Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

binna

Well-Known Member
Hic hic tí toáy mượn cái thẻ hsbc mua luôn Qobuz gói Studio (nhạc lên đến 24bit/192khz) rồi. Nó charge theo Bảng Anh ra tầm 405k VND. Có bác nào máu me mua chung để khỏi phải lo hết hạn ko? Tuyển 7 bác (cộng với tôi là 8), 8 người mỗi tháng 50k, đóng luôn 1 lần cho 6 tháng (6 x 50 = 300k). Có gì pm nhé.
em ủn lên.....cho các bác khác thấy
@tml3nr

ko853

Well-Known Member
Hiện nay bên vnav đã thí nghiệm qobuz (có vẻ hay hơn tidal) nhiều người dùng 1 tk ttong 1 thời điểm ok. Giá 15 đô 1 tháng. Bác nào có tài khoản ngân hàng ở mấy nước có qobuz (Mỹ, Anh, Pháp, Nga...) mở thớt mua chung thì hay quá nhỉ.
Em cũng đang muốn bỏ tidal vì lag ko nghe dc. Có bác nào chuyển qua qobuz ko

tml3nr

Moderator
Em cũng đang dùng vịt tèo....
Lúc ở nhà cũ, em dùng VNPT phát nhạc online rất ngon. Khoảng 3 tuần nay dọn sang nhà mới, dùng Vịt Tèo nghe nhạc lag liên tục. Mất 2 tuần em mới phát hiện là bạn Vịt bóp băng thông đường quốc tế từ 19h30 cho đến 22h30 mới nhả dần. Trong khoảng thời gian này test đường sang Mỹ chỉ còn được 50-100kbps.

Thế là em phải chia tay bạn Vịt. Chuyển sang VNPT. Nhạc lại ngon như trước :D

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Lúc trước bác P cũng sài vịt tèo chiều chiều là mạng nhà bác ấy rất chậm có lần bác đã thay toàn bộ cáp...

Em đang tính mua đôi cáp XLR giá tầm 1-5 triệu đổ lại. Hem biết các bác có thể chia sẽ cho em cáp XLR hãng nào tốt không? Cáp XLR nó có thay đổi chất âm nhiều theo giá tiền và thương hiệu không nhở? Em định mua Schiit XLR mà HCM 3kshop họ không nhập hàng nữa, cáp của Schiit chất lượng với giá thành rất cạnh tranh. Thế là em nhìn sang supra hãng này nhiều bác cũng bảo ngon bổ rẻ. Thấy có bán tầm 2T cho một đôi cáp XLR.

Em xin cám ơn!

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em đang tính mua đôi cáp XLR giá tầm 1-5 triệu đổ lại. Hem biết các bác có thể chia sẽ cho em cáp XLR hãng nào tốt không? Cáp XLR nó có thay đổi chất âm nhiều theo giá tiền và thương hiệu không nhở? Em định mua Schiit XLR mà HCM 3kshop họ không nhập hàng nữa, cáp của Schiit chất lượng với giá thành rất cạnh tranh. Thế là em nhìn sang supra hãng này nhiều bác cũng bảo ngon bổ rẻ. Thấy có bán tầm 2T cho một đôi cáp XLR.

Em xin cám ơn!
Không mua hãng được thì mua dây đầu jack về diy.

Hôm nay em có ghé qua mượn đỡ một sợi cáp cũ XLR tầm 1T nghe thử. Cảm nhận là tiếng xuất qua XLR thì to hơn RCA chứ chất âm không đổi trên dàn nhà em. Dây XLR này cũng thường so với dây RCA Oval em mua bên 3kshop cũng 2T hơn. Em nhớ có lần offline của một bác GiaHuy chuyên bán DAC, music server bên vnva có cắm thử cái dây USB schiit 600k của em trên dàn của bác ấy demo cho khách nghe thấy chả khác gì sợi dây USB bác GiaHuy bán tầm 2T hơn chút sử dụng trên dàn demo này. Mà sợi này thì bác GiaHuy lại bảo là cũng tầm 8-9 so với sợi dây Nordost USB Heidem của một bác bên vnva.

Thật em thấy mấy sợi dây âm thanh có vẻ ảo ảo sao đó giá nhảy loạn xạ mà chất âm thì cũng hên xui. Em cũng định chọn dây Mogami (hãng này chuyên làm dây cho studio monitor)

Bác trung224 đã khuyến khích mua dây powerstudio thì em sẽ đặt mua một cặp XLR về xem thế nào. Cám ơn bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Em xin cám ơn!
Tầm này ko ăn thua đâu. Bác cứ yên tâm công tác đi, thay thì thay dây tín hiệu analog

dungsin_lqd

Well-Known Member
Đúng rồi anh.. nhiều khi máu em cũng định làm cộng này..http://germansound.vn/reference-ls-1102
Rồi thấy nó cũng không hơn được đây 150k/m..
Bên vnav có mấy cha chơi dây cả trăm triệu thôi mình nghèo chơi dây vài trăm ngàn. Bệnh audio nặng nhất là về dây nhợ lọc điện biến áp cách ly ground nhiễu. Có bác ví dây như 1 phép mầu ghim vào tiếng sẽ khác mà 99% các bác gật gù uh ờ hay thật vì không dám chê hay chả nghe ra sự khác nhiều. Hôm bữa em có gặp a bán dây em hỏi mua dây giá cao có hơn dây bình thường chút nào không bác bán dây nói có tí nhưng phải bỏ ra nhiều tiền và rất nhiều tiền phục vụ cho cái khác "tí" đó.

trung224

Well-Known Member
Kinh nghiệm của em khi chơi dây là nếu như chỉ đủ tiền chơi đồ entry hoặc trên mức entry một chút của các hãng dây audio thì đem số tiền đó đi mua dây chất lượng cao từ những hãng dây chuyên cho studio như kiểu Belden, Mogami, Canare hay Grimm thì hiệu quả luôn cao hơn.

Bên trên