Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Board thì cũng được, cục xuyến theo mình mang đổi cục R-core cũng 300k chỉ dùng 1 nhánh ra thôi vẫn ngon hơn cả cục xuyến nhỏ kia.

chickanh

Member

Em đang dùng Rune trên Pi3, mạch Hifiberry Digi+ Transport xuất tín hiệu I2S, nối Coaxial cho DAC ngoài. Khi play chỉ được 16bit, 44.1kHz. Nhưng vẫn file đấy xuất USB cho DAC thì lại lên đủ 192kHz. Bác nào hướng dẫn em cách xuất Coaxial 192kHz chi tiết với. Thanks

geekstore

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Nó ko có clock bác nó dùng clock board Xmos a . (C2,PI3,CM108 cũng tương tự) .

Hic, vậy hơi phí, bác mua board có cắm daughter card (XMOS) luôn cho gọn/tiện, chưa kể là khả năng sẽ chơi đc DSD :)

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

E chưa thử ở cổng USB, vậy là khi có dòng chạy từ 5Vcc sang GND kích mở cho data từ pin 2, 3 ra hả a? Thế hôm trước ko thấy cái led trong dây usb diy của anh, làm led có tín hiệu nó sáng cũng hay hay nhỉ ...một công đôi việc ;)

Hôm qua e thử kết nối qua I2S đưa từ C2 [chỉ 3 pin: 5(LRCK) + 6(BCLK) +7(Data)] sang board dac ES9023 rồi cấp nguồn riêng cho nó thấy nghe cũng i xì chang...chắc tai bị lão hóa rồi ko nhận ra sự khác biệt hoặc là cái nguồn linear của e nó đạt mức tinh quái rồi :))

* Bác hỏi " kích mở cho data từ pin 2, 3 ra hả a " thì mình ko biết . Bác câu thử một lần xem nó thế nào là rõ ngay .
* C2 nó chạy bằng nguồn linear , board ES cũng dựa vào nguồn sống đó mà thở bây giờ bác ép nó , nó ko ngộp là may rồi a .

vinh can

chào smallgent mình đã có pi3,đã cài rune hiện giờ mình đang nghe bằng phone 3.5 mình muốn đầu tư dac+ hoặc amply của pi luôn vậy theo bạn có được không ,theo mình biết amply của pi công xuất chỉ co 25 w/ vậy nghe loa nào cho hợp

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hic, vậy hơi phí, bác mua board có cắm daughter card (XMOS) luôn cho gọn/tiện, chưa kể là khả năng sẽ chơi đc DSD :)
Cưới 2 e cùng 1 họ (Xmos) biết bỏ em nào a .

smallgent

Well-Known Member

@chickanh: dac ngoài bạn là loại nào? Xem lại spec nó coaxial có cho nhận đến 24/192 ko?

@geekstore: số là ảnh có cục xmos kia lâu rồi, cái board 4495Seq thì mới cưới thôi :)). Kết nối qua I2S sẽ decode dsd tuốt luốt. Board daughter gắn thêm giúp 4495Seq decode dsd từ tín hiệu ngã vào usb và đó là việc của nó mà.

@vinh_can: Board Amp của Hifiberry có sẵn dac giải mã nên bạn ko cần dac nào nữa và chơi tốt mấy loa bookshelf trong phòng nhỏ, lưu ý nó phải được cấp nguồn riêng. Theo mình bạn mua DAC+ để có thể chơi đến 24/192 kết nối amp + loa ngoài tiện, hay, to, ngon, dễ nâng cấp, ...

Chỉnh sửa lần cuối:

chickanh

Member

@smallgent: DAC của em là Wadia 121, có hỗ trợ không bác? Em thấy ngay trên RuneUI báo 16bit mà chưa biết cách nào để chuyển thành 24bit.

smallgent

Well-Known Member

Rune play mà báo 16/44.1 thì file nhạc nó là 16 thôi bạn. Còn khi play qua usb sao bạn biết 24? Hiển thị trên màn hình Wadia? có khi nào Wadia đã up-sampling? Mình đang trên đt ko tiện xem spec giúp bạn lúc này được.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinh can

smallgen thân/
mình tinh chọn pi+board amply la để chơi trong không gian hẹp không cần lớn /cái cần là loa cho phù hợp và nếu cần thì xử lí EQ ở đâu

