Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

cutom

Well-Known Member

Em đã download và làm đầy đủ các bước theo hướng dẫn:
" 1. INITIAL SETUP
a) insert boot SD card
b) connect USB or I2S audio device
c) connect USB storage devices
- Ethernet mode
a) insert ethernet cable
b) power on
c) http://moode .............."

Nhưng trên PC không thể nào truy cập http://moode được.........
Em dùng Pi2 Model v1.1.
Bác nào hướng dẫn giúp em với.
Em xin cám ơn.

P/S: Cũng thẻ SD đấy, em dùng trên Pi3 và truy cập qua Wifi (Access Point (AP) mode) bình thường.

tml3nr

Moderator
Em đã download và làm đầy đủ các bước theo hướng dẫn:
" 1. INITIAL SETUP
a) insert boot SD card
b) connect USB or I2S audio device
c) connect USB storage devices
- Ethernet mode
a) insert ethernet cable
b) power on
c) http://moode .............."

Nhưng trên PC không thể nào truy cập http://moode được.........
Em dùng Pi2 Model v1.1.
Bác nào hướng dẫn giúp em với.
Em xin cám ơn.

P/S: Cũng thẻ SD đấy, em dùng trên Pi3 và truy cập qua Wifi (Access Point (AP) mode) bình thường.
Anh chạy Advanced IP Scanner có thấy nó không ạ?

Thanhvo31

Well-Known Member
Các bác có biết shop nào bán cái GPIO FEMALE này không ?

mtminh

Well-Known Member
Các bác có biết shop nào bán cái GPIO FEMALE này không ?

Đây có bán nè bác, mình cắt thành 20x2 xài cho RPi
40x2 Female Pin Header
http://tme.vn/Product.aspx?id=1548#page=pro_info
Pin dài 3mm, bác bẻ bẹt ra 2 bên header.

40x2 Extra Tall Stacking Header
http://tme.vn/Product.aspx?id=1931#page=pro_info
Header hình dưới, bác nào ngại bức xạ nhiễu từ SCB lên HAT DAC, kiếm cái này xây nhà lầu cho dac hoặc che chắn thêm cũng dễ.

Chỉnh sửa lần cuối:

cutom

Well-Known Member
Anh chạy Advanced IP Scanner có thấy nó không ạ?
Em scan ko thấy IP của nó :(
Phải dùng phương pháp sau:
Cho thẻ SD vào Pi3, truy cập qua AP (wifi), config IP tĩnh cho LAN. Rút thẻ SD ra, cắm vào Pi2, truy cập qua LAN theo IP đã đặt thì bình thường.
Các bác đã gặp trường hợp này chưa?

tml3nr

Moderator
Em scan ko thấy IP của nó :(
Phải dùng phương pháp sau:
Cho thẻ SD vào Pi3, truy cập qua AP (wifi), config IP tĩnh cho LAN. Rút thẻ SD ra, cắm vào Pi2, truy cập qua LAN theo IP đã đặt thì bình thường.
Các bác đã gặp trường hợp này chưa?
Anh thử các cách sau:

- Thẻ nhớ có gì đó bất thường: Đổi thẻ khác, hoặc dùng phần mềm khác để flash IMG

- Thử đổi OS version khác.

mtminh

Well-Known Member
Audio... con đường đau khổ, nhưng đong đầy cảm xúc. Đi tìm cánh cửa gửi gắm tâm hồn vào cõi nhạc.

Và Em hotgirl DigiOne, sáng nay đã về với vòng tay thân thương sau hai ngày lênh đênh từ Bắc vô Nam.

Mình sẽ so sánh cái được và mất của hai giao tiếp:
- RPi --> USB Singxer SU-1 --> I2S (HDMI) --> Dac
- RPi --> I2S DigiOne --> S/PDIF BNC --> Dac

hanachacha

Mấy bác cho hỏi có gặp trường hợp giao diện web của Rune chạy quá chậm/thậm chí không chạy?

Mình cài đặt bình thường, gắn HDD external 1TB, scan nhạc ok, nhưng add vào queue thì không thấy hiện ra (mặc dù có thể play từ queue bài đó). Lần thứ 2 thì hoàn toàn không play được. Từ Library vẫn chọn add bài được nhưng không có tác dụng. Ở trang playback thì các icon đều loading.

Chức năng airplay thì OK.

Thanks,

tml3nr

Moderator
Mấy bác cho hỏi có gặp trường hợp giao diện web của Rune chạy quá chậm/thậm chí không chạy?

Mình cài đặt bình thường, gắn HDD external 1TB, scan nhạc ok, nhưng add vào queue thì không thấy hiện ra (mặc dù có thể play từ queue bài đó). Lần thứ 2 thì hoàn toàn không play được. Từ Library vẫn chọn add bài được nhưng không có tác dụng. Ở trang playback thì các icon đều loading.

