Raspberry pi toàn tập từ A-Z

taopist

Member
Ðề: Raspberry pi toàn tập từ A-Z

2. Cài RaspBMC - Biến Rasp thành 1 đầu phát HD player thực thụ
- Down bản cài đặt về. và dùng win32diskimager để cài lên thẻ SD
hidden content may not be quoted
Có 2 lựa chọn
Network Image: file tải về nhẹ khoảng 16MB. khi gắn SD vào Rasp,đòi hỏi phải có mạng để tải về các bản cài đặt
Standalone Image: bản chuẩn.khoảng 236MB. cài vào thẻ SD.và chạy.ko cần chờ cài từ internet
p[/QUOTE]

bạn hướng dẫn kỹ hơn được ko, mình dùng win32disk cài lên SD thì nó xóa đi hệ điều hành raspian, chỉ chạy xbmc mà chạy rất chậm, souce mình dow theo hướng dẫn của bạn.nhờ bạn giúp đỡ

taopist

Member

cảm ơn chủ thớt và các bác đã góp ý, mình đã chạy được raspberry pi B+ với os raspbmc, chạy ok tất cả (iso bluray cũng mượt mà), đang nghiên cứu thêm các addon hay, mong các bác góp ý, thanks

minhduc267

em có 1 em B rev 2 ở bên này, bác nào cần thì ới em nhé :D
vozforums.com/showthread.php?p=73351038#post73351038

taopist

Member

Bác nào giúp mình, mình sử dụng Hub USB có nguồn rời 1A của hshop, Raspbeery nhận được ổ cứng di động nhưng box USB thì không nhận (500GB). bên windows hay mac thì sử dụng bình thường. bác nào biết bị bệnh j giúp mình với.

cảm ơn chủ thớt và các bác đã góp ý, mình đã chạy được raspberry pi B+ với os raspbmc, chạy ok tất cả (iso bluray cũng mượt mà), đang nghiên cứu thêm các addon hay, mong các bác góp ý, thanks

Hiện tại các addon trên rasberry pi B+ chỉ còn HDplay là xem được các kênh truyền hình online(VTV1HD, VTV3 HD..), youtube..còn HDrepo hiện này không sử dụng được nữa dù mình sử dụng tài khoản VIP của FSHARE. Nói chung là em Raspberry dùng làm htpc rất ổn, vừa tiết kiệm điện lại nhỏ gọn. Mình cũng đang thắc mắc về cách download torrent trên Raspberry pi, có bác nào chỉ với:D Remote thì mình dùng luôn cái đang dùng cho PC ví dụ như loại này http://dochoitinhoc.com/ct/chi-tiet/154/pc-window-media-center-remote-controller.html khá rẻ mà dùng thì oke, không phải cài đặt nhiều bạn ah

bookfree

Active Member

Hiện tại các addon trên rasberry pi B+ chỉ còn HDplay là xem được các kênh truyền hình online(VTV1HD, VTV3 HD..), youtube..còn HDrepo hiện này không sử dụng được nữa dù mình sử dụng tài khoản VIP của FSHARE. Nói chung là em Raspberry dùng làm htpc rất ổn, vừa tiết kiệm điện lại nhỏ gọn. Mình cũng đang thắc mắc về cách download torrent trên Raspberry pi, có bác nào chỉ với:D Remote thì mình dùng luôn cái đang dùng cho PC ví dụ như loại này http://dochoitinhoc.com/ct/chi-tiet/154/pc-window-media-center-remote-controller.html khá rẻ mà dùng thì oke, không phải cài đặt nhiều bạn ah
về phần torrent, bác cài transmission là được.
sudo apt-get install transmission transmission-daemon

christian08

Trải nghiệm thực tế em này để xem fpt play, zing tv chẳng hạn (ko tính utube vì có addon trên xbmc) có ổn ko mọi người?
Có bác nào test Fb nền web, Zalo nền web trên em này chưa ạh?

