Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

chipphone

Active Member
Phiên bản MV85 có hàng lại rồi bác Đức ! :D

Fullbox : Adapter 6v + máy (C19) . :cool:

P/S : Tôi ko chắc rAudio có boot hay ko nhưng GentooPlayer chắc chắn boot ngon lành ạ . :cool:

Hôm nay là ngày cuối giảm giá ui . . . :confused:

Bác P kt inbox nhé .

quatmo

Well-Known Member
Phiên bản MV85 có hàng lại rồi bác Đức ! :D

Fullbox : Adapter 6v + máy (C19) . :cool:

P/S : Tôi ko chắc rAudio có boot hay ko nhưng GentooPlayer chắc chắn boot ngon lành ạ . :cool:

Hôm nay là ngày cuối giảm giá ui . . . :confused:

Hình như họ cung cấp theo máy là cục nguồn xung 6VDC bình thường hả anh?

Em nghĩ là cần phải làm nguồn tuyến tính 6v mới khai thác được máy này. Với lại 6v đầu vào, và cho Pi là 5v, như vậy là điện vào máy bị qua 1 con chuyển từ 6v xuống 5v nữa?

C19: https://pan.baidu.com/s/1zCoZkwJ9AZRTIeBR8V_8Zw?pwd=6666

Google: https://drive.google.com/drive/folders/10e40tzSQDAi1sD19mhKJQY_3kwoCn529

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
mình mới cài bản mới của bác mà thử nãy giờ mất liên kết với tv không bác, chỉ được lần đầu rồi tắt máy rút cáp màn hình và chuột ra mở lại thì nó mất liên kết :mad:
Có một vấn đề, mình mới xác định.

Play xong, khởi động lại (hoặc bật máy) phải bấm chuột 1 cái trên Pi hoặc bấm touch màn hình (bấm thêm 1 cái nữa = play). Youtube mới chịu play.

Chưa biết giải quyết nó ra sao.

Tạm thời bác xài như vậy: đăng nhập xong, cắm luôn con chuột không dây (hoặc chuột bay G20) trên Pi để xài đối với không màn hình.

Nếu cắm TV thì bác mua chuột bay G20 như bác Huyen82 đang dùng điều khiển cho tiện.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Hình như họ cung cấp theo máy là cục nguồn xung 6VDC bình thường hả anh?

Em nghĩ là cần phải làm nguồn tuyến tính 6v mới khai thác được máy này. Với lại 6v đầu vào, và cho Pi là 5v, như vậy là điện vào máy bị qua 1 con chuyển từ 6v xuống 5v nữa?

C19: https://pan.baidu.com/s/1zCoZkwJ9AZRTIeBR8V_8Zw?pwd=6666

Google: https://drive.google.com/drive/folders/10e40tzSQDAi1sD19mhKJQY_3kwoCn529
Bác Lâm hiểu ý đã download hộ . :confused:

2 chú TPS7A4701 out 5v : 1 cho OCXO , 1 cho CM4 . :confused:

8 chú ADP151 out 3.3V : Cấp nguồn riêng biệt cho từng phần trên board ( clock , DS8921 . . . v.v ) . :mad:

2 chú LT1763 out 5v : 1 cho cổng USB , 1 cho Optical . :cool:

Dùng nguồn 6v (cho đỡ nóng mấy chú LDO) nào cũng được miền sao nhiễu thấp hơn các chú LDO trên board ( mấy chú đó ko bằng LT3042 nhưng cũng tương đối thấp ạ ) . :D

Nếu nó boot được rAudio64 là tuyệt vời khỏi dùng GentooPlayer . :p

quatmo

Well-Known Member
của em hiện là lms 4.9.3, có hiện dòng chữ 4.9.5 mà bấm update nó cứ trơ ra không có biểu hiện gì đang update.
hihi, chờ chút, nó chạy rồi ạ, thấy có update 4.9.6
Update lên 4.9.6. Rồi test xem Youtube. Có còn bắt bấm chuột màn hình?

Máy mình update lên 4.9.6 play không bấm/chạm màn hình, thậm chí không cần đăng nhập gì cả, tắt rồi play lại vẫn Ok

huyen82

Active Member
Update lên 4.9.6. Rồi test xem Youtube. Có còn bắt bấm chuột màn hình?

Máy mình update lên 4.9.6 play không bấm/chạm màn hình, thậm chí không cần đăng nhập gì cả, tắt rồi play lại vẫn Ok
Vừa kiểm tra thì raudio đã có cập nhật 20231111. Material skin cũng lên 4.0.2

B @quatmo cũng liên tục phát triển giờ đã là LMS-rAudio 4.9.9 rồi.

