

Nghe ngon các bác . :eek: :(

Theo hướng dẫn của bác @linh0983 thì em phải mua thêm 1 cục iPower nữa hay chỉ cần trích nguồn từ iPower thành 2: 1 cho Pi, 1 cho BossDAC hoặc có cách nào dễ làm không ạ?

ko853

Well-Known Member
Chắc là ground ko chung đâu bác Trung nếu có board thực tế lấy đồng hồ đo là biết ngay a .

Con ra sau cải tiến phần cấp nguồn so với con đầu bác ! :(

http://brighttone.shop14.makeshop.jp/shopdetail/000000000076/

Con này tầm khoảng 6tr có bác nào trải nghiệm nó chưa cho mình vài nhận xét a .
Tầm tiền này bác chơi con soekris R2R DAC cho yên tâm vì đã có nhiều ng chơi và review, kt rõ ràng, dễ dàng nâng cấp, dc nhiều soft hỗ trợ, nếu chán bán đi cũng dễ

Bên trên