Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
E dùng bản 8.4, chạy LMS+Sq64, file dsd64 thì hót ngon, nhưng dsd128 lại bị sôi, dac em là i2s (ko phải usb), còn dùng roon thì phải chuyển qua PCM mới hót được
Bác dùng chú này set như họ bảo ạ . :mad:

Introduction of Raspberry Pi Digital Output Board

Output interface specifications

Analog audio: RCA headset 32K-384K/32Bit
Frequency response bandwidth 20-20KHz
Output level 2vrms
Signal-to-noise ratio (SNR) 120dB

Coaxial: PcM32K-192K/32Bit
DOP DOP64

Fiber: PCM32K-192K/32Bit
DOP DOP64

I2S: PCM 32K-384K/32Bit
DOP DOP64/DOP128
DSD DSD64/DSD128

Product specification

Rated voltage: +5V (can be powered by the Raspberry Pi motherboard or from the DC socket on the motherboard
Rated current: 300mA
Motherboard size: 56mmx65mm
PCB material: 4-layer green military fiberglass board
Production process: lead-free
Support Raspberry Pi model: Raspberry Pi 2B/3B/3B+/4B
Supported players: Volumia, Moode, RuneAudio
DAC parameter setting introduction:

INI2S/DsD/SPDIF settings select DAC decoder board 12S, DSD, coaxial three input sources

I2S: 3-L4-L set 3-wire 2S (no MCK or 4-wire 2S with MCLK, Raspberry Pi 2B/3B/3B+ needs to be set to 3-L; Raspberry Pi 4B/4B+ is set to 4-L, which is also OK Set to 3-L

MCLK: aut/128/256/512 When the 2S setting item is 3, set the recovery system master clock (the multiple relationship between MCLK and sampling rate FS, aut is automatic multiple mode, 192K is 256FS, 192K is 128FS

BIT: 16R/24B/24R2432B When N is set to 12S, set the bit depth of 12S input and output, LR stands for left-justified/right-justified format, and B is standard 2S format. (Note that the input and output formats of 12S are the same)

1B When the IN setting item is DSD, the bit depth of DSD is 1B and cannot be changed
16R/24B/24R24L When IN setting item is SPDIF, set the bit depth and format of I2S output

FLT: 1/2/3/4/5 Set the filter type used internally by the PCM5122DAC decoder chip to switch between different tones
SPDIF: OUT/OFF turns on or off the coaxial output function
RCA: oUT/OFF turns on or off the analog audio output function
oPT: OUT/OFF turn on or off the optical fiber output function
I2S: OUT/OFF turns on or off the I2S or DSD output function

Nếu phát bằng roon :
On dop của roon thì off dop của mpd hoặc ngược lại . SQ để nguyên khi lảm thẻ ko chỉnh chọt gì ạ .
:mad:

trunghlp

Member
Nếu bios ko hỗ trợ qua tôi chép rom khác . ( chép rời ) . :cool:
Quá trình cài mất ba phút nhanh đó bác . :mad:

SSD 24GB , HDD nó ko chịu khó tánh vậy . :cool:

Cái usb đó em cắm máy khác chạy bt. Máy em xài ổ M2, coi bộ mua thêm 1 cái nữa là hợp lý, muốn đổi OS thì thay vô, Roon bị cái tật quét lib lâu ghê luôn.

quatmo

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Cái usb đó em cắm máy khác chạy bt. Máy em xài ổ M2, coi bộ mua thêm 1 cái nữa là hợp lý, muốn đổi OS thì thay vô, Roon bị cái tật quét lib lâu ghê luôn.
Hôm nay nó vẫn còn xoay nè bác . Chú Sig (SQ+MPD) đủ dùng bác Trung ạ . :mad:
Thư viện roon tuyệt vời . :mad:

Xoay nhưng phát vẫn ngon ui . . . :oops:

hotienchuc

Bác @linh0983 ơi cho em xin cách thay đổi icon cho thư mục trong NAS Xpenology với ạ. Như của bác em thấy các thư mục QT, VN, HOATAU, QBUZ, ...đều có icon riêng, nó đẹp quá.

linh0983

Well-Known Member
Bác @linh0983 ơi cho em xin cách thay đổi icon cho thư mục trong NAS Xpenology với ạ. Như của bác em thấy các thư mục QT, VN, HOATAU, QBUZ, ...đều có icon riêng, nó đẹp quá.
Vâng ! :mad:
Bác vào nas tạo cho nó các thư mục bác muốn ạ . :cool:

Xong copy hình Cover.jpg mình thích vào mỗi thư mục đó . :confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

quangv

Member
Cài thêm APlayer Media Renderer là đủ bộ Render.
Em đang bị như bác tây kia nói đến, mà không biết lý do tại sao.

Như bác thấy trên ảnh, với cùng file mẫu của bác Rachmaninoff: Piano Concerto No. 2 in C Minor, Op. 18 - I. Moderato
Em cài 7.7 và 8.4 trên pi3b, allodigione. Thực ra nghe thì chả thấy khác gì nhau cả.
Đính chính: em thấy nguyên nhân theo đg dẫn của bác bên slimdevices rồi. Rất cảm ơn bác vì những sản phẩm chất lượng.

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

huyen82

Active Member
Bản 8.4, các bác vào menu rAudio update lên.

Bị lỗi không hiện nhiệt độ CPU.. Bác rern rAudio đã fix nó.
đúng là bản này chỉ sửa lỗi, vì trên github, vẫn là bản 20231022
nếu mình up lên, các phần khác của bản 8.4 nó có bị ảnh hưởng gì không bác, có cần phải cài lại không ạ
@quatmo bản 8.4 nó vẫn ko lưu tài khoản youtube, thỉnh thoảng vẫn phải đăng nhập lại.
@binna Nó sửa lỗi hiển thị nhiệt độ và cái gì đó ko nhớ, mình up rồi ko cần cài lại gì cả.

phduyanh

Well-Known Member
Bản 8.4 hôm nay chơi youtube kết nối bằng mã tv lần đầu thì ok nhưng khi tắt máy vài tiếng sau mở chơi lại thì không tìm thấy phải kết nối lại màn hình và liên kết lại mã tv thì mới được. :mad:

quatmo

Well-Known Member
@quatmo bản 8.4 nó vẫn ko lưu tài khoản youtube, thỉnh thoảng vẫn phải đăng nhập lại.
@binna Nó sửa lỗi hiển thị nhiệt độ và cái gì đó ko nhớ, mình up rồi ko cần cài lại gì cả.
cảm ơn bác @huyen82 nhiều... hihi.. mạnh dạn up lên
Bản 8.4 hôm nay chơi youtube kết nối bằng mã tv lần đầu thì ok nhưng khi tắt máy vài tiếng sau mở chơi lại thì không tìm thấy phải kết nối lại màn hình và liên kết lại mã tv thì mới được. :mad:
Để mình kiểm tra lại tai sao thỉnh thoảng mất TK, không biết trong rAudio có phần nào xóa cache/cookie tự động hay không.

Update, các bác mạnh dạn update thoải mái. Mình đã làm nó không bị ảnh hưởng gì bởi rAudio.

Khi update xong nên reboot lại.

Bên trên