Câpn nhật xong hiện tại tất cả đều ok, ko còn thấy lỗi điều khiền như các lần cập nhật trước nữa.

linh0983

Well-Known Member
Cảm ơn bác P , sao mấy hôm nay nas k vào được a .
Download Qobuz nhanh sắp lại như rùa nhưng vui bác Đức ạ . (mai là ngon lành) . :cool:

Mấy ngày qua tôi dùng Roon ui . . . :cool:

Với GentooPlayer chạy trên CM4 8GB bao gồm các tùy chọn : LMS , MPD , ROONBIRDGE , NAA , HQPLAYERNAA , SQUEEZE , RAMROOT , DSP . . . :D
Cái mà tôi tò mò RPI-DAC với kernel hiệu chỉnh xuất được DSD512 qua I2S như họ nói ko ? :p

quatmo

Well-Known Member
Download Qobuz nhanh sắp lại như rùa nhưng vui bác Đức ạ . (mai là ngon lành) . :cool:

Mấy ngày qua tôi dùng Roon ui . . . :cool:

Với GentooPlayer chạy trên CM4 8GB bao gồm các tùy chọn : LMS , MPD , ROONBIRDGE , NAA , HQPLAYERNAA , SQUEEZE , RAMROOT , DSP . . . :D
Cái mà tôi tò mò RPI-DAC với kernel hiệu chỉnh xuất được DSD512 qua I2S như họ nói ko ? :p
Em nghĩ là được DSD512 I2S phụ thuộc vào kernel.

Chẳng hạn (với chip DAC dòng cao) dùng Volumio play RPI-DAC DSD512 mượt mà. Dù là cài LMS/SQ vào nó cũng play DSD512 mượt.

Cùng cấu hình play trên rAudio tối đa DSD256.

quatmo

Well-Known Member
Vừa kiểm tra thì raudio đã có cập nhật 20231111. Material skin cũng lên 4.0.2

B @quatmo cũng liên tục phát triển giờ đã là LMS-rAudio 4.9.9 rồi.

Câpn nhật xong hiện tại tất cả đều ok, ko còn thấy lỗi điều khiền như các lần cập nhật trước nữa.

Chủ yếu cập nhật 4.9.9 khi chuyển qua lại LMS/Youtube và chặn QC.

Giờ không cần đăng nhập Youtube nữa, không cần bật TV/LCD, không cần nhấn chuột trên Pi, bấm phone là play.

Nếu mà đăng nhập (đăng nhập bằng quét QR của Youtube code) thì nó auto. Chỉ cần bật nguồn là máy tự động play Youtube nhạc (đã phát trước đó).

Nếu bác nào bị QC thì làm theo như hình này.

Ở bước 3: Vào xóa addon Video Ads rồi cài lại.

z4871653363838_eadfd0fadac5d94deb235e38eb8c51ac853a6a428a393291.jpeg

Material skin, tác giả siêng lắm! Update liên tục, liên tục có người dùng phản hồi.

Bác nào từng dùng Cantata MPD ngày xưa? Tác giả phần mềm Cantata MPD chính là tác giả Material skin..

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Em nghĩ là được DSD512 I2S phụ thuộc vào kernel.

Chẳng hạn (với chip DAC dòng cao) dùng Volumio play RPI-DAC DSD512 mượt mà. Dù là cài LMS/SQ vào nó cũng play DSD512 mượt.

Cùng cấu hình play trên rAudio tối đa DSD256.
Volumio play RPI-DAC DSD512 : Cái này tôi chưa biết Lâm ơi ! Tôi sẽ thử !
Sao mình ko lấy I2s rpi-dac hiệu chỉnh của GentooPlayer cho vào rAudio vì cả 2 đều là arch ?

Như cái này tôi lấy 4 file trong thư mục boot của GentooPlayer cho vào SMPD là Pi4 V.1.5 boot(ăn may) ngon lành ? ( lấy source gốc SMPD làm thẻ ko chạy được trên Pi4 ver1.5 ) . :D
Symphonic-Mpd-1.0.10_Pi4-Rev1.5_bao gồm : UPnP + Roonbirdge
File này I2S DSD256 phát mượt mà nhưng DSD512 sạn tiếng . :cool:

quatmo

Well-Known Member
Volumio play RPI-DAC DSD512 : Cái này tôi chưa biết Lâm ơi ! Tôi sẽ thử !
Sao mình ko lấy I2s rpi-dac hiệu chỉnh của GentooPlayer cho vào rAudio vì cả 2 đều là arch ?

Như cái này tôi lấy 4 file trong thư mục boot của GentooPlayer cho vào SMPD là Pi4 V.1.5 boot(ăn may) ngon lành ? ( lấy source gốc SMPD làm thẻ ko chạy được trên Pi4 ver1.5 ) . :D
Symphonic-Mpd-1.0.10_Pi4-Rev1.5_bao gồm : UPnP + Roonbirdge
File này I2S DSD256 phát mượt mà nhưng DSD512 sạn tiếng . :cool:

GentooPlayer dùng Gentoo Linux khác Arch Linux. GentooPlayer build trên kernel mấy không rõ.

Em update rAudio kernel nó tịt không boot.

quatmo

Well-Known Member

rAudio Update 20231111

• Fix - Playback - Audio CD cover art
  • Fix - Playback - Cover arts with double spaces in folder name
  • Fix - Playback - Bottom bar on short screen (Bars always on)
  • Fix - Addons - Disable rAudio button once updated
  • Fix - Features - Scrobbler
  • Fix - System - Relay Module, Power Button and VU LED on newer 64bit kernel
Bản LMSrAudio 64, update xong menu mất tác dụng. Tuy nhiên tắt nóng, hoặc khởi động lại (từ menu rAudio) sẽ bình thường lại.

Kéo chọn Youtube lại.

Không cần Link code lại.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên