Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
@tml3nr bác có những trải nghiệm và nhận định thật đáng nể, cứ như đi guốc trong bụng đội xanh dương.
Mình cũng được dùng máy tính từ đời 386, học lập trình “chay“ trên giấy, đi làm được dùng 486, win 3.1, win 95, tới năm 2002 mới gom đủ lúa sắm cái PC “Đông Nam Á” chạy Pen4, bằng 5 tháng lương, có cả Internet 1260, tới giờ có 5 cái PC + 3 cái laptop, từ Pen4 -1,7GHz, core 2 duo, i7-720qm, i5-6260U, i5-8400, i5-9600, i9-9900k, i7-8565u, j5005, thì thấy như các “phàm phu tục tử”:khác là cứ bơm thêm tiền vô, là thấy nó mượt hơn thôi ạ.
Anh đã từng dùng 386 là kinh dị lắm. Thời đó máy tính chưa phổ biến. Thường các cơ quan nhà nước chỉ có 1 hoặc 2 cái để dành... đánh máy.

Cái PC em được dùng đầu tiên là 486DX 40MHz, Ram EDO 4MB, HDD 120MB. Năm đó hình như là 1993.

Khoảng đầu những năm 2000. Em làm trong bộ phận lắp ráp cài đặt của cty Scitec. Có lúc hàng nhiều một ngày cài đặt phần mềm cho cả chục máy. Làm nhiều quen tay, sau một thời gian là thuộc hết các bước setup. Thuộc được cửa sổ ở bước sau sẽ hiện ra ở đâu, và sẽ bấm vào nút nào.

Lúc đó em và các anh làm chung mới nhận ra là, cùng một cấu hình y chang nhau. Nhưng có máy nhanh máy chậm. Cách biệt có thể tới 6 hay 7/10.

Sau khi xem xét kỹ các linh kiện. Nghi vấn cao nhất nằm ở xuất xứ con CPU. Lúc đó có 3 nước sản xuất là Malay, Philippine và Costa Rica.

Sau đó có dịp ráp máy để dùng ở nhà, em thử liền. Mua một con Pentium 3 866 Philippine.

Chạy được vài ngày cho quen tay. Em đổi sang con Costa Rica. Nó nhanh hơn được một ít.

Vài ngày sau nữa. Em đổi sang con Malay. Mọi thứ khác biệt một trời luôn. Nhanh nhẹn và trơn tru cực kỳ.

Em có thử test và so sánh về xuất xứ của CPU một thời gian dài sau đó nữa. Trước khi kết luận con Malay bao giờ cũng bén nhất. Từ lúc đó cho đến giờ, em chỉ dùng Malay mà thôi.

Khi quen rồi nhận biết khác biệt của 2 máy rất dễ. Nói ra nghe hơi vô lý chứ thật ra khi rê chuột trên màn hình desktop hay trên menu mình cũng cảm nhật được độ nhanh của máy. Nếu tốc độ máy nhanh mình sẽ có cảm giác màn hình rất căng. Con trỏ chuột chạy như lướt trên 1 bóng xà phòng căng cứng vậy.

Một thời gian sau đó, cty của em được tham gia vào một chương trình của Intel, được hãng cấp cho vài account để truy cập vào xem các tài liệu nội bộ. Lúc đó em bắt đầu nhìn ra được các bước phân chia của các con CPU trong cùng một dòng. Các kiểu tương quan của cpu với chipset...

Xét về quan điểm như thế nào là PC mạnh hay yếu. Theo em mình phải xét theo tác vụ (Tốc độ thực hiện công việc).

Em tạm chia làm 3 loại công việc từ nhẹ tới nặng như sau (Em không tính tới game vì game dễ set cấu hình cụ thể):

1. Việc thông thường: Khởi động, duyệt web, xem phim, xem YT, copy, unzip...

2. Việc trung bình: Chỉnh sửa ảnh file dưới 10MB, convert audio, edit video đơn giản...

3. Việc nặng: Chỉnh sửa ảnh trên 25MB, dựng video, mix audio, render 3D, render video...

Em quan tâm nhiều mục 1 và 2. Thời gian chờ đợi cho các việc này rất dễ thấy khó chịu khi chờ thực thi. Một cái PC đáp ứng tốt 2 mục này là em happy.

