Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Disable như thế tôi biết, vấn đề là sau khi sửa, sợ cắm cục nhận wifi vào cũng ko có tác dụng luôn

smallgent

Well-Known Member

Đông chắc chắn vui rồi bạn @Thanhvo31 ..mà nếu ko lầm mình thấy bạn trên diễn đàn Rune, Volumio hay Archlinux thì phải ... ít nhất nhìn đồ biết chủ nhân cũng "ko phải dạng vừa đâu" ... mình "khá là nhạy cảm" kakaka... chào mừng bạn đến với fan Rune chơi các dac 10$ chất âm gần ngàn $ tùy tai :D

Bạn share phần diy gắn thêm volume ngoài cho Rune đi, cả phần code nữa :)

TVPL

Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Em ko biết trên NAS bác cài share mấy ổ . Như NAS của em khai báo 2 ổ đều nhận đươc a .
Bác vào thử :
...
Kho nhạc của bác đồ sộ quá ! Em xin phép bác được kéo ít về nghe off-line được không ah ? Tks bác !

Thanhvo31

Well-Known Member

Bạn share phần diy gắn thêm volume ngoài cho Rune đi, cả phần code nữa :)

Bạn coi link này nhé

#RPi 3 - IQaudioDAC+ adding rotary encoder

pacman -S mc

pacman -S gcc

sudo pacman -Sy git

git clone git://git.drogon.net/wiringPi

cd wiringPi

./build

gpio -v

cd ..

#Mod file IQ_rot.c

removing
line 40
line 41 with define of TRUE and FALSE as they were defined already in wiringPI and changing
mod
line 6

FROM const char *card = "default";

TO const char *card = "hw:1";

Save

cd tools

gcc IQ_rot.c -oIQ_rot -lwiringPi -lasound

sudo ./IQ_rot &

#created file /etc/systemd/system/IQ_rot.service with content:

[Unit]
Description=IQ rotary encoder

[Service]
ExecStart=/root/tools/IQ_rot &

[Install]
WantedBy=multi-user.target

systemctl enable IQ_rot.service

#Unmute

# Uncomment one of these lines to enable an audio interface
#dtoverlay=hifiberry-dac
#dtoverlay=hifiberry-dacplus
#dtoverlay=hifiberry-digi
#dtoverlay=hifiberry-amp
#dtoverlay=iqaudio-dac
dtoverlay=iqaudio-dacplus

#method #1

Save this in /var/www/command/iqaudio-amp-unmute.sh

#!/bin/bash
#Unmute the Pi-AMP+
echo "22" > /sys/class/gpio/export
echo "out" >/sys/class/gpio/gpio22/direction
echo "1" >/sys/class/gpio/gpio22/value

- Save this in /usr/lib/systemd/system/iqaudio-amp-unmute.service

[Unit]
Description=RuneAudio IQAudio-Amp unmute
After=mpd.service

[Service]
ExecStart=/usr/bin/sh /var/www/command/iqaudio-amp-unmute.sh
TimeoutSec=0
Restart=always
RestartSec=1
StartLimitInterval=30
StartLimitBurst=20

[Install]
WantedBy=multi-user.target

- enable the service

systemctl enable iqaudio-amp-unmute

#method #2
wget -O /usr/lib/systemd/system/iqaudio-amp-unmute.service http://www.friedmann-elektronik.de/RuneAudio-RP2/iqaudio-amp/iqaudio-amp-unmute.service
wget -O /srv/http/command/iqaudio-amp-unmute.sh http://www.friedmann-elektronik.de/RuneAudio-RP2/iqaudio-amp/iqaudio-amp-unmute.sh
systemctl enable iqaudio-amp-unmute

smallgent

Well-Known Member

@Thanhvo31: nhìn đoạn code vậy là bạn xài dac+ plus của IQAudio rồi cả Pi-Amp nữa, phải cài wiringPi luôn. Theo mình biết ae trong thread này chưa ai hay nói cách khác bạn là người đầu tiên xài Vol ngoài rồi. Ae ai chơi vol ngoài thêm sau này có thể tham vấn thêm bạn @Thanhvo31 nhé.

Mình thấy Amp của bạn cấp nguồn ngoài, cho mình hỏi bạn đang phối với loa gì, được công suất đến bao nhiêu 1 kênh. Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ.

Về nguồn cấp cho RP (Raspberry Pi) mình đang dùng cục biến thế R-core 30VA, vào 220VAC, ra 9VAC-1.65A x 2 mình ghép song song để tăng dòng cấp vào bộ chỉnh lưu, điều áp (linear rectifier + regular) dùng cầu sao diode dòng cao 10A/con + chip LT1083, điện áp 5VDC, dòng chắc phải 4A minimum theo cách tính toán tương đối conservatively của mình :)

Links mua biến áp R-core
http://s.aliexpress.com/ziE7jAja

và board chỉnh lưu điều áp http://s.aliexpress.com/YvyUfuU7

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member

Disable như thế tôi biết, vấn đề là sau khi sửa, sợ cắm cục nhận wifi vào cũng ko có tác dụng luôn

Vấn đề là sau khi sửa mà không ổn, bác vẫn sửa lại được cơ mà. Em thì không tin hay không cảm nhận được là thay wifi cải thiện được âm thanh. Em lên Pi 3 vì nó có WiFi bác ạ. Còn file config trên, nó chặn driver của chip wifi tích hợp nên chẳng ảnh hưởng gì tới wifi gắn ngoài của bác trừ khi wifi driver chưa được tích hợp vào Os.

Thanhvo31

Well-Known Member

@Thanhvo31: nhìn đoạn code vậy là bạn xài dac+ plus của IQAudio rồi cả Pi-Amp nữa, phải cài wiringPi luôn. Theo mình biết ae trong thread này chưa ai hay nói cách khác bạn là người đầu tiên xài Vol ngoài rồi. Ae ai chơi vol ngoài thêm sau này có thể tham vấn thêm bạn @Thanhvo31 nhé.

Mình thấy Amp của bạn cấp nguồn ngoài, cho mình hỏi bạn đang phối với loa gì, được công suất đến bao nhiêu 1 kênh. Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ.

Về nguồn cấp cho RP (Raspberry Pi) mình đang dùng cục biến thế R-core 30VA, vào 220VAC, ra 9VAC-1.65A x 2 mình ghép song song để tăng dòng cấp vào bộ chỉnh lưu, điều áp (linear rectifier + regular) dùng cầu sao diode dòng cao 10A/con + chip LT1083, điện áp 5VDC, dòng chắc phải 4A minimum theo cách tính toán tương đối conservatively của mình :)

Links mua biến áp R-core

@smallgent:
Vụ Rotary encoder tài liệu hướng dẫn trên iqaudio và các site khá đầy đủ nên tôi cũng cốp pết thôi, có chăng võ vẽ chút tiếng Anh, biết dán lệnh trong ssh, terminal thôi ạ. Tuy nhiên nếu các bác mắc chỗ nào thì cùng nhau trao đổi bác nhé.
Tôi đang có iqaudio pi dac+ và digi amp+ vì trông đồ của nó phần nhìn bắt mắt hơn HiFi berry, dễ mua hơn. Còn chất âm thì khó nói.

Digi amp+ dùng nguồn laptop 19V * 3.42 A = 65 W bạn ạ. Mình có mây đôi loa đều kéo tạm được. Tuy nhiên về công suất bạn hình dung được bộ nguồn laptop so với mấy cục xuyến bự của ampli dân dụng thì nó khác biệt thế nào rồi.
Mình cũng tính nâng cấp phần nguồn vỏ cho ngon nhưng tính đầu tư nhiều công sức vào món diy so với bê một con. streamer Cambridge CNX khoảng 15 củ cho lành, mình mod khó ăn được bọn hãng.

Về vụ nguồn, bác đã test mù so với sạc điện thoại chưa ạ?

do_long_khach

Well-Known Member

Vấn đề là sau khi sửa mà không ổn, bác vẫn sửa lại được cơ mà. Em thì không tin hay không cảm nhận được là thay wifi cải thiện được âm thanh. Em lên Pi 3 vì nó có WiFi bác ạ. Còn file config trên, nó chặn driver của chip wifi tích hợp nên chẳng ảnh hưởng gì tới wifi gắn ngoài của bác trừ khi wifi driver chưa được tích hợp vào Os.

Wifi của Pi3 yếu quá, đặt cách router chưa đến 1m mà chỉ được 70%, một số file 24/192 vãn bị vấp ở đầu bài. Còn vụ ko dây hay hơn có dây thì hôm trước có người trên diễn đàn rune test và đưa hình lên, thấy ấn tượng lắm, mỗi cài tìm lại link ko thấy.

zeze

Well-Known Member

............

Links mua biến áp R-core

Bác cho hỏi compo (cục biến thế R-core + bộ chỉnh lưu - điều áp) như trên, nếu cấp điện nguồn cho RP rồi, thì nó còn dư 1 nguồn điện nào khác có thể cấp thêm cho 1 cổng usb (5v - 500mA) được không?

smallgent

Well-Known Member

@zeze: trong tính toán của mình bộ đó đang cấp dư cho RP2, có usb wifi và DAC+ nên có gắn thêm 2 ổ cứng gắn ngoài nữa qua usb cũng chả sao bạn nhé.

Hiện trong hình mình ko dùng hdd nên cấp luôn cho C2, còn cái màu trắng là USB DAC SMSL M8 thì có bộ xuyến nhỏ cấp điện riêng mua $82.00

smallgent

Well-Known Member

A @do_long_khach vào dòng lệnh ssh chạy code này có thể hết bị dừng bài ở các giây đầu:

Mã:
systemctl stop mpd-watchdog
systemctl disable mpd-watchdog
reboot

Sau lệnh cuối RP3 a sẽ tự khởi động lại xong a play nhạc thử nhé.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: CM108 thì giải mã được tối đa 16/44.1 nhưng e thắc mắc là lúc transport (ko decode) nó có quăng hoàn toàn (passthrough) tín hiệu qua I2S không? Nếu có thì chơi hires 24/192 cấp cho ES9023 quá ngon luôn. A thử play 24/96 hoặc 24/192 giúp xem. Dù sao e cũng chả nghĩ đú hires làm gì vì kho nhạc này e có chỉ vài chục file để test, chỉ là đang tò mò về mặt công nghệ.
Nghe nhạc 24/96 hay 24/192 thì vẫn bình thường mình nghĩ nó hạ xuống 16/48 còn nó có passthrough tín hiệu qua I2S không thì mình chịu a . Làm sao biết được bác .