Trải nghiệm thực tế em này để xem fpt play, zing tv chẳng hạn (ko tính utube vì có addon trên xbmc) có ổn ko mọi người?
Có bác nào test Fb nền web, Zalo nền web trên em này chưa ạh?
khó đấy bác ah:D chỉ xem được truyền hình HD thôi zing ziếc thì chịu. Với cả em này tốc độ lướt web khá chậm dù mình đã cài chromium cho rasbian. Em này mình nghĩ chỉ nên tập trung vào tính năng xem phim(xuất được âm thanh DTS(5,1;7... qua reciver) và khả năng download torrent vì khả năng xem online khá hạn chế. Ví dụ như ice film là một addon nổi tiếng xem phim online nhưng vẫn rất khó dùng, nhiều lúc không chạy được dù là mạng cáp quang FPT

bookfree

Active Member

Bác hướng dẫn kỹ hơn đươc không? em đang dùng Raspbmc, muốn download torrent trên đó luôn.
bác cài transmission như câu lệnh post trước em gởi lên, cài xong thì bác dừng transmission lại để cấu hình.
- dừng
sudo service transmission-daemon stop
- chỉnh lại cấu hình
sudo nano /etc/transmission-daemon/setting.json
bác tìm trong file setting chỗ mục whitelist với mục authen.... thì sửa lại thành false.
lưu lại. chạy lại transmission.
sudo serivce transmission-daemon start
gõ ip rpi:9091 vào trình duyệt rồi tải torrent :D
chúc bác thành công.

christian08

khó đấy bác ah:D chỉ xem được truyền hình HD thôi zing ziếc thì chịu. Với cả em này tốc độ lướt web khá chậm dù mình đã cài chromium cho rasbian. Em này mình nghĩ chỉ nên tập trung vào tính năng xem phim(xuất được âm thanh DTS(5,1;7... qua reciver) và khả năng download torrent vì khả năng xem online khá hạn chế. Ví dụ như ice film là một addon nổi tiếng xem phim online nhưng vẫn rất khó dùng, nhiều lúc không chạy được dù là mạng cáp quang FPT

Mình tính hốt em nó để làm htpc. xem film off thì ko nói tới rồi, utube có addon chắc cũg ko tệ, nên mình đag lo ko biết nó ổn để xem bóng đá k+ ko (onl qua fpt play, hay sopcast, ko biết bên raspian có app nào tương tự ko), rồi xem tv qua mạng luôn. ko biết ổn ko :D
Bác đã thử đổi browser khác chưa ợh? trc thấy có bác bảo mở 3 tab ở tốc độ bt, ko biết bác dc nhu thế ko?

linhmuc

Mới biết đến cài này mà thấy mê rồi. Các bác cho hỏi là audio của Pi cắm vào dàn mini nội địa nhật có nghe đc 5.1 không vậy? Và mình chỉ muốn setup nó để nghe nhạc và xem video thì theo các bác cài RASPBMC hay OPENELEC

P/s: mình muốn nghe dc nhạc FLAC và xem MKV

thanks

hansonekt

Member

Bài viết tuyệt quá bạn ơi.
Có file mềm hướng dẫn không cho mình xin với ạ :D

hoatienii

Member

Mới biết đến cài này mà thấy mê rồi. Các bác cho hỏi là audio của Pi cắm vào dàn mini nội địa nhật có nghe đc 5.1 không vậy? Và mình chỉ muốn setup nó để nghe nhạc và xem video thì theo các bác cài RASPBMC hay OPENELEC

P/s: mình muốn nghe dc nhạc FLAC và xem MKV

thanks

Dùng usb sound card 5.1 xịn gắn vào chơi

linhmuc

Mình cắm thử từ audio vào dàn nghe âm thanh chán vãi, chắc phải đầu tư 1 em usb 5.1

064852029

Member

mình cài chương trình udpxy nhưng nó ko tự khởi động mà phải chạy bằng tay rất bất tiện. vậy có cách nào cho nó tự chạy khi rasp boot ko nhỉ

Bên trên