Mục số 3 quan trọng hay không tùy thuộc vào mục đích công việc. Nếu như lâu lâu mình render chơi vui một phim nào đó, thì thời gian mất 3h hay 6h cũng như nhau. Đằng nào thì cũng bỏ máy cho nó chạy rồi... đi ngủ.

Nhưng nếu làm việc thật sự, thì 3h hay 6h khác nhau nhiều lắm.

Vấn đề nằm ở chổ là, với việc nặng thì một cái PC dòng desktop giá hết số vẫn không đáp ứng được. Phải dùng workstation.

Nói tới workstation mọi người hay nghĩ tới Xeon. Nhưng Xeon cũng có this có that. Mấy con tầm thấp chạy rất tệ. Nhưng đó là câu chuyện khác nữa :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nghe thư giãn, nhưng mặt tiền em không khoái bằng hậu.
Bìa đĩa quan trọng lắm thay

ACtC-3cN0fTAqaHdcC-GKGxMeh79OwdPz_kLCzwbLcuzpFvwAPbMx3WimfP7Ez5NvEA6sS2J91zUkNf8GRlya3zwOxEfI9K6pKQBZG-AYviAKA9MRUJ29UnQMck4a0OKMKDwNDWSOfKj4nU69796-P_h8ekxQA=w742-h705-no
Lúc đầu em cũng tính úp hình này nhưng nghĩ lại thôi. Sợ các anh phân tâm :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Hai bác trải nghiệm PC nhiều quá, lại còn phân tích chi tiết nữa!

Hai chú PC 80486DX 100MHz, MMX 233MHz này mình dùng ké, cho đến sở hữu chú AMD K6-2. Chính thức lao vào ngành IT kể từ đó, ban đầu tự học Visual Basic cải tiến phần mềm Video/Audio. Thời ấy chỉ có Windows Media Classic khó dùng, mình dựa trên thư viện .dll của nó làm ra cái khác: Một bên trái hiện video/cover, bên phải hiện playlist đang nghe + add folder. Tự tay design giao diện skin-metal xám đen, xài nó suốt mấy năm. Về sau rảnh làm mớ giao diện khác cho Winamp.
Xong phần mềm Video/Audio thì tự học tiếp ASP/HTML/CSS làm website. Dùng mấy thứ đó đi xin việc làm, đầu năm 2001 Công viên phần mềm Quang Trung thành lập, chính thức bước chân vào ngành IT làm ở đó. Cho đến giờ máu cải tiến phần mềm vẫn còn, cải tiến giao diện Volumio thành một bên hiện cover 1 bên hiện Playlist cho dễ xài.

Quá dữ. Hôm nay anh Quạt mới khai thêm một chút về tuổi thơ dữ dội. Em ước gì có kiến thức về phần mềm để mod miếc được như anh :oops:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Hồi trước mình cũng tham khảo trang này rồi mới chọn nguồn cho PC.
https://www.f14lab.com/
Lúc trước tò mò về dùng PSU tốt để cho PC phát nhạc. Em có test qua vài cái của Corsair. Trong đó cái cao nhất là AX1200i.

Nó ghê gớm lắm anh ạ. Không tưởng tượng được luôn. PC chạy rất nhanh và rất mát. Cảm giác yên tĩnh cực kỳ. Có thể do nó có tính năng hoạt động theo tải nên nó chạy cực êm. Quạt nguồn khi tải thấp nó không thèm quay luôn.

Sau khi test xong cái này và thêm vài cái dòng thấp hơn của Corsair. Em thấy một anh tây đã rất đúng khi nói về chọn tải cho PSU dùng trong phòng thu:

"Bạn nên chọn nguồn vừa đủ công suất chứ đừng nên chọn dư. Nguồn công suất càng lớn, noise càng nhiều."

Đợt này em muốn tìm một cái nguồn Corsair dòng cao một tí như RM / RMx / RMi công suất thấp 550W, nhưng không mua được ở VN. Sau đó em tính đổi gió sang FSP hay Seasonic dùng thử nhưng cũng không mua được. Cuối cùng em lấy Corsair CX550.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Anh đã từng dùng 386 là kinh dị lắm. Thời đó máy tính chưa phổ biến. Thường các cơ quan nhà nước chỉ có 1 hoặc 2 cái để dành... đánh máy.

Cái PC em được dùng đầu tiên là 486DX 40MHz, Ram EDO 4MB, HDD 120MB. Năm đó hình như là 1993.

Khoảng đầu những năm 2000. Em làm trong bộ phận lắp ráp cài đặt của cty Scitec. Có lúc hàng nhiều một ngày cài đặt phần mềm cho cả chục máy. Làm nhiều quen tay, sau một thời gian là thuộc hết các bước setup. Thuộc được cửa sổ ở bước sau sẽ hiện ra ở đâu, và sẽ bấm vào nút nào.

Lúc đó em và các anh làm chung mới nhận ra là, cùng một cấu hình y chang nhau. Nhưng có máy nhanh máy chậm. Cách biệt có thể tới 6 hay 7/10.

Sau khi xem xét kỹ các linh kiện. Nghi vấn cao nhất nằm ở xuất xứ con CPU. Lúc đó có 3 nước sản xuất là Malay, Philippine và Costa Rica.

Sau đó có dịp ráp máy để dùng ở nhà, em thử liền. Mua một con Pentium 3 866 Philippine.

Chạy được vài ngày cho quen tay. Em đổi sang con Costa Rica. Nó nhanh hơn được một ít.

Vài ngày sau nữa. Em đổi sang con Malay. Mọi thứ khác biệt một trời luôn. Nhanh nhẹn và trơn tru cực kỳ.

Em có thử test và so sánh về xuất xứ của CPU một thời gian dài sau đó nữa. Trước khi kết luận con Malay bao giờ cũng bén nhất. Từ lúc đó cho đến giờ, em chỉ dùng Malay mà thôi.

Khi quen rồi nhận biết khác biệt của 2 máy rất dễ. Nói ra nghe hơi vô lý chứ thật ra khi rê chuột trên màn hình desktop hay trên menu mình cũng cảm nhật được độ nhanh của máy. Nếu tốc độ máy nhanh mình sẽ có cảm giác màn hình rất căng. Con trỏ chuột chạy như lướt trên 1 bóng xà phòng căng cứng vậy.

Một thời gian sau đó, cty của em được tham gia vào một chương trình của Intel, được hãng cấp cho vài account để truy cập vào xem các tài liệu nội bộ. Lúc đó em bắt đầu nhìn ra được các bước phân chia của các con CPU trong cùng một dòng. Các kiểu tương quan của cpu với chipset...

Xét về quan điểm như thế nào là PC mạnh hay yếu. Theo em mình phải xét theo tác vụ (Tốc độ thực hiện công việc).

Em tạm chia làm 3 loại công việc từ nhẹ tới nặng như sau (Em không tính tới game vì game dễ set cấu hình cụ thể):

1. Việc thông thường: Khởi động, duyệt web, xem phim, xem YT, copy, unzip...

2. Việc trung bình: Chỉnh sửa ảnh file dưới 10MB, convert audio, edit video đơn giản...

3. Việc nặng: Chỉnh sửa ảnh trên 25MB, dựng video, mix audio, render 3D, render video...

Em quan tâm nhiều mục 1 và 2. Thời gian chờ đợi cho các việc này rất dễ thấy khó chịu khi chờ thực thi. Một cái PC đáp ứng tốt 2 mục này là em happy.

Mục số 3 quan trọng hay không tùy thuộc vào mục đích công việc. Nếu như lâu lâu mình render chơi vui một phim nào đó, thì thời gian mất 3h hay 6h cũng như nhau. Đằng nào thì cũng bỏ máy cho nó chạy rồi... đi ngủ.

Nhưng nếu làm việc thật sự, thì 3h hay 6h khác nhau nhiều lắm.

Vấn đề nằm ở chổ là, với việc nặng thì một cái PC dòng desktop giá hết số vẫn không đáp ứng được. Phải dùng workstation.

Nói tới workstation mọi người hay nghĩ tới Xeon. Nhưng Xeon cũng có this có that. Mấy con tầm thấp chạy rất tệ. Nhưng đó là câu chuyện khác nữa :D
Bác tản mạng em nhớ ngày xưa em học DOS6.22 NC5.0 VietRes quá. PC đầu tiên em là con 486DX4 Ram 4MB em thì mê phim VCD mà bỏ vào thì gựt tung chảo xem không được rồi cố mà mua cho được Card Mpeg gắn vào cổng ISA ( cổng này chắc ít ai nhớ) chuyển sang win 3.1 cài cả chục cái fdd lỡ 1 cái tèo thì việc cài đặt xem như xong. Dần lên được con petium MMX 233 thời đó là cả một trời mơ ước. Cài Win 95 rồi 95B 98 Me 2k...ngày xưa tiệm vi tính nổi tiếng sài gòn không phải khu Tôn Thất Tùng Bùi Thi Xuân mà là Vi tính Sài Gòn trên đường NKKN thời đó hay ra đó chép ảnh nền, diệt virus D2 (hình như của a Trương Minh Nhật Quang) và BKAV thời chú Quảng No ...rồi lân la đọc mấy tạp chí Lê Hoàn - Phạm Hồng Phước PC Worrd ngày xưa thấy cuốn PC Word là mê nhung nổi khổ dắt quá thường chui vào nhà sách Nguyễn Huệ đọc ké xong về chứ có mua nổi...thời có trào lưu nhạc nén .mp3 đên tiệm vi tính Thông Tấn Xã trên đường NTMK chờ cả buổi mới mua đuọc cái đĩa mà nghe...

tml3nr

Moderator
@tml3nr bái phục bác về kinh nghiệm với PC.
vụ xuất xứ của chip mình không tin là QA/QC của Intel lại ẹ như vậy.
Em nghĩ nó cũng giống như xe Dream Thái, Dream VN. Ngay cả chiếc xe hơi trị giá vài tỉ, hàng Mỹ với hàng VN cũng khác xa lắc rồi ạ.

Lúc còn làm ở cty máy tính. Em có thử hỏi khoảng 10 anh bạn kỹ thuật làm chung về sự khác biệt của xuất xứ cpu. 4 người nói là thấy khác nhiều. 3 người nói là có khác nhưng ít và khó nhận ra. 3 người còn lại nói là không thấy khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác tản mạng em nhớ ngày xưa em học DOS6.22 NC5.0 VietRes quá. PC đầu tiên em là con 486DX4 Ram 4MB em thì mê phim VCD mà bỏ vào thì gựt tung chảo xem không được rồi cố mà mua cho được Card Mpeg gắn vào cổng ISA ( cổng này chắc ít ai nhớ) chuyển sang win 3.1 cài cả chục cái fdd lỡ 1 cái tèo thì việc cài đặt xem như xong. Dần lên được con petium MMX 233 thời đó là cả một trời mơ ước. Cài Win 95 rồi 95B 98 Me 2k...ngày xưa tiệm vi tính nổi tiếng sài gòn không phải khu Tôn Thất Tùng Bùi Thi Xuân mà là Vi tính Sài Gòn trên đường NKKN thời đó hay ra đó chép ảnh nền, diệt virus D2 (hình như của a Trương Minh Nhật Quang) và BKAV thời chú Quảng No ...rồi lân la đọc mấy tạp chí Lê Hoàn - Phạm Hồng Phước PC Worrd ngày xưa thấy cuốn PC Word là mê nhung nổi khổ dắt quá thường chui vào nhà sách Nguyễn Huệ đọc ké xong về chứ có mua nổi...thời có trào lưu nhạc nén .mp3 đên tiệm vi tính Thông Tấn Xã trên đường NTMK chờ cả buổi mới mua đuọc cái đĩa mà nghe...

Nhớ ngày xưa mới đi làm dùng pc win3.1 chạy word ko cần chuột.

Nhớ lại chuyện cũ vui anh nhỉ. Lúc đó TNC còn là một tiệm bán linh kiện nhỏ trên đường TTT, đoạn gần cơm Minh Đức. Anh chủ trẻ bình dân vui tính đứng bán trực tiếp cho khách là anh Xê.

Thời đó mà anh dùng card mpeg là máu lắm. Em còn nhớ năm 1998 khoảng 200USD. Gắn nó vô coi VCD đẹp mê hồn. Hình ảnh trong trẻo, màu tươi tắn. Rất nét nhưng vẫn mịn màng. Đến giờ em vẫn còn giữ 1 cái làm kỷ niệm.

MMX 233 cũng là mơ ước của em. Lúc đó ngán tiền quá nên em chỉ dám mua MMX 166. Mỗi khi có dịp chạy ké con 233 là mê mẩn.

