Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tieuphi2006

Well-Known Member
ở nhà em dùng gpon của VNPT, họ đưa cái modem igate GW040
giờ, em làm vầy, mua thêm 1 router wifi khác ( có thể quay poope được - mà hầu như bây giờ con đời mới nào cũng quay được )
chẳng hạn như con này
https://shopee.vn/TP-Link-1900Mbps-WDR7620-Thiết-Bị-Wifi-BH-12T-i.22144470.2479524585
sau đó bác vào model của VNPT, tắt wifi của nó đi, setup thành chế độ bridge, rồi cắm từ cổng LAN của nó vào cổng WAN của con router mới
bác không rành chỉnh chọt, có thể nhờ kỹ thuật của VNPT làm ( dĩ nhiên có chút cafe )
có con router mới rồi, thì bác tùy nghi sử dụng cổng LAN hay wifi
Anh mua thêm cái modem khác, bridge qua tắc wifi nhà mạng đi..
TP link ac7 cổng wan nó đến 1G.

tml3nr

Moderator
Aon hay Gpon đều đổi được hết bác a . Chơi cứng nếu ko chuyển dùng nhà mạng khác vì quyền lơi là đổi ngay bác a . Mình là Gpon đây ! :mad:
Anh cho em xin cái hình cục chuyển của anh với ạ? Em nghĩ chắc nó là converter quang điện gpon.

Về mặt kỹ thuật thì khi mình chuyển router sang mode bridge thì nó hoạt động y như là converter. Về noise thì có vẻ như converter ít noise hơn vì nó đơn giản hơn router.

Lúc trước mấy anh kỹ thuật vnpt có nói với em vụ đổi router sang converter này mà em quên mất. Nhưng em cũng hơi phân vân vì nghĩ là dùng router thì nó đa dụng hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác nói rõ hơn xíu được k ah
Vậy là có 3 cách lận nha anh :D

- Tắt wifi cho giảm tải, giảm noise. Giảm noise rất nhiều nha mí anh.

- Cấu hình router nhà mạng chạy bridge, dùng router khác quay số pppoe. Tắt wifi.

- Đổi router gpon nhà mạng thành converter quang điện rồi dùng router khác quay số pppoe (Thanks anh Phước đã thông báo).

Ngoài lề một tí ạ. Nếu nói về router, em tin tưởng Draytek. Nhưng hiệu này phần wifi lại không ngon.

Trong tầm giá dễ chịu em thấy nên dùng Asus AC1300UHP hay AC58U. Con này xuất sắc với giá 1.6tr

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
À cái switch Cisco SG95D-08 này em thấy cách ly noise rất tốt ạ. Em đang dùng nguồn stock mà đã thấy rất OK (Hôm trước em hỏi ipower 12v hết hàng).

Router huawei nhà mạng em tắt wifi, dùng ipower 12v. Vẫn đang chạy mode router chứ chưa bridge.

Em đang dùng như sau:

toi511

Well-Known Member
À cái switch Cisco SG95D-08 này em thấy cách ly noise rất tốt ạ. Em đang dùng nguồn stock mà đã thấy rất OK (Hôm trước em hỏi ipower 12v hết hàng).

Router huawei nhà mạng em tắt wifi, dùng ipower 12v. Vẫn đang chạy mode router chứ chưa bridge.

Em đang dùng như sau:

Swith em đang xài cái này thấy ok lắm mua cũ ebay cũng rẻ

dungsin_lqd

Well-Known Member
ở nhà em dùng gpon của VNPT, họ đưa cái modem igate GW040
giờ, em làm vầy, mua thêm 1 router wifi khác ( có thể quay poope được - mà hầu như bây giờ con đời mới nào cũng quay được )
chẳng hạn như con này
https://shopee.vn/TP-Link-1900Mbps-WDR7620-Thiết-Bị-Wifi-BH-12T-i.22144470.2479524585
sau đó bác vào model của VNPT, tắt wifi của nó đi, setup thành chế độ bridge, rồi cắm từ cổng LAN của nó vào cổng WAN của con router mới
bác không rành chỉnh chọt, có thể nhờ kỹ thuật của VNPT làm ( dĩ nhiên có chút cafe )
có con router mới rồi, thì bác tùy nghi sử dụng cổng LAN hay wifi
Sao không chơi như bác P bỏ hẳn modem nhà mạng chỉ sài cục chuyển quang và sài hẳn 1 modem mới.

VugiaA9

Active Member
Chạy ngon a bác install Daphile vào EMMC luôn nó nhẹ tưng bác a . :rolleyes:
Bác @linh0983 có kinh nghiệm chạy Daphile trên Atomic Pi eMMC cho em hỏi chút là nó khởi động có nhanh ko ạ? :D
Chẳng là em đang ủ mưu làm mấy con Mini PC cấu hình thấp để làm music server (chủ yếu là do nghèo, ko có tiền mua mấy con máy khỏe với mua roon :( ). Dự là cấu hình:
- Core: Atomic Pi chạy daphile quản lý thư viện, chạy Spotify, Tidal
- Server/ Nas: Odroid HC1 lưu nhạc nhẽo
- Renderer: Raspberry Pi (cái này em đang lăn tăn xem có phương án nào xuất usb ngon hơn ko vì cổng usb của con Rasp Pi hơi cùi)
Tóm lại là câu hình 3 SBC chạy nguồn linear hết ợ.
Hiện tại thì em cũng đang chơi Bryston BDP-1 thấy ổn rồi, trước cũng có nghịch Pi. Đợt này tự nhiên lại máu vọc vạch + muốn trải nghiệm DSD (con BDP-1 ko chơi được native DSD). Bác nào có kinh nghiệm hỗ trợ em vụ này ạ. Em cảm ơn ạ.

huyen82

Active Member
Aon hay Gpon đều đổi được hết bác a . Chơi cứng nếu ko chuyển dùng nhà mạng khác vì quyền lơi là đổi ngay bác a . Mình là Gpon đây ! :mad:
Cái này đúng, mình cũng Gpon mà còn là gói thấp nhất thời điểm đó, nhưng nhà mạng vẫn phải đổi converter cho đây

linh0983

Well-Known Member
Bác @linh0983 có kinh nghiệm chạy Daphile trên Atomic Pi eMMC cho em hỏi chút là nó khởi động có nhanh ko ạ? :D
Chẳng là em đang ủ mưu làm mấy con Mini PC cấu hình thấp để làm music server (chủ yếu là do nghèo, ko có tiền mua mấy con máy khỏe với mua roon :( ). Dự là cấu hình:
- Core: Atomic Pi chạy daphile quản lý thư viện, chạy Spotify, Tidal, Youtube, Qobuz . . .
Khởi động khá nhanh bác . Daphile mình chuyên play Youtube bật lên là hót suốt a . o_O

Bác cài vào EMMC sau này có ver mới là up thôi bác . :rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
cái này không biết có dễ chỉnh chọt không ah? hay phải nhờ kỹ thuật đến setup vậy bác @linh0983
Dễ lắm bác ơi ! Bác bảo họ cho mình user và pass của ISP là tự làm a . Sau này bác muốn thay modem nào cũng được . ( chỉ lần đầu họ tới thay cho mình cục converter ) . o_O

P/S : Ko chuyển modem thành birdge nha bác ! Ko dùng modem nhà mạng chỉ dùng cục converter modem mình chọn a . :D

Chỉnh sửa lần cuối:

VugiaA9

Active Member
Khởi động khá nhanh bác . Daphile mình chuyên play Youtube bật lên là hót suốt a . o_O

Bác cài vào EMMC sau này có ver mới là up thôi bác . :rolleyes:
Daphile này em thấy cũng khá nhẹ, trước em chạy con lap cùi thấy ổn nhưng sợ con atomic pi này nó hơi yếu. Bác cho em hỏi chút là atomic pi + daphile bác dùng usb lưu nhạc hay lưu trên nas ạ? nếu USB tầm 256-512gb nhạc mà duyệt nhạc nhanh thì thôi em cũng chẳng đầu tư thêm nas nữa cho lằng nhằng :p

Thanhvo31

Well-Known Member

Thanhvo31

Well-Known Member
Daphile này em thấy cũng khá nhẹ, trước em chạy con lap cùi thấy ổn nhưng sợ con atomic pi này nó hơi yếu. Bác cho em hỏi chút là atomic pi + daphile bác dùng usb lưu nhạc hay lưu trên nas ạ? nếu USB tầm 256-512gb nhạc mà duyệt nhạc nhanh thì thôi em cũng chẳng đầu tư thêm nas nữa cho lằng nhằng :p

Atomic Pi có 1 cổng USB 3.0 gắn USB 512 vô là ngon rồi, khỏi NAS.

Bên trên