Chức năng airplay thì OK.

Thanks,
Em nghĩ tới nguồn cấp không đủ. Sau đó là thẻ nhớ.

Trước khi mình gắn HDD external thì web của Rune nó bình thường không ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
Audio... con đường đau khổ, nhưng đong đầy cảm xúc. Đi tìm cánh cửa gửi gắm tâm hồn vào cõi nhạc. View attachment 264435
Và Em hotgirl DigiOne, sáng nay đã về với vòng tay thân thương sau hai ngày lênh đênh từ Bắc vô Nam.

Mình sẽ so sánh cái được và mất của hai giao tiếp:
- RPi --> USB Singxer SU-1 --> I2S (HDMI) --> Dac
- RPi --> I2S DigiOne --> S/PDIF BNC --> Dac
chờ bác review.................

trung224

Well-Known Member
Moode 3.8.2 có cho phép chỉnh latency ở kernel low-latency (LL-Kernel) có thể thay đổi chất âm một chút. Bác nào đang dùng Moode mà thích nghịch có thể thử :D

Thanhvo31

Well-Known Member
Xong mình sẽ review. Hiện giờ, đang bù đầu. Thử cả hai OS Moode 3.8.2 + Volumio 2.203 và 2.246 đều không có output. Bác @Thanhvo31 và các bác xài qua rồi, giúp ý kiến cho em với.
Dac hiện unlock, đưa từ MD vào thì DAC chạy tốt cổng Coxial.

Nếu bị lỗi này thì xem lại tiếp xúc chân cắm, mình vừa có 2 chiếc DigiOne bị lỗi, cắm rút sưng cả tay ngày CN, hỏi lại bên Allo nó nói là khâu KCS có vấn đề. Con của @chipno đang gửi lại đó.
Test nhanh bằng cách ssh vào Pi, chạy Alsamixer. nhấn F6 chọn card mà không thấy Boss hay Digione đâu thì khỏi test cho mất công. Rút ra cắm chặt lại.
Bl7mCYb6CvSAxisZbJFkjA6f-rO3UMzVk1CUzWfhmUKIZx3Fi30l00LYMqIxXcFi1YTwXo88sKQCiR2BCazjYe2h8gYoO16Nhw8QfoeVoAgByYuITUTW2DrhpZeP7ZQwh7sXaWX3YJX9kYPocCMGzxmeH7x10Kw4rCmKpjlJAntOCnSucQzq_59tW1Kr_1NVffwzmjwplLPixsddScL-vs3KGivS_r6bdxzZUMLiQTFQKTvcJIoPq8XJ-LgSitDCLRRXvZ6O4OHYj4wK3OS8Jjvu2GxkjH6a9NPwuigaNx9tROQoxcit-hdR5Zn419T86WRU5iEd-MNPlCCu_-0TrIcTyaZSMAwSJ_2jctWY-eNcIWcBjCQdqP0xQmR1JHQMOrscIame8kDpsBEc2G7mHYlhla47zAx6za_f1Z0yGUptkHaZnmukaVKHSMVNk0pa3biOt4zh9w88UPpt41q37Scl3wpoZ8BnoGhNjEdOJHquN_7-SGbf7JEmptSWxuUbfCAjfcLcZmi_eXpoj85CI83pfHO8Kaefg-WP4DQRsJ59ZGoO_iLSrl_IV0qY5sROsvhDtu0K8ChcOAZFqkG4rgiRbmJb9XHOhp5fF8OwvWell--ipHTTY9kkQb0vCiXVFEs61e3QL5cJx5hgw_tXBddiNG2Gxgnzg5C4_HAr_cHxfWA=w3261-h1834-no

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Nếu bị lỗi này thì xem lại tiếp xúc chân cắm, mình vừa có 2 chiếc DigiOne bị lỗi, cắm rút sưng cả tay ngày CN, hỏi lại bên Allo nó nói là khâu KCS có vấn đề. Con của @chipno đang gửi lại đó.
Test nhanh bằng cách ssh vào Pi, chạy Alsamixer. nhấn F6 chọn card mà không thấy Boss hay Digione đâu thì khỏi test cho mất công. Rút ra cắm chặt lại.
Mình sưng tay luôn bác ạ. Hành hạ em iu tiếp.
Dùng cái này:

Xây nhà lầu. Đóng cọc ei. Cọc dài quá, đóng lơi lơi để thấy được nội thất. Đo kiểm tra 20 hàng cọc bên ngoài, từ mối hàn mạch in SBC nối đến mạch in Digione

Tiếp tục lật ngửa ei. Đo kiểm tra 20 cọc bên trong.

Lấy điện chích ei. Mặt e nhăn nhó thế này.

Mình kiểm tra 10 chip LDO + LT3042 trên board, đều cho ra điện áp tốt. Thôi, không làm ei đau khổ thêm...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên