Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
DT bác xuất ra cổng USB hay streamer qua UPnP a ? o_O
Bác có cộng cáp USB-HDMI đang dùng cho board converter bác mượn ai chú Pi cài XL , Moode , Volumio hoặc Rune . Cáp đó 1 đầu cắm vào dac đầu còn lại cắm vào cổng HDMI của Pi đó là cách thứ 1 . Cách thứ 2 bác dùng cộng cáp USB thông thường 1 đầu cắm vào dac đầu còn lại cắm vào cổng USB của Pi . So sánh streamer qua UPnP giữa 2 ngõ ra HDMI và USB của Pi a . Cách thứ 3 qua GPIO (I2S) của Pi cái này cần thêm boad HAT bác ơi ! :rolleyes:

Thanhvo31

Well-Known Member
Download đúng là chậm như rùa bác a nhưng nghe trực tiếp ko hề vấp bác ơi ! :oops:

Nas bác đồng bộ nas mình sau 2 tháng quên là đầy a . :rolleyes:

Bác có thể set băng thông cao lên giúp. Mình sync Gsuite xong có thể share trên cloud giảm tải cho NAS của bác nhiều ạ.
Trước theo bác mua Gsuite trên eBay quá ngon, xem phim 4K HDR thì khá giật cục chứ phim FULL HD thì mượt mà. Cho nên nghe nhạc có hôm DSD chạy phà phà.
Sau vụ này nếu tài khoản sống lâu được anh em làm 1 ổ share drive quăng hết media lên đó thì quá tuyệt.

Chỉnh sửa lần cuối:

chautranthanh

Well-Known Member
Bác có cộng cáp USB-HDMI đang dùng cho board converter bác mượn ai chú Pi cài XL , Moode , Volumio hoặc Rune . Cáp đó 1 đầu cắm vào dac đầu còn lại cắm vào cổng HDMI của Pi đó là cách thứ 1 . Cách thứ 2 bác dùng cộng cáp USB thông thường 1 đầu cắm vào dac đầu còn lại cắm vào cổng USB của Pi . So sánh streamer qua UPnP giữa 2 ngõ ra HDMI và USB của Pi a . Cách thứ 3 qua GPIO (I2S) của Pi cái này cần thêm boad HAT bác ơi ! :rolleyes:
Streamer qua UPnP là ntn bác chỉ giúp! Còn mình thử từ DT iPhone xuất ra USB và qua cáp HDMI rồi qua board converter to Coaxial thì qua cáp HDMI to Coaxial hay hơn xuất ra USB , nhiều nhạc tính hơn! DT không gắn SIM nghe hay hơn

chautranthanh

Well-Known Member
À mình ghim cục USB chứa nhạc vào Router rồi stream nhạc qua dt rất mượt không vấp, dùng app Flac player + chơi các file DSD rất mượt không vấp

linh0983

Well-Known Member
Bác có thể set băng thông cao lên giúp. Mình sync Gsuite xong có thể share trên cloud giảm tải cho NAS của bác nhiều ạ.
Trước theo bác mua Gsuite trên eBay quá ngon, xem phim 4K HDR thì khá giật cục chứ phim FULL HD thì mượt mà. Cho nên nghe nhạc có hôm DSD chạy phà phà.
Sau vụ này nếu tài khoản sống lâu được anh em làm 1 ổ share drive quăng hết media lên đó thì quá tuyệt.
Vâng mình set tất cả user . Riêng Gsuite ae ta tự lực thôi bác ơi . Mình có 2 cái (order 2shop quản trị khác nhau) 1 cái bị clock . Backup thì ko vấn đề gì share nhạc ko bền bác a . o_O

linh0983

Well-Known Member
Streamer qua UPnP là ntn bác chỉ giúp! Còn mình thử từ DT iPhone xuất ra USB và qua cáp HDMI rồi qua board converter to Coaxial thì qua cáp HDMI to Coaxial hay hơn xuất ra USB , nhiều nhạc tính hơn! DT không gắn SIM nghe hay hơn
Để streamer nhạc DT qua UPnP bác dùng Pi làm render :

DT cài app có hỗ trợ UPnP/DLNA . Mình dùng app android Neutron music playe
Pi cài RopieeeXL hoặc Rune bật On UPnP khi đó bác thấy render của Pi trên DT .

