Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member

tml3nr

Moderator
Ở đây ko nói đến Hifi vs Premium trong các loại Deezer Plan, mà nói đến HQ vs Hifi trong Audio Setting của Deezer App trên điện thoại. Như tôi trích trên kia thì HQ dùng nhiều data hơn, chiếm nhiều dung lượng hơn, vậy dĩ nhiên về nguyên tắc chất lượng cao hơn.
Ngoài nghe bằng tai mình có thể kiểm tra gián tiếp bằng cách set cho Deezer save vào thẻ nhớ, rồi download album Hifi về, kiểm tra dung lượng của nó.

Có một anh Tây complain là ở bản 6.1.15.86 thuốc. Set Hifi nhưng nhạc down về chỉ là HQ. Em chưa check việc này.

Từ bản 6.1.7.111 đến 6.1.14.99. Mọi việc có vẻ ổn.

Âm thanh của HQ và Hifi nghe khác rất rõ trên loa tablet, iphone, ipad.

Anh xem thêm cái này xem sao ạ:

https://support.deezer.com/hc/en-gb/articles/115003865685-Audio-Quality

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Ngoài nghe bằng tai mình có thể kiểm tra gián tiếp bằng cách set cho Deezer save vào thẻ nhớ, rồi download album Hifi về, kiểm tra dung lượng của nó.

Có một anh Tây complain là ở bản 6.1.15.86 thuốc. Set Hifi nhưng nhạc down về chỉ là HQ. Em chưa check việc này.

Từ bản 6.1.7.111 đến 6.1.14.99. Mọi việc có vẻ ổn.

Âm thanh của HQ và Hifi nghe khác rất rõ trên loa tablet, iphone, ipad.

Anh xem thêm cái này xem sao ạ:

https://support.deezer.com/hc/en-gb/articles/115003865685-Audio-Quality
Hic bác chịu khó đọc lại 2 bài trên của tôi. Dường như HIFI được coi là chất lượng cao hơn HQ. Thế nhưng vào Audio Settings (như link trên nó chỉ đấy) thì lại thấy viết là HQ dùng nhiều data và space hơn!!! Vậy tôi mới thắc mắc. Hay tụi Deezer ghi nhầm.

chautranthanh

Well-Known Member
Cảm ơn anh Phước rất nhiều ạ!

Em có linh tính là anh add thêm được cái board HDMI to coaxial nên chiều về em ghé hốt luôn Chromecast 2 HDMI rồi. Chuyến này quyết tử với CC luôn :D

Bác mua HDMI
Cảm ơn anh Phước rất nhiều ạ!

Em có linh tính là anh add thêm được cái board HDMI to coaxial nên chiều về em ghé hốt luôn Chromecast 2 HDMI rồi. Chuyến này quyết tử với CC luôn :D

Bác mua CC 2 HDMI ở đâu vậy?

tml3nr

Moderator
Hic bác chịu khó đọc lại 2 bài trên của tôi. Dường như HIFI được coi là chất lượng cao hơn HQ. Thế nhưng vào Audio Settings (như link trên nó chỉ đấy) thì lại thấy viết là HQ dùng nhiều data và space hơn!!! Vậy tôi mới thắc mắc. Hay tụi Deezer ghi nhầm.
Đúng là câu này dễ gây hiểu lầm HQ là chất lượng cao nhất.

Lẽ ra nó nên ẩn đi khi người dùng login vào bằng tài khoản Hifi. Hoặc họ nên ghi rõ là Hifi và HQ dùng nhiều data hơn Standard và Basic.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Vậy là có 6 bác order board này : o_O

https://item.taobao.com/item.htm?sp...dqecg&id=530846802496&ns=1&abbucket=16#detail

@binna
@tmminh
@quatmo
@linh0983
@thotrinh1973
@chautranthanh

Board này có 2 loại : Option A và Option B .

Option A : 120 tệ . ( loại này ko có cổng I2S HDMI OUT )

Option B
: 160 tệ ( loại này có cổng I2S HDMI OUT )

Mục đích của nó là tách tín hiệu từ hdmi in put ra nhiều nhánh khác nhau như : I2s hdmi , I2s dsd_on , Optical và Coaxial . Lợi dụng đặc tính board này ae ta dùng ChromeCast hdmi để lấy tín hiệu ra cho mục đích khác nhau . :oops:

Như mình dùng nó cho chú Gustard có cổng hdmi input nên mình chọn B a . Sáng mai mình chốt các bác cho ý kiến nhé ! Nếu ko ai ý kiến gì hết đồng nghĩa order loại 160 tệ a . :eek:
Như mình dùng nó cho chú Gustard có cổng hdmi input.....

Vậy nếu anh cắm CC HDMI vào Gustard thì nó ra âm thanh luôn phải không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Như mình dùng nó cho chú Gustard có cổng hdmi input nên mình chọn B ( có nghĩa là chọn board hdmi convert có cổng hdmi out hihi ) . :confused:

Vậy nếu anh cắm CC HDMI vào Gustard thì nó ra âm thanh luôn phải không ạ?
Ko phải bác Hải nó là thế này a .

Chromecast hdmi >>> hdmi convert >>> hdmi(i2s) Gustard

Ko bao giờ lấy Chromecast hdmi cắm trực tiếp vào cổng hdmi của gustard a . o_O

tml3nr

Moderator
Em muốn mua luôn con CC 1 để test nhưng search không ra. Các anh nếu thấy ở đâu có thì chỉ dùm em ạ.

linh0983

Well-Known Member
Mình mà mê Chromecast như bác mình bê luôn họ 5 chú về luôn a khỏi lăn tăn hihi . Có cái hình dễ hình dung bác nhỉ ? o_O

tml3nr

Moderator
Ko phải bác Hải nó là thế này a .

Chromecast hdmi >>> hdmi convert >>> hdmi(i2s) Gustard

Ko bao giờ lấy Chromecast hdmi cắm trực tiếp vào cổng hdmi của gustard a . o_O
Ah em quên là cổng HDMI của Gustard là HDMI i2s :D

Nếu mình có dac nào mà có cổng HDMI input như NAD M51 thì ngon cơm anh nhỉ. Hôm trước anh bạn của em có con này nhưng ảnh bán mất rồi.

Màu âm của M51 nghe nhạc Việt không êm tai o_O

tml3nr

Moderator
Mình mà mê Chromecast như bác mình bê luôn họ 5 chú về luôn a khỏi lăn tăn hihi . o_O
Dạ leo từ dưới lên xem âm thanh nó biến đổi ra sao ạ :rolleyes:

Có khả năng là phải test luôn con CC 3. Vì nó có "support Chromecast Audio" :confused:

https://www.anandtech.com/show/13457/google-unveils-2018-chromecast-1080p60-video

Google on Tuesday introduced its newest Chromecast dongle for media streaming. The updated device adds support for 60 fps streaming at 1080p, but does not support a 4K resolution, which is why the Chromecast Ultra remains Google’s top-of-the-range media player. In addition, the new dongle supports Chromecast Audio technology.

The third-generation Chromecast is based on an SoC that is 15% faster when compared to the chip that powers the second-gen Chromecast dongle. These limited performance improvements naturally did not allow Google to significantly improve the feature-set of the device (e.g., add 4K streaming support). As a result, the only tangible streaming advantage that the new Chromecast has over its predecessor is support for 1080p60 video. In addition, the updated device will support Chromecast Audio functionality, which lets a Chromecast play back music in sync with other speakers connected to Google’s devices (this capability will be added later in 2018).

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Ah em quên là cổng HDMI của Gustard là HDMI i2s :D

Nếu mình có dac nào mà có cổng HDMI input như NAD M51 thì ngon cơm anh nhỉ. Hôm trước anh bạn của em có con này nhưng ảnh bán mất rồi.

Màu âm của M51 nghe nhạc Việt không êm tai o_O

Nó có 2 cổng hdmi input tương ứng với pinout PS-Audio và Gustard a . o_O

linh0983

Well-Known Member

tml3nr

Moderator
Tối về bác thử cắm Chomecast 2 vào TV so sánh optical tv và optical Chromecast Audio có khác nhiều ko ? Phần xử lý Chomecast 2 và Chromecast Audio hoàn toàn giống nhau bác a . o_O
TV của em cách xa cái dac nên chưa biết làm cách nào test anh ạ :confused:

Gần Noel, trời se lạnh. Nghe mấy album choir Christmas hay lạ kỳ anh ơi :eek:

Bên trên