Nhớ lại, em thấy mình cũng có cái may là sống qua thời công nghệ sơ khai nên học được nhiều cái hay hay:

- Mua cái main mới về phải căng mắt ra coi manual để set jumper cho đúng. Đâu có chuyện cắm vô chạy liền.

- Card sound huyền thoại OPTI 929: Cực kỳ khó chịu do plug&play nửa vời. Vừa phải set jumper trên card, vừa phải set port với IO trong BIOS. Lại vừa kén khe cắm ISA :D

- Dùng dĩa mềm 1.2 / 1.4MB tốc độ bàn thờ, vừa chép xong là lỗi liền. Rồi gặp cái đầu đọc bị bịnh cắn dĩa.... Hồi xưa tánh em bộp chộp nóng nảy lắm. Nhờ dùng dĩa mềm một thời gian nên đỡ nhìu.

- Mạng LAN 10MB chạy cáp đồng trục BNC. PC cuối cùng phải gắn terminal cho nó. Trong lớp học gặp mấy em táy máy tháo cục này ra là mạng chết ngắc. Tốc độ của LAN 10 cũng góp phần tập cho em tính kiên nhẫn sau này.

- Năm 98 có ông khách đại gia mua cái đầu ghi CD tốc độ 2X. Dĩa trắng mắc quá nên ổng ghi tốc độ 1x cho yên tâm. Ghi 1 cái chờ gần 1 tiếng. Cái đầu ghi đó ổng mua 800USD. Trước đó 1 năm cty của em mua đầu ghi 1x gần 2000USD. Năm 99 em mua Yamaha 4X là 350USD.

Còn những chuyện vui cười ra nước mắt khi giao máy cho khách nhiều lắm. Do lúc đó máy tính chưa phổ biến nên khách hàng có nhiều câu hỏi và tình huống rất chết dở :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
em thì nhớ lúc đi học.... tiếp xúc đầu tiên là học Pascal, chạy trên nền DOS
Dạ đúng rồi. Em dốt toán nên học Pascal, Assembler rất hoảng. Học DOS thấy vui và thích. Nhờ DOS mà sau này em mò Linux thấy đỡ ghê.

Lại thêm NU, NC. Rồi học cách dùng diskedit để phục hồi partition...

Em vào cty làm được khoảng 2 năm thì chuyển qua nhóm làm về network. Được học thêm về Novell Netware, Windows NT. Có thử học Linux một thời gian. Lúc đầu Linux dễ chịu và rõ ràng. Nhưng sau khi Red Hat mua về thì nó cố tình làm cho một số việc trở nên khó khăn nên em nản.

Có một thời gian em làm boot rom lớp học nữa. Lúc đó chưa có Citrix nên làm rất cực, nhưng vui.

tml3nr

Moderator
Nhắc lại chuyện xưa chắc không nên bỏ qua những đau khổ chung quanh internet thời gian đầu.

Trước năm 96 số người sử dụng modem để vô internet rất ít. Modem 14.400K chủ yếu là để check mail và fax. Web lúc đó cũng không có gì để xem.

Nhắc tới modem là phải nhớ tới câu: 1 thằng vô net cả nhà mất phone :D

97-98 bắt đầu khá hơn tí. Đã có modem 33.4K Tốc độ ra internet lúc đó nếu đường dây đt tốt có thể được 25KB. Web bắt đầu có lai rai. Có một số trang intranet (Chỉ xem được trong nước). Trang ttvnol lúc này đã mạnh rồi.

Cty của em lúc đó có khoảng 25 cái PC. Cả đám dùng 1 modem 56K. Tốc độ lúc đó được khoảng 35-40KB. Em còn nhớ down file service pack của Windows NT mất gần 1 tuần. Để máy chạy 24/7 luôn. File đó khoảng 200MB.

Năm 2001 có ADSL cáp đồng! Sáng hôm đầu tiên VNPT cho đăng ký, em có mặt trong 20 người nộp đơn sớm nhất. Lúc đó 1tr/1tháng. Quá rẻ vì trước đó, khi dùng modem tiền điện thoại phải trả hàng tháng là 1.2tr rồi. Cộng thêm tiền nét nữa là gần 2tr.

Em không bao giờ quên được cảm giác sảng khoái khi chạy internet với đường truyền 2Mb! Cả cty gần 30 người lâng lâng suốt mấy tháng trời. Y như đang từ đi bộ bước lên xe hơi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên