Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Bác nhập trình duyệt : volumio.local/dev hay IP/dev . Enable nó lên rồi vào SSH : User volumio pass volumio a .

Vô đc ssh rồi, nhập lệnh tắt hdmi xong nó đòi pass, nhập pass là volumio xong nó báo command not found... .

phuoc0903

Member
Bác kiên nhẫn cài lại thẻ nhớ rồi làm lại lần nữa xem thế nào ? Mình làm xong phát một sau đó disable lại a . :p

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@do_long_khach: Trước mỗi lệnh thêm "sudo_" (dấu "_" là khoảng cách). Ví dụ: "sudo ls /home". Dùng "sudo" thì câu lệnh sẽ có quyền root, nếu không có thì một số lệnh mà quyền user không cho phép thực thi.

tml3nr

Moderator
PiCorePlayer có bản mới 3.5.0 tối ưu cho audio. Có bác nào thử so sánh bản mới này với RuneAudio chưa? Nếu đã so sánh rồi thì như thế nào ạ?
The Audio optimized version of pCP3.5.0: https://sourceforge.net/projects/pi...piCorePlayer3.5.0/piCorePlayer3.5.0-Audio.zip
Em có theo PCP từ 1.19 cho tới 3.22. Lúc đầu rất thích. Nhưng sau này... hết thích.

PCP dùng mô hình Logitech Media Server (LMS) / Squeezelite. LMS khá nặng để chạy trên Pi. Nếu đặt LMS chạy trên PC thì lại phải nuôi thêm một miệng ăn. Xét ra dùng MPD hiệu quả hơn nhiều.

Âm thanh của PCP theo em không hay bằng Rune. AirPlay trên PCP dùng pluggin airplay bridge. Tiếng nó cũng không hay o_O

Tiny Core Linux chạy trên RAM. Nghe rất hấp dẫn nhưng không hiểu sao lại không hiệu quả.

Remote control trên mobile cũng vật vã lắm. Gần như không thể chạy trên web được.

Chia sẻ vài ý kiến cá nhân ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

phuoc0903

Member
Pinout xuất I2sCoaxial chú Bluetooth CRSA64215 đây các bác .

Màu đỏ : Nguồn cấp 2.8v đến 4.2v . ( cấp cùng lúc 2 điểm nó với chạy a ) .
Màu tím : GND .
Màu xanh lá : DATA .
Màu vàng : LRCK .
Màu xanh ngọc : BCK .
Màu trắng : Coaxial ( nối tiếp với 1 tụ ceramic 0.1mF , đầu còn lại nối với điện trở 100 ohm xuống GND , lấy tín hiệu SPDIF ngay sau tụ 0.1mF a .

Board này mình dùng I2s . Nếu dac nào ko có i2s có thì dùng Coaxial (màu trắng) a . :cool:

tml3nr

Moderator
Em thử test thêm 1 thẻ nhớ nữa: Samsung Evo Plus 32GB (300k). Tiếng sạch nhưng dải trên theo em thì hơi mỏng và không êm lắm. Mid hơi chìm, bass hơi nhẹ.

Tóm lại theo em thấy thì tốt nhất vẫn là Sandisk Extreme Pro. Hoặc là dùng Sandisk Ultra luôn.

Sandisk Ultra tiếng nó không sạch lắm nhưng đều dải. Dễ chịu hơn mấy cái khác nằm ở giữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Em định làm cái phát nhạc nhỏ gọn nên cần dac + amp pi hat size thì loại nào rẻ mà dễ mua vậy các bác?
Tks :)

Bên trên