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Board thì cũng được, cục xuyến theo mình mang đổi cục R-core cũng 300k chỉ dùng 1 nhánh ra thôi vẫn ngon hơn cả cục xuyến nhỏ kia.
Bác tư vấn giúp em chọn cục R-core, board ổn áp nào (1 hoặc 2 cái), em muốn đú theo vụ này để cấp nguồn cho Pi2 (sau này có thể là C2) + cắm ổ di động 1T + USB DAC rời (hoặc có thể sau này là Board HAT). Con USB DAC dùng 5V 1A.

smallgent

Well-Known Member

@vinh_can: trong phòng nhỏ thì board amp đó phù hợp rồi. Ở mức công suất này mà bạn đòi hỏi chỉnh EQ thì phải mod thêm board, theo mình đặc tuyến mức này tương đối đều 3 giải nên chả cần vọc gì thêm mà tìm loa ngon mới là quan trọng. Bạn tìm mấy loa bookshelf nhỏ dàn mini MD hàng Nhật ở đây http://trantriaudio.vn/m/san-pham/1087/onkyo-d202ax.html

@tuanqc78: mình đã share nói rất nhiều ở các trang trước.

* R-core: http://s.aliexpress.com/ziE7jAja

** Board chỉnh lưu, điều áp: http://s.aliexpress.com/YvyUfuU7

Mới update thêm thông tin trang #1, post #2 ae sau này tham khảo, ai hỏi nữa mình sẽ trả lời ...vào số ze về trang #1 :D

Chỉnh sửa lần cuối:

vinh can

@smallgen:mình nghe rất nhỏ/nếu không có EQ mà nghe được âm thanh mới thật hay tuy nhiên âm thanh thay đổi theo trạng thái con người/chính khi đó cân EQ
vậy nếu pi+dac+ mình vẫn phải có EQ ngoai hả bạn

smallgent

Well-Known Member

Bạn xem trang #1, post #2 để chỉnh Vol lên nhé, mặc định RP chỉ để mức 40/100. Chỉnh lên 100 luôn nhé bạn.

vinh can

Bạn xem trang #1, post #2 để chỉnh Vol lên nhé, mặc định RP chỉ để mức 40/100. Chỉnh lên 100 luôn nhé bạn.

oh! Smallgen/ có thể bạn hiểu lầm ý mình.Mình muốn nói là bản thân mình nghe nhạc rất nhỏ mà phải chi tiết bởi vậy phải cần EQ chứ mình mình theo dõi 187 trang của các bạn /mình rất thích và đã làm được theo những gì mình có mà thực hành được, còn những gì mình chưa có chưa biết thì phải hỏi để đầu tư cho chính xác,rất mong bạn giúp

smallgent

Well-Known Member

Mình nghe nhạc trên RP2 / C2 luôn set MPD disable Vol Rune để nó transport 100% tức passthrough 100% qua DAC để chất âm đạt cao nhất, còn tinh chỉnh gì thêm thì trên Amp. Nếu như bạn muốn cài EQ tác động vào Alsa thì có thể thử ở đây có hướng dẫn cài cho Odroid C1 nhưng đã xác nhận cài trên RP2 nữa. Hướng dẫn các lệnh cài bạn đọc trang #1, post #2 để biết vào dòng lệnh SSH như nào rồi chạy các lệnh như hướng dẫn trong 2 link kia. Chúc bạn vui.

http://www.runeaudio.com/forum/viewtopic.php?t=3239

http://www.runeaudio.com/forum/viewtopic.php?t=3178

Pi / ết : bạn có thể chia sẻ bạn đã làm được gì từ 187 trang trong đó có sì pam mình ko? Có hình share mấy cái hay ho đã làm thì càng tốt :)

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member

@vinh_can: trong phòng nhỏ thì board amp đó phù hợp rồi. Ở mức công suất này mà bạn đòi hỏi chỉnh EQ thì phải mod thêm board, theo mình đặc tuyến mức này tương đối đều 3 giải nên chả cần vọc gì thêm mà tìm loa ngon mới là quan trọng. Bạn tìm mấy loa bookshelf nhỏ dàn mini MD hàng Nhật ở đây http://trantriaudio.vn/m/san-pham/1087/onkyo-d202ax.html

Con CreativeX-fi sau khi mod nghe hay quá, giờ mình muốn kiếm một loa Sub nhỏ để tăng bass vì soundboard này xuất 2.1. Ko biết có chỗ nào bán ?

smallgent

Well-Known Member

@nsnhd: board sound có pre-out cho sub? Nếu đúng thế thì ngon rồi và như thế sub cấp điện ngoài nào chả được, sub ngon thì khả năng xuống sâu hơn + bạn muốn cắt f đoạn nào thôi? Tìm sub cũ cho nhẹ tiền.

Bên trên