Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Có thêm 2 board nguồn này order về hàn a .
https://vi.aliexpress.com/item/refe...id=e1713e58-3976-4f65-8826-420ac261bb8e&tpp=1

https://vi.aliexpress.com/item/Refe...108.1000016.1.3c7b5603UZqmm5&isOrigTitle=true

Max 2A dùng cho Pi ngon a .

tml3nr

Moderator
Cảm ơn bác ,em thì thích hợp với kiểu hài hòa,ấm ấp :D:) .. Nhưng mà giờ em phải đi kiếm nguồn nghe thử ,mới quyết định cho chắc cú . hehe
Anh có nghĩ tới dac chip PCMxxxx (Burr-Brown / TI) không? :p

http://www.hdvietnam.com/posts/9413411/

Em thấy em này hay hay. Nhà mình có ai nghe qua chưa ạ? Em này nằm trong tầm giá 20tr.

Musical Fidelity MX-DAC (PCM1795):

http://www.musicalfidelity.com/mx-dac

http://www.nguyenaudio.com/en/san-pham/DAC/musical-fidelity/mx-dac.html

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_ok

Well-Known Member
Anh có nghĩ tới dac chip PCMxxxx (Burr-Brown / TI) không? :p

Hi bác ! chip PCM thì giữa năm 2015 đến gần cuối năm 2016 thì em sử dụng con teac ud-501 cũng sử dụng 1795, nghe chuẩn và hợp tai lắm nhưng nhạc vàng thì nghe chưa sướng lắm :p! Cũng vì muốn lên đời và đổi gió nên em thanh lý cho thằng em..nhưng đến bây giờ vẫn còn đang dặm chân tại chỗ với con dac m8 và hat dac pi ...:p:p

tml3nr

Moderator
Hi bác ! chip PCM thì giữa năm 2015 đến gần cuối năm 2016 thì em sử dụng con teac ud-501 cũng sử dụng 1795, nghe chuẩn và hợp tai lắm nhưng nhạc vàng thì nghe chưa sướng lắm :p! Cũng vì muốn lên đời và đổi gió nên em thanh lý cho thằng em..nhưng đến bây giờ vẫn còn đang dặm chân tại chỗ với con dac m8 và hat dac pi ...:p:p
Em chọn cách trung dung một tí, để nghe được nhiều thể loại. Vì nếu mình setup để nghe nhạc vàng thật hay thì khi đó nghe những loại khác không sướng lắm.

Em setup theo cách ưu tiên để nghe pop / rock ballad. Theo em thì khi đó nghe nhạc Việt (mới) OK. Nhạc Việt xưa thì hơi thiếu ngọt một chút nhưng vẫn happy được.

Nhạc Việt xưa ở đây tạm cho là hải ngoại thập niên 90. Nhạc Việt mới bao gồm hải ngoại sau này và trong nước.

Để làm được cái này, hiện tại em thấy dễ nhất là dùng loa của Anh, nguồn phát dùng dac chip PCMxxxx. Dây chạc thì setup cho ấm tí, đừng chi tiết quá.

Sau này em nghe theo kiểu relax. Khi nghe nhạc, em không nghe âm thanh mà lắng nghe cảm xúc của mình.

vinh57

Member
Ae cho mình hỏi tí
Mình sử dụng moode sau khi dùng browser IP để config thì chuyển sang bubble upnp để control
Bản thân bubble upnp khi khởi động nó tự động scan tất cả source và và đầu phát( reneder) sau đó tùy nghi chọn source,hoặc reneder thậm chí bạn có thể dùng android box cài bubble upnp để làm source
Tuy nhiên 2 ngày này nó không còn điều khiển được moode ,mặc dù vẫn thấy moode upnp reneder ,vẫn thấy source vẫn add tới playplist được nhưng nó không phát không thể điều khiển được moode upnp
Ae nào đã từng xài qua cái này cho mình ý kiến với

vinh57

Member
Nó còn bản bubble ds gần giống thằng này có thể điều khiển được moode audio nhưng hạn chế hơn nhiều

tml3nr

Moderator
Em chọn cách trung dung một tí, để nghe được nhiều thể loại. Vì nếu mình setup để nghe nhạc vàng thật hay thì khi đó nghe những loại khác không sướng lắm.

Em setup theo cách ưu tiên để nghe pop / rock ballad. Theo em thì khi đó nghe nhạc Việt (mới) OK. Nhạc Việt xưa thì hơi thiếu ngọt một chút nhưng vẫn happy được.

Nhạc Việt xưa ở đây tạm cho là hải ngoại thập niên 90. Nhạc Việt mới bao gồm hải ngoại sau này và trong nước.

Để làm được cái này, hiện tại em thấy dễ nhất là dùng loa của Anh, nguồn phát dùng dac chip PCMxxxx. Dây chạc thì setup cho ấm tí, đừng chi tiết quá.

Sau này em nghe theo kiểu relax. Khi nghe nhạc, em không nghe âm thanh mà lắng nghe cảm xúc của mình.
Em xin chia sẻ thêm vài ý trong việc tìm kiếm âm thanh. Trong khi setup dàn máy, thật ra ta có 2 mục đích:

1. Làm sao cho ra được thứ âm thanh mong muốn.

2. Làm sao cho không bị các thứ âm thanh không mong muốn.

Cái thứ nhất là cái vô cùng. Vì phần lớn nó đi theo giá thành, và trôi dạt theo gu nghe của mỗi giai đoạn. Dĩ nhiên là cũng cần phải có cơ duyên, cần cù và may mắn.

Cái thứ 2 dễ xác định hơn nhiều. Nó ít thay đổi và dễ nhận biết. Một setup cho dù có thật nhiều điểm hay nhưng chỉ cần vướng vô 1 thứ âm thanh không mong muốn (điểm liệt) là người nghe không thấy thỏa mãn.

Trên một dàn máy không có điểm liệt, chỉ cần nhấn được một vài dải âm nào đó đúng ý thích của người nghe. Khi đó người nghe không còn bận tâm đến âm thanh nữa, sẽ dễ tập trung vào âm nhạc hơn.

Phần trên này nói ra thì dễ. Nhưng để làm được, người nghe phải biết mình thích gì hay ghét gì nhất trong âm thanh. Cảm nhận được màu âm của thiết bị, và hiểu sự hoài hòa của âm thanh. Khổ một cái là mấy cái này phải mất rất nhiều thời gian và trải nghiệm mới biết được :(

Chỉnh sửa lần cuối:

canlam

Member
Nghe Tây đánh giá thì 9038 âm thanh chi tiết theo kiểu thẩm âm (analytical) còn AK4497 thì hài hòa hơn (forgiving).
Mình đang phân vân định làm một em..........về lắp để chơi nhạc số cùng với âm ly plinius 8200....theo bạn để ghep DAC với âm ly đó nên chon cái nào ES9038 hay AK4497? để phát huy điểm mạnh của âm ly........còn mình không thiên cụ thể theo thê loại nhạc......ưu tiên hợp với âm ly ạ

Mlab

Active Member
Ae cho mình hỏi tí
Mình sử dụng moode sau khi dùng browser IP để config thì chuyển sang bubble upnp để control
Bản thân bubble upnp khi khởi động nó tự động scan tất cả source và và đầu phát( reneder) sau đó tùy nghi chọn source,hoặc reneder thậm chí bạn có thể dùng android box cài bubble upnp để làm source
Tuy nhiên 2 ngày này nó không còn điều khiển được moode ,mặc dù vẫn thấy moode upnp reneder ,vẫn thấy source vẫn add tới playplist được nhưng nó không phát không thể điều khiển được moode upnp
Ae nào đã từng xài qua cái này cho mình ý kiến với
Bác còn thấy Ip của moode nữa không ?

vinh57

Member
Bác ơi của mình vẫn sử dụng tốt ,mình chỉ là tìm một ứng dụng tốt hơn trình điều khiển bằng IP
Với bubble upnp bạn không phải quan tâm tới ip nữa , một khi bạn đã dùng bubble upnp rồi bạn sẽ không bao giờ muốn quay lai browser ip nữa ,mấy ngày nay không hiểu sao nó không điều khiển được ,nếu bạn đang dùng android bạn cứ cài thử trải nghiệm rất tốt

Mlab

Active Member
Bác ơi của mình vẫn sử dụng tốt ,mình chỉ là tìm một ứng dụng tốt hơn trình điều khiển bằng IP
Với bubble upnp bạn không phải quan tâm tới ip nữa , một khi bạn đã dùng bubble upnp rồi bạn sẽ không bao giờ muốn quay lai browser ip nữa ,mấy ngày nay không hiểu sao nó không điều khiển được ,nếu bạn đang dùng android bạn cứ cài thử trải nghiệm rất tốt
Em cũng dùng moode nhưng không dùng bubble upnp. Em toàn dùng trình duyệt chrome rồi add ra home screen (dùng gần như app). Nghe bác em cũng đang chuyển sang dùng bubble upnp. Trải nghiệm thấy khá hay

vinh57

Member
Em cũng dùng moode nhưng không dùng bubble upnp. Em toàn dùng trình duyệt chrome rồi add ra home screen (dùng gần như app). Nghe bác em cũng đang chuyển sang dùng bubble upnp. Trải nghiệm thấy khá hay
Mình dùng ổ usb 500g cắm trực tiếp vào Pi dùng bubble điều khiển rất tốt ,kể cả stream ra đt vẫn tốt như thường không hiểu sao mấy bữa nay không load được nhạc từ pi nữa kể cả cài lại cũng không được , mặc dù stream từ dt qua thì vẫn tốt ,hình như nó bắt mình mua bản pro sao a

linh0983

Well-Known Member
Bác @trung224 board DoP này đường IN ko có pin MCLK .

Board IsolatorPi có Pin MCLK OUT (socket vàng ) . Vậy clock này nó xuất ở đâu ra vậy khi nó gắn vào Pi hay nó xuất từ Odroid a . ( Khi gắn vào Pi pin MCLK này có tác dụng ko ? ) .

Cả 2 board trên chẳng thấy con clock nào a .

Mlab

Active Member
Bác hướng dẫn em dùng cái bubble với
Bác tải phần mền bubble upnp. Nó tải miễn phí. Nếu bác dùng Moode thì phải bặt tính năng upnp lên. Volumio nó bật sẵn rồi sao. Tải phần mền, mở lên
Bác chọn lại cái renderer là thiết bị mình phát nhạc. Sau đó sang Library chọn nhạc phát. Em cũng mới dùng chưa mò đươc nhìu. Bác @trung224 dùng món phải không ạ?
oFu9Qfz6K4WyFSx8ZVl83CG9As3lEmaIETW6UHXNwwwkLVaPJpcQ3mY57NxhBjF41tIP=h900-rw

Bên trên