Kết nối giữa Pi và Dac tận dụng cáp bác có sẵn 2 cách :

1- USB Pi >> Cáp nối usb >> Dac >> Amply >> Loa
2- HDMI Pi >> Cáp nối hdmi >> Dac >> Amply >> Loa

Thay vì nghe bằng loa DT bác chọn ngõ ra là UPnP (render) a . o_O :D :confused:

linh0983

Well-Known Member
À mình ghim cục USB chứa nhạc vào Router rồi stream nhạc qua dt rất mượt không vấp, dùng app Flac player + chơi các file DSD rất mượt không vấp
Khi streamer qua UPnP nhạc PCM ok , DSD tùy os cài vào Pi . Chơi qua UPnP hoặc Chromecat DT ko còn phụ thuộc cộng cáp nối usb linh hoạt hơn . Chất lượng UPnP hơn Chromecat . Nhạc có thể lấy bất cứ đâu : Nas , Cloud , USB hay HDD cắm vào Router a . :oops:

linh0983

Well-Known Member
Thiệt là may các bác . Mình ra chỗ làm cũ kiếm được con sony cấu hình giống y chú DT mình đang dùng streamer nhạc tạm a . ( hình trái ) . Con này mất boot , repair boot xong lên nguồn bình thường nhưng mạng nước ngoài chưa unclock , mua code unlock cũng đắt nên thôi mình tậu về vọc phá a . ( hình phải ) . :rolleyes:

Pin to board máy nhỏ xíu dùng stream nhạc ngon các bác ơi . Mình giải phóng nó cho it đồ cho tiết kiêm pin hơn nữa a hihi . :confused:

Mình tháo công suất , bluetooth , nguồn sim , nguồn camera trước sau , mạch loa , mic chỉ giữ phần logic . Phần OS tắt hết mấy dịch vụ ko cần thiết a . Về khoản MH khi streamer nó tắt tối thui ko phải lo tốn pin . :rolleyes:

Vừa vọc vừa nghe quá đã các bác . :D

chautranthanh

Well-Known Member
Thiệt là may các bác . Mình ra chỗ làm cũ kiếm được con sony cấu hình giống y chú DT mình đang dùng streamer nhạc tạm a . ( hình trái ) . Con này mất boot , repair boot xong lên nguồn bình thường nhưng mạng nước ngoài chưa unclock , mua code unlock cũng đắt nên thôi mình tậu về vọc phá a . ( hình phải ) . :rolleyes:

Pin to board máy nhỏ xíu dùng stream nhạc ngon các bác ơi . Mình giải phóng nó cho it đồ cho tiết kiêm pin hơn nữa a hihi . :confused:

Mình tháo công suất , bluetooth , nguồn sim , nguồn camera trước sau , mạch loa , mic chỉ giữ phần logic . Phần OS tắt hết mấy dịch vụ ko cần thiết a . Về khoản MH khi streamer nó tắt tối thui ko phải lo tốn pin . :rolleyes:

Vừa vọc vừa nghe quá đã các bác . :D

Bác xuất tín hiệu từ USB của DT Sony vào thẳng DAC xem ntn ? DT iPhone 7 Plus xuất tín hiệu ra dac nghe rất hay ah

chautranthanh

Well-Known Member
Mình có thử a . Mình ko thích nó có cộng cáp ko đi lung tung được bác ơi ! Mình có mấy cái render dùng UPnP cho tiện hihi . :D

Vâng cách bác làm rất tiện lợi, nhất là các render của bác cho qua bộ fifo transport Ian Canada là nhất rồi, mình đang thèm bộ fifo Ian Canada transport đó lắm ah

linh0983

Well-Known Member
Tăng băng thông cả WebDAV và FTP lên thỉnh thoảng mình nghe nó hơi giật . Bên FTP bác Tuấn Quỳnh đo được bao nhiêu vậy bác . Mình quân bình giữa nghe và download hiệu suất cao nhất có thể a . o_O

Thanhvo31

Well-Known Member
Tăng băng thông cả WebDAV và FTP lên thỉnh thoảng mình nghe nó hơi giật . Bên FTP bác Tuấn Quỳnh đo được bao nhiêu vậy bác . Mình quân bình giữa nghe và download hiệu suất cao nhất có thể a . o_O

Bác set giúp cho như thế này thì đẹp
Ban ngày 1~2 MB, đêm unlimited.
ACtC-3fT0D3LrZfWj7LGQL3ZkLww8xg3yIqV8JmB-rQecHH8YnkX78IFMqxM9YQ4Mz6NxS3H6vvBlsXkP-fcSwgvTwLDXqrZGT5gciLOVgMynyB-1KynOWdvYfvDjRwON2KRgqb9S0NdAVRbknIUvCbDuUeg6Q=w1360-h1096-no

Bên trên