Thanhvo31

Well-Known Member

@zeze: trong tính toán của mình bộ đó đang cấp dư cho RP2, có usb wifi và DAC+ nên có gắn thêm 2 ổ cứng gắn ngoài nữa qua usb cũng chả sao bạn nhé.

Hiện trong hình mình ko dùng hdd nên cấp luôn cho C2, còn cái màu trắng là USB DAC SMSL M8 thì có bộ xuyến nhỏ cấp điện riêng mua $82.00

Bộ hộp + nguồn của bác trông khá ưng, giá mà mở rộng chút nữa nhét thêm pi + DAC vào thì được cái streamer ngon+rẻ+ bổ.. chưa chắc.

Bác tham khảo hàng hãng bên dưới (không có nguồn xuyến, chỉ có lọc...?)

cambridge-audio-cxn-dlna-netzwerk-clients-server-player-31851.jpg

Em thấy nhiều bác ham cái LCD, ở TK này LCD đẩy rất xa khu mạch tránh nhiễu.

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Kho nhạc của bác đồ sộ quá ! Em xin phép bác được kéo ít về nghe off-line được không ah ? Tks bác !

Bác onlne hay offline tùy thích để đó nó cũng vậy nó quay quay 18/24 suốt vài năm nay rồi .
Link này suốt đời đi theo Nas đây .
http://buffalonas.com/linh0983/
Còn Lossless + Thế giới động vật mấy em SV sưu tầm a .

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: nếu a play từ Minix X7 e chắc 100% là tín hiệu ra là 48kHz max vì e test nhiều lần rồi, a thử play bằng RP/Rune ra cổng usb xem sao. E quan tâm đến RP/C2 play Rune nhiều hơn. X7 giờ để làm "người hùng lịch sử" thôi ;)

@Thanhvo31: do chụp gần chứ cái hộp khá nhỏ, ngang khoảng 12cm dài 23cm cục xuyến + board chiếm hết chỗ rồi. Làm hộp cho RP, DAC+ mình nghĩ làm hộp nhựa trong đi dây, các nút nhấn tròn có đèn lúc chạy nhìn hay hơn, đi dây pro là nhìn đẹp lắm.

Thanhvo31

Well-Known Member

Nhân tiện share với các bác TK của em Lumin S1 giá $12500 để anh em DIY tham khảo thêm.

smallgent

Well-Known Member

@Thanhvo31: cảm ơn bạn đã share, đấy đồ chơi vậy mình mới chịu :). Nhìn thấy rõ bộ cấp nguồn gồm 2 đường đi riêng, cáp nguồn vào đi chung kênh sau đó rẽ 1 nhánh vào phần xmos, 1 nhánh vào DAC, ngay cả các board cũng nằm khoang riêng để chống nhiễu, tín hiệu từ khoang xmos sang khoang DAC bằng cáp tép. Khi nắp đáy đậy vào và toàn bộ nối ground xem như bọc nhiễu cho từng khoang tách biệt hoàn toàn, nói chung hoàn hảo. Mặt trước màn hình cũng khoang riêng...haizz nhìn đẹp quá :)

zeze

Well-Known Member

Bộ hộp + nguồn của bác trông khá ưng, giá mà mở rộng chút nữa nhét thêm pi + DAC vào thì được cái streamer ngon+rẻ+ bổ.. chưa chắc.

Bác tham khảo hàng hãng bên dưới (không có nguồn xuyến, chỉ có lọc...?)

cambridge-audio-cxn-dlna-netzwerk-clients-server-player-31851.jpg

Em thấy nhiều bác ham cái LCD, ở TK này LCD đẩy rất xa khu mạch tránh nhiễu.
Đây là con Dac Cambrigde Audio CXN. Lấy làm lạ tại sao nó thiết kế không có bộ nguồn xuyến hay R-core?

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác onlne hay offline tùy thích để đó nó cũng vậy nó quay quay 18/24 suốt vài năm nay rồi .
Link này suốt đời đi theo Nas đây .
http://buffalonas.com/linh0983/
Còn Lossless + Thế giới động vật mấy em SV sưu tầm a .

Nếu muốn nghe thử online thì dùng soft nào chất lượng hả bạn, foobar2000 chơi được nas này ko ?

geekstore

Member

Đây là con Dac Cambrigde Audio CXN. Lấy làm lạ tại sao nó thiết kế không có bộ nguồn xuyến hay R-core?
Nguồn SMPS mà thiết kế tốt thì cũng ngon (và đắt) ko kém bác ạ!

Bên trên